What's new
Mọi người gần đây có ai nhập cảnh Mỹ ko ạ? có bị hỏi chứng nhận tiêm vaccine ko ạ.
Từ tháng 10/22 Mỹ không còn hỏi về chích ngừa Covid nữa, họ coi đó là binh thông thường.
Do đó du khách nếu bị bịnh thì phải trả chi phí điều trị khi cần vào binh viện .
Nên tốt nhất là chích ngừa đầy đủ để khỏi bị bịnh

Từ tháng 10/22 Mỹ không còn hỏi về chích ngừa Covid nữa, họ coi đó là binh thông thường.
Do đó du khách nếu bị bịnh thì phải trả chi phí điều trị khi cần vào binh viện .
Nên tốt nhất là chích ngừa đầy đủ để khỏi bị bịnh
Thanks anh. Em mới đi về thì không bị hỏi gì tại đầu Mỹ. Lúc check in ở VN thì hãng ANA có yêu cầu đưa bằng chứng 2 mũi.

Các Bác cho em hỏi chút ạ:
1. Bảo hiểm y tế du lịch có cần phải mua để kép vào hồ sơ khi xin visa không ạ.
2. Lệ phí visa, em thấy hướng dẫn thu qua bưu điện khi mình đến phỏng vấn họ có thu phiếu này không ạ? trong trường hợp họ thu thì có cho mình cái Invoice không ạ? Do em cần cái invoice để hoàn phí :D

Cảm ơn các Bác!

Các Bác cho em hỏi chút ạ:
1. Bảo hiểm y tế du lịch có cần phải mua để kép vào hồ sơ khi xin visa không ạ.

*Bảo hiểm du lịch không bắt buộc phải mua, bạn có thể mua sau khi có visa. Nếu không có bảo hiểm nếu bạn bị tai nạn hay cần gặp bác sĩ bạn ( người bảo lãnh) phải trả chi phí dịch vụ, y tế.
2. Lệ phí visa, em thấy hướng dẫn thu qua bưu điện khi mình đến phỏng vấn họ có thu phiếu này không ạ? trong trường hợp họ thu thì có cho mình cái Invoice không ạ? Do em cần cái invoice để hoàn phí :D
* khi đến phỏng vấn LS Mỹ sẽ thu phiếu đóng tiền, do đó nếu cần ban làm photocopy tất cả những giấy tờ nào cần lưu trước khi đi phỏng vấn. Phi này không trả lại cho người xin visa dù ban có được hay không được cấp visa

Vâng, cảm ơn Bác đã thông tin!
- Bảo hiểm du lịch em sẽ mua sau khi nhận được VISA ạ. Em thấy có đội Liberty bán online trên Trang chủ, Bác thấy có ổn không ạ?

Vâng, cảm ơn Bác đã thông tin!
- Bảo hiểm du lịch em sẽ mua sau khi nhận được VISA ạ. Em thấy có đội Liberty bán online trên Trang chủ, Bác thấy có ổn không ạ?
Có Bảo hiểm du lịch để an tâm, có sự bảo kê, chống lưng mình khi gặp chuyện không vui xảy ra thôi, có bao hiểm thì mình đỡ làm phiền về tiền bạc người thân chứ mình cũng không mong là sử dụng đến.
Tôi chưa sử dụng nên cũng không có kinh nghiệm , trước đây tôi thường mua của AIG , chắc Liberty travel insurance cũng được.

Có Bảo hiểm du lịch để an tâm, có sự bảo kê, chống lưng mình khi gặp chuyện không vui xảy ra thôi, có bao hiểm thì mình đỡ làm phiền về tiền bạc người thân chứ mình cũng không mong là sử dụng đến.
Tôi chưa sử dụng nên cũng không có kinh nghiệm , trước đây tôi thường mua của AIG , chắc Liberty travel insurance cũng được.
Vâng, cảm ơn Bác nhiều!

Trải nghiệm quá trình xin visa Mỹ:

• Bước 1: Hoàn thành mẫu đơn và ra bưu điện đóng lệ phí, mọi thứ trôi qua em đềm :)
  • Bước 2: Đặt lịch hẹn mới phát hiện ra ngày gần nhất còn trống tận cuối tháng 8, trong khi đầu tháng 8 em đã bay rồi. Nên cũng hơi hốt hoảng, em gọi điện tổng đài thì được hướng dẫn email đề nghị đặt lịch hẹn khẩn cấp và sẽ được trả lời sau 2 ngày. Có lẽ em may mắn nên sau khi email khoảng 15 phút đã nhận được phản hồi cho chọn ngày phỏng vấn sớm :D
  • Bước 3: Chuẩn bị hồ sơ cho buổi phòng vấn: 01 Bộ hồ sơ theo hướng dẫn của ĐSQ + 01 bộ theo hướng dẫn của các bác (Nhà cửa, xe cộ, giấy khai sinh của con cái...).
  • Hôm phỏng vấn thì mới phát hiện ra là chỉ cần sử dụng: 1. Giấy hẹn phỏng vấn, 2. Hộ chiếu, 3. Giấy xác nhận mẫu DS-160, 4. Chứng minh thư (để gửi đồ khi vào cửa), Ảnh chụp 5x5 mang theo cũng không cần luôn :D
  • Quá trình phỏng vấn em thấy khá căng, 5 người phỏng vấn trước em thì trượt 4, duy nhất có 1 bác lớn tuổi được cấp visa. Đối với bác được cấp này thì phỏng vấn bằng tiếng Việt và có thêm phiên dịch. Có 1 bạn trước em trượt thì phỏng vấn bằng tiếng Việt và không cần phiên dịch luôn.

- Đến lượt em thì vào cái em chào luôn bằng tiếng Anh, sau bạn phỏng vấn hỏi 1-2 câu: mục đích đến làm gì, ở trong bao lâu, và một câu liên quan đến lĩnh vực của em làm.

Cuối cùng chúc mừng em đã được cấp visa, sau 2 ngày thì em đã nhận lại passport :D

So với xin visa UK, Schengen em thấy hồ sơ, thủ tục đơn giản và xử lý rất nhanh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,084
189,867
Latest member
sweetypatel
Back