What's new
Re: Visa vào Mỹ

Mọi người ơi, em 23 tuổi, là sinh viên đang du học bên Thụy Điển, bf em có một cái business trip tới Mỹ một tháng nên em làm visa B2, định đi cùng chuyến bay và ở cùng chỗ nhưng em vẫn có thể đi chơi chỗ khác theo ý em lúc bf làm việc.

Lúc điền form phần travel companions thì bf em bảo chọn No, không ghi tên bf gì cả vì hướng dẫn ghi là: "chỉ chọn yes nếu bạn đi cùng gia đình, đi theo tour du lịch" túm lại là em chọn No và submit rồi.

Giờ em thấy lo lo, tuần tới đi phỏng vấn nếu người ta hỏi đi với ai thì em trả lời thế này được không ạ? " Tao đi với bf nhưng trong form thì t chọn No vì bf không đủ tiêu chuẩn ghi yes". Hay là em nói em đi một mình? Như vậy có bị nghĩ là nói dối không ạ? Em lăn tăn vụ này quá. Mọi người tư vấn giúp em với ạ.

Vấn đề là bạn trả lời người phỏng vấn ban những câu hỏi như là =mục đích bạn đến Mỹ, chi phí chuyến đi, thời gian ỡ Mỹ bao lâu. Bạn chọn NO rồi thì phải có kế hoạch , dự định tham quan những nơi nào , bẳng cách nào. . . .
Chúc bạn thành công.

Mình và gia đình mới phỏng vấn tuần rồi và pass, hnay đã nhận đc visa. CO hỏi những câu sau (bỏ qua phần chào hỏi)
CO: What are you doing?
Mình: I'm xxx at xxx company
CO: What's your purpose of visiting US?
Mình: To travel and to visit a relative
CO: What is the relationship between you and that relative?
Mình: She's my father's sister, so.. my aunt
CO: What's her job?
Mình: err sorry I don't know what her job is. (trả lời theo tiêu chí trung thực. Với mình nghề nghiệp là chuyện riêng tư, ai share thì mình biết, mà bác mình thì ko có share với mình nên chẳng biết làm nghề gì)
CO: Where will you go in the US?
Mình: I'll visit West side, like SF, LA, Las Vegas. And hopefully East side if we have time.

CO hỏi em mình: Em học lớp mấy
Em: Em học lớp 11, trường XXX

CO hỏi mẹ mình: Cô làm nghề gì?
Mẹ: Tôi làm nghề XXX ở cty XXX
CO: Cô định đi du lịch bao lâu?
Mẹ: Tôi đi 2 tuần, vào tháng 6

CO hỏi lại mình: What's your father's job?
Mình: He's XXX
CO: Will he go with you?
Mình: No, he wont go with us this time.
(chắc hỏi do ba mình đã có visa Mỹ năm ngoái, visa chưa hết hạn nên sợ 4 ng đi cùng rồi trốn luôn..?)

Xong CO congrats gia đình mình. Ngoài ra ko hỏi bất cứ giấy tờ gì cả (làm chuẩn bị quá trời), cũng ko thấy check passport và ko hỏi đã đi những nước nào.
Background mình: ngoài ĐNÁ thì có visa Nhật (resident visa, do mình ở Nhật 4 năm), Úc (e-visa nên trong passport ko có j` cả :( ), HK, Hàn. Mẹ mình tương tự nhưng có thêm Schengen, Nga. Nhưng thấy họ đâu check passport nhỉ nên cũng ko rõ passport đi nhiều nước có quan trọng ko

- Kinh nghiệm book lịch: mình thấy nên book buổi chiều, vắng lắm. Từ lúc chờ ngoài cổng đến khi phỏng vấn xong là 40 phút. Làm mình chuẩn bị tinh thần xin nghỉ nguyên buổi chiều, ai dè xong nhanh quá lại phải quay lại cty làm việc
- Ấn tượng về LSQ Mỹ: ko fancy như mình nghĩ, LSQ xài quạt trần, ko có aircon, nhìn hơi giống bến xe bus hay sân bay nội địa. Khu phỏng vấn chia thành booth như booth bán vé tàu. Khung cảnh làm mình ngạc nhiên nên tự nhiên bị mất bình tĩnh dễ sợ. May là cuối cùng cũng okie.

10 ngày trước Tết cũng thư thả công việc mình submit đại form DS160 và đi đóng tiền rồi đặt lịch hẹn phỏng vấn, chọn luôn ngày cuối cùng của lịch pv trước khi nghỉ Tết của LSQ thông báo mặc dù mình cũng không gấp gáp đi Mỹ gì cả, chỉ muốn cho xong rồi ăn Tết luôn, thế là ngày 03/02/2016 mình đi pv lúc 9:20 AM
Có đọc qua một số lời chia sẻ và các tip về việc đi pv nên tâm lý mình cũng khá thoải mái, đem mỗi HDLĐ, 1 sổ tiết kiệm nhỏ và sao kê bảng luơng + tài khoản ngân hàng (gọi là cho có bằng chứng với người ta :p )
Mình đến LSQ đúng 8:50AM thì đứng xếp hàng trước cửa khoảng 10', người điều phối dặn cầm passport kẹp với tờ confirmation page thôi à mà thấy có vài người vẫn cầm theo form DS160 đã submit
9:00 AM Khi bảo vệ cho vào cửa, mình phải scan giỏ xách và tập hồ sơ, scan người luôn. Gửi điện thoại, lấy số, được mang giỏ xách của mình mặc dù mình có mang 1 chai nước nhỏ cũng ok
Đi qua 1 lớp cửa nữa, quẹo bên trái là quầy check xác nhận lịch hẹn, mình ko nhớ tại đây hay tại cái quầy sau đó gần khu vực pv sẽ check mã confirmation number của mình, cô nhân viên sẽ thu tờ confirmation và in 1 sticker dán lên pp của mình (tên và mã số của mình) sau đó người ta sẽ hướng dẫn mình quẹo qua booth số 1 lấy dấu vân tay, thường là nhân viên lãnh sự quán (CO) người Mỹ sẽ ngồi quầy, hôm mình đi là 1 anh Mỹ trẻ măng nói tiếng Việt lưu loát, mình chủ động chào anh ta bằng tiếng Anh, nhưng anh ta vẫn hướng dẫn mình bằng tiếng Việt.
Hôm mình pv cũng vắng nên không ai ngồi ghế chờ cả, nên mình xếp hàng vào thẳng line để pv luôn. Mình xếp sau chừng 15 người. Có tổng cộng 6 booth phỏng vấn (trừ booth số 1 lấy dấu vân tay và booth số 6 not available)
Mình đứng quan sát thì hôm đó ko có CO người Châu Á, có 1 anh Mỹ da màu ngồi booth 2, tất cả đều nói tiếng Việt rất sõi), có bạn kia được pv bằng tiếng Anh, bạn trả lời lưu loát và giọng rất chuẩn, ko biết sao 1 lát chuyển qua pv bằng tiếng Việt luôn, nên cũng hơi ớn.
Tới lượt mình thì được chỉ ngay vô Booth số 2 của anh Mỹ da ngăm, đứng sau chờ 1 bạn nữ trẻ đang pv. Mình cũng lắng nghe, thấy bạn bảo đi du lịch tự túc như mình, nhưng có thăm cousin, rồi bị hỏi nghề nghiệp của cousin và bạn định đi bao lâu, bạn trả lời khá trôi chảy bằng tiếng Anh, nhưng cuối cùng lại bị từ chối. Chèn ơi, hơi chột dạ nhưng thôi kệ tới đây rồi, chơi luôn.
Mình tiến tới đẩy pp mình vô, nhìn thẳng anh ta cười và good morning, anh ta lạnh lùng lịch sự chào lại rồi hỏi ngay (toàn bộ phần pv mình đều bằng tiếng Anh):
CO: Why do you want to go to the United States, Ma'am.
Mình: To travel
CO: Where do you go in the United States?
Mình: LA, Las, San Fran, Chicago.
CO: Why do you want to go to those places?
Mình: Because they're beautiful and I have enough budget to visit those places.
CO: Do you have any family, relatives in the United States?
Mình: No, I don't have any
Mình: Kể nghề nghiệp và chức vụ của mình trong cty.
CO: What is your monthly income?
Mình (hơi ngạc nhiên vì chưa hiểu lắm câu hỏi): My company pays me, every month.
CO lặp lại câu hỏi lúc nãy, mình cũng trả lời là tao ko có thu nhập nào khác.
CO (hơi khó chịu hỏi luôn): Bao nhiêu tiền
Mình (đọc con số mà hơi buồn cười vì nếu hỏi số tiền sao ko hỏi How much để ngta trả lời cho lẹ)
CO (lật lật pp của mình): Where did you go in Europe?
Mình: Oh, many places, examples: France, Italy, Denmark and other places.
CO: Do you have your own family?
Mình: Not yet
CO: Do you have a boyfriend?
Mình: Yes
CO: Is he American?
Mình: No, He is Swiss.
CO: Did you travel with him?
Mình: No I travelled alone.
CO: Why didn't you go to Switzerland at that time?
Mình: I hadn't met him at that time (và cười)
CO: What did you do in India?
Mình: I went there for business.
CO: How long do you plan to travel in The United States?
Mình: 2 weeks
CO: Do you travel with your boyfriend?
Mình: No, I travel alone. He's busy.
Mình (vẫn kiên định): No I don't have.
CO: Okay, I give you the visa this time, hopefully you will come back, don't stay and get married there.
Mình: Of course, my bf is here (và cười). Thank you very much!

Mình nhận tờ giấy nhỏ màu xanh đi ra, người hướng dẫn kêu mình về luôn rồi pp và visa sẽ tự động được gửi bưu điện về cho mình theo địa chỉ đã đăng ký. Mình đi ra rồi vòng lại lấy đt là xong.
Mình pv xong cũng đúng 9:20AM, nhanh hơn mình tưởng, chắc gần Tết vắng người đi pv.
Mình thấy cứ tự tin trả lời đúng sự thật, tâm lý thoải mái cho thì đi không cho tao đi nước khác là đậu. Mà có vẻ là đi du lịch tự túc (ko thăm viếng ai) được cho visa nhiều hơn nhen.

PS: pp mình thì đi cũng nhiều, 1 năm đi cũng 3-5 lần nước ngoài, vòng vòng Châu Á (chưa đi Japan/Korea), 3 lần Úc, 1 lần EU nên chắc cũng là lợi thế, vậy mà vẫn bị hỏi quá trời

Chúc các bạn may mắn!

Last edited:

CO: Why do you want to go to the United States, Ma'am.
Mình: To travel
CO: Where do you go in the United States?
Mình: LA, Las, San Fran, Chicago.
CO: Why do you want to go to those places?
Mình: Because they're beautiful and I have enough budget to visit those places.
Mình: No, I don't have any
Mình: Kể nghề nghiệp và chức vụ của mình trong cty.
CO: What is your monthly income?
Mình (hơi ngạc nhiên vì chưa hiểu lắm câu hỏi): My company pays me, every month.
CO lặp lại câu hỏi lúc nãy, mình cũng trả lời là tao ko có thu nhập nào khác.
CO (hơi khó chịu hỏi luôn): Bao nhiêu tiền
Mình (đọc con số mà hơi buồn cười vì nếu hỏi số tiền sao ko hỏi How much để ngta trả lời cho lẹ)
CO (lật lật pp của mình): Where did you go in Europe?
Mình: Oh, many places, examples: France, Italy, Denmark and other places.
CO: Do you have your own family?
Mình: Not yet
CO: Do you have a boyfriend?
Mình: Yes
CO: Is he American?
Mình: No, He is Swiss.
CO: Did you travel with him?
Mình: No I travelled alone.
CO: Why didn't you go to Switzerland at that time?
Mình: I hadn't met him at that time (và cười)
CO: What did you do in India?
Mình: I went there for business.
CO: How long do you plan to travel in The United States?
Mình: 2 weeks
CO: Do you travel with your boyfriend?
Mình: No, I travel alone. He's busy.
Mình (vẫn kiên định): No I don't have.
CO: Okay, I give you the visa this time, hopefully you will come back, don't stay and get married there.
Mình: Of course, my bf is here (và cười). Thank you very much!

Hỏi y như họ hàng cô dì chú bác hay hỏi vào dịp Tết nhỉ: làm gì, lương bnhiu, có bồ chưa. Thiếu khi nào cưới :))
Congrats bạn nhé!

@trammy: LSQ hỏi bạn vấn đề bf có đi chung với bạn k và có người thân bên USA không 2 lần bằng 2 câu hỏi khác nhau nhưng cùng nghĩa để check sự thành thật của bạn. Mà bạn đều trả lời khớp nhau hết với pasport bạn đi nhiều nước phát triển rồi nên tạo lòng tin cho nhân viên LSQ => aprrove visa. Chứ những trường hợp tâm lý không vững mà trả lời khác nhau các câu hỏi cùng ý nghĩa thì dễ bị out. Dù sao cũng chúc mừng bạn có visa.
P/S: đợt trước mình pv thì ngta lúc đầu hỏi mình "What is your marital status?", xong hỏi trên trời dưới đất rồi quay về hỏi "are you married". mình đều trả lời NO hoặc chưa kết hôn. chứ run run,, yếu bóng vía lúc Yes, lúc No là xong fim.

Last edited:

Chào cả nhà! Em muốn hỏi chút về visa du lịch Mỹ cho bạn Em. Tình hình là vợ chồng chị bạn e muốn làm hồ sơ du lịch Mỹ tự túc thì trong ds160 có phần địa chỉ liên lạc bên Mỹ thì Em có nên điền địa chỉ của Em không? Bình thường thì e điền cũng k Sao hết Nhg tại Em vừa bảo lãnh bme e tháng trước xong, hai cụ vẫn chưa đi, họ lại check ra em nữa sợ rắc rối cho hồ sơ anh chị ý ( em là thường trú nhân có thẻ xanh 2 năm ạ)
Cảm ơn cả nhà!

cái nầy chắc là chỉ nhân viên Lảnh sự Mỹ mới trả lời cho bạn được.
Theo mính nghĩ chắc là họ cần địa chỉ liên lạc trong trường hợp cần thiết,

Chào cả nhà, em gặp phải 1 số trục trặc khi tạo tk trên hệ thống nộp đơn trực tuyến. Lúc tạo tk luôn báo lỗi như thế này ah:

Your request cannot be processed at this time. The site administrator has been alerted.
User could not be created. Please ensure First Name and Last Name are entered as they are in your passport.

Có ai bị lỗi giống như em không ah? Làm thế nào để tạo đc tk? Chứ k thì làm thế nào để thanh toán phí pv đc bây giờ ah? Hic!

Mình và mẹ mình đều điền địa chỉ của bạn thân của mình ở Indiana hết (Contact info thôi), lúc mình pv CO không hỏi, nhưng sau đó mình apply cho mẹ mình thì CO có hỏi người đó là ai, mẹ mình trả lời là bạn của con gái, điền vô để trong trường hợp khẩn cấp còn biết người liên lạc

Mình có chỉ vợ chồng bạn mình điền chỗ Contact info thì điền chính thông tin cá nhân của mình, kể cả số đt ở VN, vì nếu CO có hỏi, mình giải thích là mình ko có bà con bạn bè j ở Mỹ hết, nên contact chính bản thân mình, số đt liên lạc có thể roaming là họ thấy hợp lý -> cả 2 vợ chồng bạn mình đều pass visa

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back