What's new
Re: Visa vào Mỹ

Hoặc bạn có thể mua vé mở, đắt hơn tầm 100$, khi nào về thì đăng kí ngày với hãng máy bay. Còn vụ khứ hồi thì bắt buộc là phải có ngày về vì khi nhập cảnh hải quan ngta hỏi mình ở lại bao lâu và sẽ lưu thông tin vào máy tính..

Nếu khi phỏng vấn mình định đi nửa tháng, nhưng sau có visa mình đổi ý thành 2 tháng, thì nói với hải quan thế nào hả bạn? Có được phép đổi thời hạn khi trả lời hải quan không? (Nếu visa hạn 1 năm, 6 tháng)

Nếu khi phỏng vấn mình định đi nửa tháng, nhưng sau có visa mình đổi ý thành 2 tháng, thì nói với hải quan thế nào hả bạn? Có được phép đổi thời hạn khi trả lời hải quan không? (Nếu visa hạn 1 năm, 6 tháng)

Chuyện bt ban ah. Luc đi pv mình xin 10 ngày dc visa 1 năm. Lúc nhập cảnh mình khai 16 ngày theo đúng vé máy bay đã book. Họ cho 6 tháng luôn đó.

À mình muốn hỏi thêm một việc. Khi đi pv xin visa có cần đem theo giấy nghỉ phép đi du lịch mà cty ký không? Mình mới làm có 1/2 năm, theo luật chỉ được nghỉ 6 ngày, xin đi 12 - 15 ngày sợ cty nó không cho. Lỡ nó cũng không ký cho đi thì tội quá :(

Thêm một cái nữa, mình mới bị mất passport, đang làm lại. Vì 2 con dấu đi Mỹ và Schengen cũng mất luôn, nên mình sẽ in hình ra mần một cuốn album thay cho cái passport bị mất. Nhưng khi pv thì khi nào mình chìa ra cho họ coi? Hay nộp cùng lúc với cái passport và cái DS-160? Nếu đã đi Mỹ 1 lần thì chắc họ có lưu hồ sơ trong hệ thống chứ, phải không ạ?

Last edited:

Bạn đã dc renew từ tháng 6-2012 đến tháng 6/2013 .. Trong thời gian này ko đặt chân đến mỹ thì lần sau bạn phải xin visa lại bằng hình thức phỏng vấn. Hình thức renew chỉ hợp pháp khi bạn đến mỹ ít nhất 1 lần .!
Xin hỏi bạn HangDoan lấy thông tin này từ đâu ạ? Thanks

À mình muốn hỏi thêm một việc. Khi đi pv xin visa có cần đem theo giấy nghỉ phép đi du lịch mà cty ký không? Mình mới làm có 1/2 năm, theo luật chỉ được nghỉ 6 ngày, xin đi 12 - 15 ngày sợ cty nó không cho. Lỡ nó cũng không ký cho đi thì tội quá :(

Thêm một cái nữa, mình mới bị mất passport, đang làm lại. Vì 2 con dấu đi Mỹ và Schengen cũng mất luôn, nên mình sẽ in hình ra mần một cuốn album thay cho cái passport bị mất. Nhưng khi pv thì khi nào mình chìa ra cho họ coi? Hay nộp cùng lúc với cái passport và cái DS-160? Nếu đã đi Mỹ 1 lần thì chắc họ có lưu hồ sơ trong hệ thống chứ, phải không ạ?

Mình thấy họ có hỏi về giấy cho nghỉ phép của công ty (trường hợp của mình) nhưng bạn mình thì họ lại không hỏi. Vì vậy tốt nhất là bạn nên đem theo giấy cho phép bạn đi Mỹ của công ty. Nếu không thì bạn không khai là đi làm cho công ty là OK thôi.
Khi mình vào xếp hàng để kiểm tra thủ tục và lấy số thì họ chia làm hai nhóm, nhóm đã đi Mỹ và nhóm chưa đi. Nếu bạn thuộc nhóm đã đi thì bạn vào cửa C, bạn thuộc nhóm chưa đi thì cửa A và B (mình nói là ở LSQ Sài Gòn). Có khi cô ở cửa sổ C sẽ hỏi và bạn phải show cái visa cũ ra, nhưng có lần cô ấy cũng chẳng hỏi. Nhưng họ có ghi rất rõ bằng cái dãy số màu xanh (gồm 4 chữ số nhỏ phía ngoài cùng tay phải của bạn, ngay trên dòng số đỏ là visa number), visa cấp lần đầu số khác, lần hai số khác... vì vậy mình biết chắc là họ nắm được mình (đã) được cấp lần thứ mấy, và họ chắc chắn là có lưu trong HS. Tuy nhiên, có lần mình bị ngay ông phỏng vấn hỏi đấy, cho nên cứ chuẩn bị thôi, càng đủ càng tốt bạn ạ.

Xin hỏi bạn HangDoan lấy thông tin này từ đâu ạ? Thanks

Mình vừa mới hỏi lại người làm visa cho mình. Thông tin là nếu đã từng gia hạn visa mà ko đi thì khi hết hạn vẫn dc visa. Cái này mình nhầm. Sorry

Trường hợp của bạn mình là đã dc gia hạn nhưng lại ko đi. Đến lúc gia hạn thì họ từ chối vì ko có lí do. Sau này tìm hiểu mới biết trong thời gian đó bạn mình dc người nhà bảo lãnh nên họ bác hồ sơ du lịch ..

Xin đính chính lại thông tin trên.

Cuối 2011 mình từng xin visa đi US với con bạn. 2 đứa đều độc thân, ko tài sản, có đúng trong tay cái thư xác nhận quá trình công tác nhiều năm ở công ty (chức vụ thì oách nhưng lương thì bèo ><). Mình thì ko có ng' thân bên đó trong khi con bạn thì có. Thế là dù chuẩn bị tư tưởng khá tốt từ trước nhưng sau khi ngồi ngóc mỏ dòm bảng điện tử chờ từ 8AM đến 11AM - mình đã đuối, rồi đến khi phỏng vấn (English only) mình phát hoảng khi cái cô tóc vàng xinh đẹp đó chỉ hỏi về bản thân mình tầm 5 câu, hơn cả chục câu sau đó toàn focus vào con bạn mình và gia đình nó. Từ chuyện nó đã từng học đại học ở đâu, ngành gì, gia đình nó bên Mỹ ntn, ở đâu, làm gì ... làm mình trả lời mà sốt cả ruột. Sau đó cô nàng chần chừ roài gọi thêm 1 anh supervisor đẹp zai như tài tử Holywood vào cuộc (dù căng thẳng mình vẫn ko bỏ sót chuyện này :D), mình đúng nghĩa là thiếu điều rớt mồ hôi hột (dù mặt vẫn điềm tĩnh với nụ cười tươi như hoa :D). 2 anh chị sau khi xoay mình như dế khoảng 15p đã chốt câu hỏi cuối cùng. Đại loại là: mày độc thân như vậy có tính sang đó tìm bạn zai ko. Mình bít mánh, ngay lập tức gào lên (nói gào thì hơi quá, nói chung là immediate reaction) là KHÔNG!! Ngay sau đó list out 1 đống lý do: gia đình & bạn bè thân thiết của tui ở đây, tui mất bao công sức mới xây dựng đc nền tảng công việc như vầy, tui chỉ thích đi du lịch chứ dek có lý do mún ở lại. Cô nàng tóc vàng cười 1 nụ cười đẹp hơn thiên thần với mình khi đó vì đã đưa cho mình cái giấy báo đậu - màu tím tím, mình nhớ như vậy. Móa ơi!! Cầm nó trên tay mà mình mừng còn hơn giấy báo trúng tuyển đại học. Cưới toét miệng khi nghĩ đến chuyến đi trong mơ đúng là có thể thực hiện được (mà đúng là như vậy). Sau 3 tuần lang thang cả bờ Đông & bờ Tây của US, và sau hơn 1 năm kể từ chuyến đi đó, tới bây giờ mình vẫn còn thỉnh thoảng "mơ về nước Mỹ" đúng nghĩa ^^

Mọi ng ơi, mình có cái này xin tư vấn mọi ng chút, trước đây chồng mình đã từng học ở Mỹ 2 năm, tuy nhiên khi về nc thì còn nợ 1 cái bill chưa thanh toán (chắc chỉ vài trăm đô thôi). Lí do chưa thanh toán thì hình như là bill này là bill phạt và chồng mình chọn phương án là ra tòa (vì bảo ra tòa nhận lỗi sẽ được đóng phạt ít hơn). Nhưng vì ngày họ hẹn ra tòa là sau ngày chồng mình về VN (đi học theo cơ quan cử đi nên ngày về là phải về), chồng mình đã gửi mail cho họ bảo họ hẹn sớm lịch hẹn ra tòa để kịp thời gian nhưng họ ko phản hồi và chồng mình về VN mất. Lúc đó chắc cũng có tí chủ quan. Sắp tới đây chồng mình có khả năng sẽ đi công tác Mỹ khoảng chừng 1,2 tháng. Nhưng lo ngại là vì vụ kia sẽ ko xin được visa. có bạn nào có kinh nghiệm những vụ như vậy ko?

2 vợ chồng mình vừa đi du lịch Châu Âu về, nên mình đang nuôi giấc mơ Mỹ. Nếu chồng mình có cơ hội đi công tác Mỹ thì mình cũng muón tranh thủ đi du lịch luôn. Thanks các bạn.

Tháng 5/2008 là lần đầu tiên mình xin visa đi Mỹ. Đi theo diện trao đổi sinh viên, mần work&travel, nên mọi người bảo lấy visa dễ lắm, không cần chứng minh tài chính, chỉ cần là sinh viên đại học chính quy từ năm 1 - năm 3 thôi. Năm đó mấy người tư vấn nói là mặc dù dễ lấy visa nhưng nếu vào đúng cửa có viên phỏng vấn người Hàn Quốc (tên Rachel) là khó lắm nhé, với lại năm trước đó có mấy tên bên trường Huflic đã ở lại sau khi kết thúc chương trình, nên năm nay sẽ khó lấy visa hơn (2008).

Vào phòng chờ.. cũng không lâu lắm, từ 8h chờ đến 10h thì phải, hay 9h30 chi đó không nhớ rõ, thì đến số mình.. trúng vô cái ô có cái cô người Hàn nớ, khó nhứt như lời đồn. Không phải chỉ hỏi khoảng 5 câu như mọi người nói, mà hỏi cả 10 phút. Các câu tập trung vô trường lớp, bản thân, ba mẹ, chị em.. ai làm gì, ở đâu, học cái gì... Cũng hỏi cả hôm nay không đi học à? Mai học môn gì? Rồi wa Mỹ làm gì ở đâu, địa chỉ? Liên lạc với ai, tên gì... Không có hỏi cái câu wa đó có ở luôn không :D Có một câu mình trả lời sai (= english thôi), ông chú cột tóc đuôi ngựa người Việt nói vậy, rồi mình mới vừa cười vừa bảo.. "ahhh xin lỗi" rồi trả lời bằng tiếng anh câu đã sai. Cô người Hàn mặc dù hỏi nhưng hí hoáy viết, thỉnh thoảng ngước lên dòm cái rồi lại viết liên tục, không đợi mình trả lời hết câu đã hỏi câu khác, như là xem có vấp không, có xạo không (vì thỉnh thoảng vẫn hỏi trùng câu đã hỏi rồi)... Hỏi xong rồi trả hồ sơ lại, rồi kèm theo giấy hẹn ngày lấy visa. Yeahhhhh :D Đợt đó mình đi 4 tháng ở Maine và 1 tuần ở Texas.

Đợt du lịt thứ 2 là vùng Schengen (2012). Mình apply lấy visa đi Thụy Sỹ. Con bé em nó học ở đó và đến ngày tốt nghiệp thì nó xin trường mần giấy mời mời ba mẹ và mình sang dự. Làm hồ sơ cũng vất vả, vất vả hơn khi đi Mỹ. Ba mẹ thì phải chứng minh tài chính, còn mình thì phải ra ngân hàng nhờ họ in cái số dư tài khoản 3 tháng gần nhứt, rồi còn phải có đơn xin nghỉ phép đi du lịt mà công ty đã ký và đóng dấu.

Khi đi phỏng vấn cũng nhanh (ở SG) mình có visa đi mỹ đợt 2008 rồi nên cũng tạo thêm lòng tin cho họ là mình sẽ ko đi luôn mà sẽ trở về đúng thời hạn. Mà họ hỏi cũng nhiều lắm, nào là wa đó có đi lung tung các nước khác ngoài thụy sỹ không, có một số người khi pv bảo là đi Pháp chẳng hạn, rồi tiện đường thì ghé Ý hay đâu đó chơi, bị bác hết, vì xin đi đâu thì được ở đó thôi không trả lời đi lung tung đâu (mặc dù ai cũng biết schengen thì có đi lung tung thì cũng ok thôi, miễn các nước trong vùng schengen). Trong mơ câu hỏi đó có một câu là "chữ work trong cái chương trình mà em đi hồi 2008 í, nó có "ed" không?" mình bảo "không". Rồi bảo về nhà đợi đi.. đợi cả 2 tuần thì phải, họ mới trả lời cho mình. Chú ý xin đi bao nhiêu lâu thì nó cấp cho visa bấy nhiêu ngày, không thêm không bớt. Không giống visa đi Mỹ, muốn đi 10 ngày chẳng hạn, nó cấp cho hạn 3 / 6 / 12 tháng. Và vâng, mình có visa schengen, sau đó đi cả 3 nước Thụy Sỹ, Ý, Pháp :D

Bạn có thể cho biết thêm chi tiết bill phạt không . Kiếm giấy tờ liên quan tới cái bill đó, cho mình xem, mình sẽ cho bạn ý kiến nên làm sao để thanh toán nó

Mình sẽ hỏi lại chồng mình xem là cái bill đó là gì, nhưng cũng lâu lắm rồi vì chồng mình về nc từ năm 2007 :(. Có gì nhờ bạn tư vấn giúp mình nha. Thanks bạn nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back