What's new
Re: Kinh nghiệm xin Visa đi Đức

Tháng trước mình không biết chút gì về xin visa đi Đức, vì minh chưa bao giờ xin visa đi nước ngoài. Mình đã lên diễn đàn đọc và tìm hiểu thong tin các bạn chia sẽ, rất bổ ích , điều này giúp minh chuẩn bị giấy tờ cẩn than.
Và minh đã xin visa đi Đức thành công , minh xin chia sẽ kinh nghiệm của minh
Người mời bên Đức rất quan trọng, phải có công ăn việc làm, đóng thuế đầy đủ và tài chính tốt. Vì minh đi theo thư mời bạn bè, mà tài chính minh ko có.
Chuẩn bị giấy tờ như sau :
Người bên Đức gửi về Formal Obligation, thư mời
Giấy tờ minh chuẩn bị : Đơn xin visa có dán hình(lấy trên web lãnh sự quán), hợp đồng lao động, giấy xin nghỉ phép, payment slip 3 tháng, giấy xác nhận tài khoản ngân hàng (minh có 40tr) , hợp đồng bảo hiểm du lịch, hộ khẩu dich công chứng ( minh dich tiếng anh), passport có chưng thực ,1 ảnh passport
Tất cả đều có bản chính đi kèm để LSQ kiểm tra.
Khi phỏng vấn thấy có người chỉ kiểm tra giấy tờ rồi phát giấy hẹn lên lấy visa, còn minh thì cũng phát giấy hẹn nhưng hẹn chiều lên phỏng vấn, khi phỏng vấn sẽ có người Đức, nếu bạn chọn phỏng vấn tiếng việt thì có nhân vien người Việt sẽ phiên dịch.
Người ta phỏng vấn minh mấy câu thong thường như là công viêc , không đi sâu vào mối quan hệ minh với bạn minh vì cũng ko biết gì để hỏi. Họ khá than thiện nên minh rất thoải mái, phỏng vấn k đến 5 phút nữa. Sau đó họ hẹn thứ hai tuần sau lên lấy kết quả, nguyên một tuần lo lắng , sang nay có kết quả thật là vui.
Minh chúc các bạn thành công

Từ lúc bắt đầu đến lúc nhận visa bạn làm mất bao lâu, mình dự định đi Đức vào tháng 12 làm vào thời gian nào thì kịp

Từ lúc bắt đầu đến lúc nhận visa bạn làm mất bao lâu, mình dự định đi Đức vào tháng 12 làm vào thời gian nào thì kịp

Bạn nộp ở HCM hay HN? LSQ Đức ở HCM xét hồ sơ khá nhanh, bạn canh từ lúc nộp đến ngày bay cách nhau 1 tháng là thong thả luôn

cho em hỏi : em là sinh viên, đi du lịch theo hình thức người nhà mời, thì có phải chứng minh tài chính ko ạ
em cám ơn

Mình ba năm gần đây, năm nào cũng xin visa sang Đức để dự hội chợ và ko có vấn đề gì. Năm nay cũng làm tương tự thì lại bị từ chôi vì không chứng minh điều kiện lưu trú dự kiến, mặc dù đã có book khách sạn. Tất nhiên sau khi book có email thì mình hủy đi. Vậy có phải họ kiểm tra việc booking đó mà cho rằng mình ko có đặt KS ? Bây giờ có nên làm đơn khiếu nại vì vé máy bay đi cũng chỉ có 10 ngày nữa. Khiếu nại thì có kịp và họ có giải quyết cho không ?

Mình ba năm gần đây, năm nào cũng xin visa sang Đức để dự hội chợ và ko có vấn đề gì. Năm nay cũng làm tương tự thì lại bị từ chôi vì không chứng minh điều kiện lưu trú dự kiến, mặc dù đã có book khách sạn. Tất nhiên sau khi book có email thì mình hủy đi. Vậy có phải họ kiểm tra việc booking đó mà cho rằng mình ko có đặt KS ? Bây giờ có nên làm đơn khiếu nại vì vé máy bay đi cũng chỉ có 10 ngày nữa. Khiếu nại thì có kịp và họ có giải quyết cho không ?

Mình nghĩ bạn nên book lại và re-apply gấp đi, rút kinh nghiệm là sau khi có visa mới đc cancel booking KS nhé, vì người ta sẽ check số booking của bạn ở trang web bạn đặt đó.

Hôm trước mình xin visa Hà Lan cũng bị fail do thẻ tín dụng bị lỗi khi book phòng, mà booking.com có email lại hỏi có muốn rebook hay ko thì bạn mình do ít vào mail yahoo nên ko trả lời nên booking bị hủy luôn, kết quả là tèo visa với lý do ko tìm thấy nơi cư trú khi đến Hà Lan :D, bọn mình book lại và nộp lại thì pass

Trang booking có KS cho đặt mà không cần khai báo thẻ tín dụng. Nhưng theo điều khoản mà cancel thì vẫn mất phí. Vậy khi đó KS làm thế nào chat được phí cancel nếu ko có số thẻ tín dụng của người đặt ?

Mình nghĩ bạn nên book lại và re-apply gấp đi, rút kinh nghiệm là sau khi có visa mới đc cancel booking KS nhé, vì người ta sẽ check số booking của bạn ở trang web bạn đặt đó.

Hôm trước mình xin visa Hà Lan cũng bị fail do thẻ tín dụng bị lỗi khi book phòng, mà booking.com có email lại hỏi có muốn rebook hay ko thì bạn mình do ít vào mail yahoo nên ko trả lời nên booking bị hủy luôn, kết quả là tèo visa với lý do ko tìm thấy nơi cư trú khi đến Hà Lan :D, bọn mình book lại và nộp lại thì pass

Trên thẻ booking KS mà họ gửi cho mình có mã và pincode. Nhưng mình ko rõ với con số đó thì làm cách nào tra được cái đó là của ai. Vì nếu tra được thì có lẽ bị lộ mất thông tin rồi. Mình chỉ thấy khi truy nhập TK của mình và nhập số đó thì có thể tìm thấy các KS đã booking của mình trước đó

Trên thẻ booking KS mà họ gửi cho mình có mã và pincode. Nhưng mình ko rõ với con số đó thì làm cách nào tra được cái đó là của ai. Vì nếu tra được thì có lẽ bị lộ mất thông tin rồi. Mình chỉ thấy khi truy nhập TK của mình và nhập số đó thì có thể tìm thấy các KS đã booking của mình trước đó

Có pin code chỉ tra được booking đó thôi, không tra được các booking khác trong tài khoản bạn hay thông tin tài khoản của bạn. Vẫn còn khả năng kịp nộp. Năm ngoái mình chỉ có hơn 1 tuần và họ giải quyết cho mình trong 6 ngày làm việc là xong rồi.

Các bác tư vấn dùm e với:

Em tính qua theo diện thư mời, ông bạn em là bác sỹ (là người Đức luôn) bên đó nên chắc bên bảo lãnh chắc ok. Nhưng e sắp nghỉ việc, nên khả năng có hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép là không có. Nếu mấy giấy tờ này không có thì liệu có được chấp nhận không các bác?

Các bác tư vấn dùm e với:

Em tính qua theo diện thư mời, ông bạn em là bác sỹ (là người Đức luôn) bên đó nên chắc bên bảo lãnh chắc ok. Nhưng e sắp nghỉ việc, nên khả năng có hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép là không có. Nếu mấy giấy tờ này không có thì liệu có được chấp nhận không các bác?
Chị ở đâu ạ ?
Tiện ghé e tư vấn giúp cho ạ :D
E ở ĐSQ Đức HN :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back