What's new

Visa du lịch Úc

Re: Kinh nghiệm xin Visa Úc (Phần 2)

Các bạn nộp visa du lịch tự túc ở HN cho mình confirm 1 cái à: Có phải nộp sơ yếu lí lịch có đóng dấu của phường ko? Mình lục lại tới trang 90 rồi mà vẫn ko ai nhắc cái này. Mình hỏi vì nếu ko cần thì mình có thể nộp luôn, nhưng nếu cần lại mất thêm mấy ngày chờ đợi xin xong cái này từ phường. Cảm ơn các bạn :)

Các bạn nộp visa du lịch tự túc ở HN cho mình confirm 1 cái à: Có phải nộp sơ yếu lí lịch có đóng dấu của phường ko? Mình lục lại tới trang 90 rồi mà vẫn ko ai nhắc cái này. Mình hỏi vì nếu ko cần thì mình có thể nộp luôn, nhưng nếu cần lại mất thêm mấy ngày chờ đợi xin xong cái này từ phường. Cảm ơn các bạn :)

Mình đúng là không thấy thật. Hồ sơ mình ko có sơ yếu lý lịch, vì mình đang đi làm, có đơn xin nghỉ phép kèm xác nhận mức lương. Có thể bạn ko đi làm nên cần SYLL ???

Mình nhận visa sau 1 tuần nộp hồ sơ, 24/1 này mình tới Melbourne với hành trình như sau:

23/1: Nội Bài - Kuala lumpur - Melbourne. Chuyến bay AK517 của Air Asia từ Nội bài đến ga 2 KUL lúc 13h15; rồi bay chuyến D7 214 từ KUL sang MEL vào lúc 23h30, cũng từ ga 2 KUL.

Có 1 câu hỏi quan trọng nhờ anh chị và các bạn giúp: Khi nối chuyến đi Melbourne ở Kuala lumpur mình có phải nhập cảnh vào Malaysia ko ? hay nó có 1 khu cho khách transit riêng.

Nếu bạn mua vé của AA luôn ( Fly - Through thì phải) Bạn ko cần check out ra ngoài. Thường AA sẽ đi gate P hoặc Q khi nối chuyến.
Sau khi ra khỏi ống lồng, bạn đi theo đoàn người ra, đến quầy Information của AA nằm phía tay trái thì bạn đi theo cái ngách nhỏ đó, đi theo đó khoảng 50 m thì bạn sẽ thấy thang máy phía tay trái nữa... BẠn có thể ở khu đó để có nhiều cửa hàng bán đồ ăn, uống...
Nếu đi xuống thang máy, bạn sẽ thấy 1 khu đang xây dựng, bạn đi vòng ra sau lưng nó sẽ co khu trò chơi trẻ em khá vắng vẻ và...đi vào đó tìm chỗ nghỉ tạm.
Ngủ thì mang theo miếng che mắt nhé, wifi ghi free 2 tiếng thôi nhưng cứ thoải mái, ko sao.
Nước thì có vòi, cứ hỏi có chỗ, ko thì cứ chui vào toilet mà hứng nước từ vòi, uống ko đau bụng đâu. Chúc chuyến đi vui vẻ.

Bạn chỉ cần photo công chứng 1 bản hộ chiếu trong bộ hồ sơ thôi, ko cần back-up thêm bản nào khác

Cám ơn bạn Pinkie nhiều! Mình đã nộp xong hồ sơ và đúng là không cần back - up gì thêm. Nhân viên nhận hồ sơ sau khi hỏi mình có đem theo sẵn bản pho to trang đầu hộ chiếu (trang có dán ảnh) hay không, nếu không cô ấy photo miễn phí cho mình.

Last edited:

Cám ơn bạn Mustafa nhiều! Mình đã nộp hồ sơ hôm thứ 2 vừa rồi. Lúc chưa nộp thấy tự tin lắm, sao nộp xong chờ kết quả lại hồi hộp. Bạn Mustafa có nhiều kinh nghiệm hồ sơ Visa nhờ bạn lướt qua hồ sơ của gia đình mình 1 chút xem có khả năng đâu thế nào nhé:

Ox từng đi Mỹ, Đài loan, Cambodia,TQ, TL, Lào, học nghiên cứu sinh tại Nhật 3 năm. Tuy nhiên thu nhập theo sao kê 10 tr/tháng. Mình thu nhập theo sao kê tầm 17 tr/tháng từng học ở Mỹ 1 năm, đi du lịch Cambodia , du lịch Nhật cùng con gái thăm Ox 17 ngày năm 2014. Tài sản chứng mình gồm 2 lô đất và 1 nhà đang cho 2 người Mỹ thuê tầm 10 tr/tháng, 1 xe oto và 2 STK (1 chồng 300 tr, mình 400 tr) gởi cách đây 2 tháng. Chị con dì ruột mình là thừong trú nhân tại Úc viết thư mời.

Do mình xin đi cả nhà 3 người nên hơi lăn tăn. Cám ơn bạn!

Last edited:

Nhân đây cho mình hỏi thêm: Nếu mình muốn trên đường đến Úc, nhập cảnh tại Malaysia chơi vài hôm sau đó bay tiếp thì sao nhỉ?

Bạn ko cần làm SYLL. Bản thân sổ hộ khẩu đã thể hiện rõ nhân thân của bạn rồi. Khi mình nộp hồ sơ ở VP HCM họ có đưa mình 1 tờ giấy nhỏ ghi họ tên, ngày tháng năm sinh vs công việc của những người trong gia đình vào đó. Chắc đó là bản SYLL tối giản

Các bạn nộp visa du lịch tự túc ở HN cho mình confirm 1 cái à: Có phải nộp sơ yếu lí lịch có đóng dấu của phường ko? Mình lục lại tới trang 90 rồi mà vẫn ko ai nhắc cái này. Mình hỏi vì nếu ko cần thì mình có thể nộp luôn, nhưng nếu cần lại mất thêm mấy ngày chờ đợi xin xong cái này từ phường. Cảm ơn các bạn

Hộ chiếu của mình nhập cảnh vào Malay thoải mái mà có vấn đề gì đâu. Visa Úc cần thiết khi mình nhập cảnh vào Úc thôi. Khi bay từ Malay sang Úc nếu hải quan Malay hỏi visa thì bạn xòe ra cho ngắm chơi :)
Nhân đây cho mình hỏi thêm: Nếu mình muốn trên đường đến Úc, nhập cảnh tại Malaysia chơi vài hôm sau đó bay tiếp thì sao nhỉ?

Cám ơn bạn Mustafa nhiều! Mình đã nộp hồ sơ hôm thứ 2 vừa rồi. Lúc chưa nộp thấy tự tin lắm, sao nộp xong chờ kết quả lại hồi hộp. Bạn Mustafa có nhiều kinh nghiệm hồ sơ Visa nhờ bạn lướt qua hồ sơ của gia đình mình 1 chút xem có khả năng đâu thế nào nhé:

Ox từng đi Mỹ, Đài loan, Cambodia,TQ, TL, Lào, học nghiên cứu sinh tại Nhật 3 năm. Tuy nhiên thu nhập theo sao kê 10 tr/tháng. Mình thu nhập theo sao kê tầm 17 tr/tháng từng học ở Mỹ 1 năm, đi du lịch Cambodia , du lịch Nhật cùng con gái thăm Ox 17 ngày năm 2014. Tài sản chứng mình gồm 2 lô đất và 1 nhà đang cho 2 người Mỹ thuê tầm 10 tr/tháng, 1 xe oto và 2 STK (1 chồng 300 tr, mình 400 tr) gởi cách đây 2 tháng. Chị con dì ruột mình là thừong trú nhân tại Úc viết thư mời.

Do mình xin đi cả nhà 3 người nên hơi lăn tăn. Cám ơn bạn!

Trời đất, mình xin có 3 cái Visa cũng nhờ các bạn đây thôi. Hix, ngại quá. Mình toàn học trên này.

Theo mình khả năng bạn đậu cao mà, đừng lo. Lịch sử quá ok.
Qua 3 lần xin visa thì mình thấy Úc khá dễ khi có thư mời của thường trú nhân, nên bạn yên tâm đi.

Chào mọi người, mình xin hỏi kinh nghiệm xin visa Úc cho trường hợp mình như sau:

- Lịch sử: Mình và bạn gái từng đi: Nhật, Hàn, Châu Âu (Pháp, Czech) và các nước k cần visa như: Singapore, Thailand, Malaysia, Myanmar. Tất cả các nước đều đi chung với nhau. Trùng giờ đi và về.

- Tài sản mình chỉ vỏn vẹn: 500tr tiền gửi tiết kiệm, ko nhà đất, sổ đỏ sổ hồng và tài sản nào khác - đây cũng là những gì mình prove cho LSQ ở những lần đi trước. Mình có doanh nghiệp riêng, hoạt động cũng được 9 tháng rồi.

- Nay mình định đi vào khoảng cuối tháng 2/2016. Nhờ mọi người tư vấn xem mình nên bổ sung gì để đi Úc? (vì có lẽ Úc khó hơn). Và Cách đi nào tốt nhất ạ? Theo tour? Nhờ bạn ở Úc viết giấy mời? tự túc?

Cảm ơn và chúc sức khoẻ cả nhà.

Mình đúng là không thấy thật. Hồ sơ mình ko có sơ yếu lý lịch, vì mình đang đi làm, có đơn xin nghỉ phép kèm xác nhận mức lương. Có thể bạn ko đi làm nên cần SYLL ???

Nếu bạn mua vé của AA luôn ( Fly - Through thì phải) Bạn ko cần check out ra ngoài. Thường AA sẽ đi gate P hoặc Q khi nối chuyến.
Sau khi ra khỏi ống lồng, bạn đi theo đoàn người ra, đến quầy Information của AA nằm phía tay trái thì bạn đi theo cái ngách nhỏ đó, đi theo đó khoảng 50 m thì bạn sẽ thấy thang máy phía tay trái nữa... BẠn có thể ở khu đó để có nhiều cửa hàng bán đồ ăn, uống...
Nếu đi xuống thang máy, bạn sẽ thấy 1 khu đang xây dựng, bạn đi vòng ra sau lưng nó sẽ co khu trò chơi trẻ em khá vắng vẻ và...đi vào đó tìm chỗ nghỉ tạm.
Ngủ thì mang theo miếng che mắt nhé, wifi ghi free 2 tiếng thôi nhưng cứ thoải mái, ko sao.
Nước thì có vòi, cứ hỏi có chỗ, ko thì cứ chui vào toilet mà hứng nước từ vòi, uống ko đau bụng đâu. Chúc chuyến đi vui vẻ.

Trân thành cảm ơn hướng dẫn rất chi tiết của bạn. Thực ra mình book vé 2 chiều của AA: KUL-MEL, rồi book riêng HANOI-KUL cũng của AA, book KUL-HN của VNA.

Chiều về thì mình xuống KUL lúc 16h15 ngày 1/Feb/16, rồi nối chuyến của VNA khởi hành lúc 19h15 về HN. Hy vọng đủ thời gian để nối chuyến về ngay ngày hôm đó, nếu không được thì ok, nhập cảnh Malaysia lên Genting chơi 1 ngày.

Mình thì thấy hướng dẫn giấy tờ trên website của sứ quán thế nào thì làm như thế. Cụ thể Visa du lịch thì không cần SYLL.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back