What's new

Visa Hàn Quốc

Bạn nào mới đi nộp hồ sơ xin visa ở ĐẠI SỨ QUÁN tại HÀ NỘI cho mình hỏi chút là đợt này có đông không? có cần phải đi trước xếp hàng lấy số hẹn ngày nộp hồ sơ không và nếu có thì thời gian hẹn là bao lâu mới cho ĐI NỘP HỒ SƠ? Cảm ơn các bạn.

Bạn nào mới đi nộp hồ sơ xin visa ở ĐẠI SỨ QUÁN tại HÀ NỘI cho mình hỏi chút là đợt này có đông không? có cần phải đi trước xếp hàng lấy số hẹn ngày nộp hồ sơ không và nếu có thì thời gian hẹn là bao lâu mới cho ĐI NỘP HỒ SƠ? Cảm ơn các bạn.

Nếu bạn nộp loại 1 lần thì vẫn phải xếp hàng lấy số, như hôm trước m xếp thì 2/1 mới được nộp. Xếp xong m mới biết là visa 5 năm hộ khẩu HN thì được nộp luôn, m nộp 20/12 và giấy hẹn 2/1 lấy kết quả. Vậy bác nào muốn nhanh và đỡ vất vả thì quất luôn quả visa 5 năm nhé.

Đọc ở trên thấy rất nhiều bạn quan tâm visa HQ 5 năm, mình update lại toàn bộ cho các bạn quan tâm nhé.

Mình nộp hồ sơ cho 3 người: mình, chồng mình và mẹ chồng mình. Mới đầu mình định nộp visa du lịch 1 lần, nên chuẩn bị đầy đủ hồ sơ các kiểu: chứng minh công việc, chứng minh tài chính, lịch trình du lịch, booking khách sạn, booking vé (nhà mình máu quá mua vé thật luôn rồi :(((). Trong hồ sơ du lịch 1 lần thì không yêu cầu hộ khẩu nên mình không chuẩn bị, chỉ mang theo bản gốc để nộp hộ hồ sơ cho mẹ chồng mình không đi.

Hôm lên ĐSQ ở Charmvit 18/12 thì đông quá trời, hỏi là làm loại visa 1 lần thì 11h quay lại để xếp hàng lấy số. Mình đi ăn sáng rồi quay lại, 11h vào xếp hàng thì nhận được giấy hẹn 2/1 đến nộp hồ sơ. Sau mình thấy vất vả quả mới nghĩ làm luôn loại 5 năm cho xong, vào hỏi lại bảo vệ là thế nộp loại 5 năm thì dùng giáy hẹn này được không, bảo vệ bảo là nộp 5 năm thì bây giờ em vào nộp luôn cũng được => hóa ra nộp 1 lần và 5 năm là 2 line khác nhau. Yêu cầu thủ tục visa 5 năm thì như trên hướng dẫn là ngoài tờ khai có ảnh ra thì chỉ cần đúng hộ khẩu (HN, Đà Nẵng, HCM, hoặc tạm trú 1 năm), không nói là cần dịch nhưng anh bảo vệ bảo cần dịch công chứng.

20/12 mình lên nộp lại sau khi đã bổ sung thêm hộ khẩu dịch công chứng. 9h hơn mình lên tới nơi, vào bấm số luôn được số 5, chờ khoảng 30f là đến lượt. Mình nộp thì chị nhận hồ sơ bảo em không cần phải nhiều giấy tờ thế này đâu, vì mình mất công chuẩn bị rồi nên mình cứ bảo chị ấy cho nộp hết tất cả luôn.Như vậy, về yêu cầu là KHÔNG chứng minh tài chính, KHÔNG chứng minh công việc, KHÔNG lịch trình booking các kiểu. Nhưng theo cá nhân mình nghĩ nếu lịch sử du lịch thể hiện trên hộ chiếu đủ mạnh thì ok, còn nếu lịch sử du lịch không mạnh thì cứ nộp đầy đủ chứng minh công việc và tài chính cho ăn chắc, booking và lịch trình du lịch thì không cần nộp. Phí là 80USD đóng luôn tại quầy 8 ở đó luôn, gửi lại phiếu nôp tiền cho quầy nộp hồ sơ lúc đầu là nhận được giấy hẹn. Mình nộp 20/12 giấy hẹn 2/1 lấy kết quả.

KINH NGHIỆM:
- Làm visa 5 năm đỡ vất vả hơn so với loại 1 lần, nên nếu không quá lăn tăn tài chính (phí 5 năm là 80usd so với 1 lần 20usd) thì cứ làm luôn loại 5 năm,
- Thời gian xét duyệt là như nhau, khoảng 8 ngày không kể cuối tuần, ngày lễ.
- Thủ tục quá đơn giản, hiện tại đang không đông nên tự túc là hạnh phúc, bên dịch vụ chém rất ác, mình search toàn thấy báo ít nhất 150-200usd, chỗ mẹ chồng mình hỏi còn bảo là không phải ai cũng làm được đâu, phải là giáo sư bác sĩ vân vân mây mây, chứng tỏ bên dịch vụ còn rất mù mờ về loại visa này vì quá mới.
- Hiện tại không đông nên bạn nào đang muốn làm hãy làm luôn, để thêm mấy hôm nữa nhiều người biết thì lúc đó sẽ rất đông đó.

Hi vọng 2/1 mình sẽ nhận được visa khoe cả nhà ^^

- Thủ tục quá đơn giản, hiện tại đang không đông nên tự túc là hạnh phúc, bên dịch vụ chém rất ác, mình search toàn thấy báo ít nhất 150-200usd, chỗ mẹ chồng mình hỏi còn bảo là không phải ai cũng làm được đâu, phải là giáo sư bác sĩ vân vân mây mây, chứng tỏ bên dịch vụ còn rất mù mờ về loại visa này vì quá mới.

Nộp sau bạn này 1 hôm, và hẹn 3.1.2019 trả kết quả.
Khoảng 10h45' nên tầng 7 Charmvit lấy giấy hẹn (vẫn tưởng 1 tháng chờ) ai ngờ bạn Việt Anh ( sercurity/ chuyên phát số) bảo vào nộp luôn được nếu là xin 5 năm.
Thế là nộp thôi. Thủ tục cực kỳ đơn giản (ít nhất là với mình thấy như vậy): 1. Apply Form + 2. HC gốc + 3. HK& CMND photo (Xem đối chiếu HK + CNND gốc rồi trả luôn). Nộp 80$ ở quầy số 3. Lấy giấy hẹn trả kết quả vào 3.1.2018.

=> Bên dịch vụ Không phải là họ mù mờ, mà là cố tình dọa khỉ vậy thôi. Chứ ngày nào cũng ngồi trực ở tầng 7, chắc chắn là họ rõ hơn ai hết!
=> Mình nhớ lần trước đến xin visa để đi vào dịp tết ta, cũng thấy vắng vẻ lắm. Nên chắc từ giờ đến tết ÂL, có lẽ vẫn vắng như vậy thôi bạn ạ!

Nộp sau bạn này 1 hôm, và hẹn 3.1.2019 trả kết quả.
Khoảng 10h45' nên tầng 7 Charmvit lấy giấy hẹn (vẫn tưởng 1 tháng chờ) ai ngờ bạn Việt Anh ( sercurity/ chuyên phát số) bảo vào nộp luôn được nếu là xin 5 năm.
Thế là nộp thôi. Thủ tục cực kỳ đơn giản (ít nhất là với mình thấy như vậy): 1. Apply Form + 2. HC gốc + 3. HK& CMND photo (Xem đối chiếu HK + CNND gốc rồi trả luôn). Nộp 80$ ở quầy số 3. Lấy giấy hẹn trả kết quả vào 3.1.2018.

=> Bên dịch vụ Không phải là họ mù mờ, mà là cố tình dọa khỉ vậy thôi. Chứ ngày nào cũng ngồi trực ở tầng 7, chắc chắn là họ rõ hơn ai hết!
=> Mình nhớ lần trước đến xin visa để đi vào dịp tết ta, cũng thấy vắng vẻ lắm. Nên chắc từ giờ đến tết ÂL, có lẽ vẫn vắng như vậy thôi bạn ạ!

Bạn không cần dịch công chứng HK luôn hả? Vì hôm trước thấy có bài post fb về visa này ở hội du lịch, f hơn 300 comments sau 1 buổi tối, nên m nghĩ dân tình rần rần đi làm á :D

Vâng, vì hôm đó tính lên lấy giấy hẹn thôi, nhưng vẫn mang bộ Hộ khẩu (công chứng song ngữ Việt/ Anh) bản photo của lần xin visa HQ năm trước!
Thấy bạn nhận hồ sơ so hộ khẩu gốc và bản photo này xong rồi trả luôn.
Có thể mỗi case một khác chăng?!

Các bạn cho mình hỏi là hộ khẩu và CMND có cần dịch công chứng không vậy?
Nếu hộ khẩu có dịch thì chỉ cần dịch trang chủ hộ và tên mình? hay là cả quyển luôn?

Cảm ơn mọi người nhiều.

Bạn không cần dịch công chứng HK luôn hả? Vì hôm trước thấy có bài post fb về visa này ở hội du lịch, f hơn 300 comments sau 1 buổi tối, nên m nghĩ dân tình rần rần đi làm á :D

Bạn có link của post Fb đó cho mình coi tham khảo với. Thanks.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back