What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

chào các bạn, mình vừa nộp hồ sơ ngày 19/12/2014
mình 23t, có stk 300tr, có giấy mời của trường mình dự định apply học, có thư mời của bạn viết rõ bao ăn ở và di chuyển, có hợp đồng lao động, xác nhận bảng lương 15tr/ tháng, có giấy tờ nhà đất (mẹ mình đứng tên), và giấy xin nghỉ phép.

Mình chỉ muốn đến Úc tham quan rồi về chứ không muốn ở lại, vậy hồ sơ của mình như thế khả năng đậu visa cao không và tầm bao lâu mời có visa. Mình dự định đầu tháng 1 sẽ đi, vì qua Tết mình không thể đi du lịch được nữa.

Re: Kinh nghiệm xin visa/gia hạn visa du lịch úc cho người thân (tourist visa - subcl

bạn ơi , visa 3 tháng của mình ko co chữ No further stay, vậy lúc sang Uc mình có đựoc gia hạn visa ko bạn . nếu đựoc thì mình nên làm vào lúc nào và hình thức thế nào vậy bạn , bạn giúp mình nhe . Thanks ban
Sau khi bạn qua đến Úc, bạn ở khoảng hơn 2 tháng, còn 2-3 tuần visa hết hạn, rồi bạn chịu khó ra immigration office ở gần chỗ bạn ở để gia hạn Visa, nhưng chắc là hơi rắc rối nha, vì officer sẽ hỏi bạn sau lai gia hạn visa, không biết có ảnh hưởng đến sau này bạn xin visa đi Úc hay không?

Mình cũng mới xin được Visa Úc... nên muốn chia sẽ chút thông tin cho các bạn cần biết.
Trước đây mình cũng có hỏi thăm vài quen tư vấn: "xin visa Úc rất khác. Nếu xin visa Mỹ, Châu Âu mà pasport đã có visa Úc thì hồ sơ bạn xem như được điểm +, nhưng ngược lại dù bạn có đi Mỹ hay Âu thì hồ sơ sisa xin đi Úc không mang ý nghĩa gì. Quang trọng là hồ sơ xin visa Úc của bạn phải chứng minh trung thực và rõ ràng về bản thân, quan hệ gia đình, nghề nghiệp và tài sản" (cái "" là bạn mình tư vấn, và mình nghĩ là đúng vì mình đã áp dụnh và thành công :))

Mình có gia đình và có hai cháu. Và lần du lịch này mình đi với con gái qua đi chơi với bà con bên Úc (đứa nhỏ mới 1 tuổi nên ở nhà với mẹ nó héhé...) Hồ sơ mình chuẩn bị bao gồm:

. Hộ chiếu (2người)
. 2 hình 4 x 6 nền trắng, chụp mới.(2người)
. Hộ Khẩu (Sao y chứng thực cả quyển).
. CMND (Sao y chứng thực).
. Bản sao Giấy khai sinh. (2người)
. Sơ yếu lý lịch (Có chứng thực ở địa phương).
. Giấy đăng ký kết hôn.
. Vì mình đi với con gái nên có làm thêm giấy cam kết. Người làm giấy cam kết là vợ mình, nội dung là vì sao không đi chung và đồng ý cho con đi chơi với ba.
. Tờ khai chi tiết về bản thân theo mẫu của ĐSQ Úc
. Đơn xin thị thực du lịch theo mẫu

CHỨNG VỀ TÌNH TÀI CHÍNH (cái này mìh cho là quang trọng nhất, vì tài chính tỉ lệ thuận với cơ hội đậu visa)
. Giấy chứng nhận quyền sở hữu ôtô thay cho Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, đất (vì mình có 2 xe mà không có nhà hay đất hehe)
. Xác nhận số dư ngân hàng.
. Sổ tiết kiệm
. Giấy xát nhận công việc (bào gồm làm việc tại đâu, chức vụ, mức lương....)
. Hộp đồng lao động
Mình cũng có kèm theo lịch trình đi, ở, chơi trong thời gian tại Úc (cái này mình copy từ tour trên internet)

Sau đó mình gom đóng giấy và tiền đi nộp
Hết phim

Xin hỏi bạn xin Visa Úc ở TPHCM hay là ở Hà Nội? Mình sẽ nộp tại TPHCM. Bạn có thể cho mình biết là bữa đó bạn đi nộp các loại giấy tờ nào cần dịch sang tiếng Anh? Vì mình thấy mấy bạn ở post trên nói là không cần dịch Sơ Yếu Lý Lịch ra tiếng Anh, không biết có đúng không?

Re: Kinh nghiệm xin visa/gia hạn visa du lịch úc cho người thân (tourist visa - subcl

mình 23t, có stk 300tr, có giấy mời của trường mình dự định apply học, có thư mời của bạn viết rõ bao ăn ở và di chuyển, có hợp đồng lao động, xác nhận bảng lương 15tr/ tháng, có giấy tờ nhà đất (mẹ mình đứng tên), và giấy xin nghỉ phép.

Mình chỉ muốn đến Úc tham quan rồi về chứ không muốn ở lại, vậy hồ sơ của mình như thế khả năng đậu visa cao không và tầm bao lâu mời có visa. Mình dự định đầu tháng 1 sẽ đi, vì qua Tết mình không thể đi du lịch được nữa.

mình dự đoán khả năng bạn đậu cao đó :D , vì hồi trước mình cũng đi diện giống như bạn, có người thân xác nhận chỗ ăn ở và mọi thứ khác.
Có điều giấy tờ nhà đất do mẹ bạn đứng tên có vẻ ko liên quan lắm :D
Bạn dự định đi bao lâu?

mình dự đoán khả năng bạn đậu cao đó :D , vì hồi trước mình cũng đi diện giống như bạn, có người thân xác nhận chỗ ăn ở và mọi thứ khác.
Có điều giấy tờ nhà đất do mẹ bạn đứng tên có vẻ ko liên quan lắm :D
Bạn dự định đi bao lâu?

mình dự định đi 1 tuần, tham quan cho biết Úc đẹp ra sao rồi về thôi à ^^
mình có tìm hiểu thì có người bảo là giấy tờ nhà đất của cha mẹ thì giống như kiểu là gia đình cũng có tài sản, nên mình sẽ không đi luôn bỏ gia đình mình nghe bảo thế nên là cứ cho hết vào hồ sơ hehe :p
mà thường thì tầm bao lâu thì có visa ha bạn, mình thấy nhiều bạn nộp trước mà có visa sau, còn có người có phỏng vấn, có người không nữa :D

thanks ban poweryang . bạn cho mình hỏi . chỗ nào mình ở cũng có immigration office hết hả bạn , mình có thể làm online đựoc ko bạn . có cần giấy tờ gì ko bạn .

Bạn phải ra trung tâm thành phố lớn mới có nha ! Chẳn hạn như CBD Brisbane, Melbourne; Sydney; Perth... chắc chắn là có Immigration Office ! Mình thì đã từng đi Immigration Office ở Brisbane rồi, lúc đó là chị 2 mình lấy chồng Tây, phải vô Immigration thay đổi Visa Thường Trú Tạm Thời sang PR Visa !
Còn trường hợp của bạn, thì hồ sơ giấy tờ thế nào, chắc bạn đến đó hỏi, officer sẽ hướng dẫn cụ thể. Chứ bây giờ mình cũng không có biết nữa !

Mình nộp TpHCM. Tất cả giấy tờ mình nêu ra đều dịch sang tiếng Anh tại phòng dịch thuật và công chứng. Các giấy chứng minh tài chính thì ngân hàng xát nhận bằng song ngữ (Anh Việt - Sacombank). Trừ tờ khai theo mẫu về chi tiết về nhân thân thì mình không dịch.

Hì cả nhà!
Có bạn nào đã đi Du lịch Úc và NZ bằng thẻ APEC rồi thì tư vấn giúp mình với.
Mình có thẻ APEC đi đc 19 nước trong đó có Úc và NZ.Mình đã dùng nó đi Nhật-Đài Loan-Hàn quốc-Trung quốc và một số nc khác ở châu Á thấy không có v/đề gì.Có ng bảo mình đi Úc ngoài thẻ này vấn phải có giấy mời của đối tác vì vào Úc rất khó khăn.
Bạn nào đã đi rồi tư vấn giúp mình xem có cần thêm thủ tục giấy tờ gì không để mình còn lo liệu và book vé.
Hỏi ĐSQ thì họ bảo chung chung là dùng thẻ APEC đc phép vào 2 nc đó nhưng để kinh doanh hợp tác đầu tư.
Rất mong đc chỉ giáo.
Thanks nhiều nhiều..

Hì cả nhà!
Có bạn nào đã đi Du lịch Úc và NZ bằng thẻ APEC rồi thì tư vấn giúp mình với.
Mình có thẻ APEC đi đc 19 nước trong đó có Úc và NZ.Mình đã dùng nó đi Nhật-Đài Loan-Hàn quốc-Trung quốc và một số nc khác ở châu Á thấy không có v/đề gì.Có ng bảo mình đi Úc ngoài thẻ này vấn phải có giấy mời của đối tác vì vào Úc rất khó khăn.
Bạn nào đã đi rồi tư vấn giúp mình xem có cần thêm thủ tục giấy tờ gì không để mình còn lo liệu và book vé.
Hỏi ĐSQ thì họ bảo chung chung là dùng thẻ APEC đc phép vào 2 nc đó nhưng để kinh doanh hợp tác đầu tư.
Rất mong đc chỉ giáo.
Thanks nhiều nhiều..

Ra vào thoải mái ko cần giấy mời nha bạn, có thẻ APEC đã chứng minh mình là VIP rồi. Nói chung vào Úc khó nhất châu Á Thái Bình Dương vì nó là nước có đời sống đứng đầu khu vực này lẫn trên giới. Mỹ còn qua Úc tìm cách ở lại chứ đừng nói người Việt. Hiện có 56 ngàn người trốn ở lại Úc sau khi visa hết hạn, trong đó Trung Quốc và Mỹ đứng đầu, kế tới là Malay, UK hihi

"ALMOST 56,000 people are hiding in Australia unlawfully and the federal government cannot find them.

The number of visa overstayers - who entered the country legally and then failed to leave - has jumped by about 10,000 in the past five years, Immigration Department figures show.

A breakdown of the numbers by country reveals authorities are seeking 7590 Chinese, 5050 Americans, 4020 Malaysians and 3470 British.

Thousands of others including Indians (2720), Koreans (2610), Indonesians (2540), Filipinos (2490), Vietnamese (1620), Thais (1700), Germans (1390), Japanese (1290), French (1180), Irish (1170) and Fijians (1000) are also at large. "

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,456
190,096
Latest member
v9bettel
Back