What's new

Visa Hàn Quốc

vậy anh confirm lại dùm mình là. nếu chỉ gồm: Hộ khẩu TPHCM công chứng dịch thuật, passport, giấy tờ tùy thân...mà không cần chứng minh công việc, không cần chứng minh thu nhập, không cần chứng minh số dư tiết kiệm thì được visa multi 5 năm HQ không ạ? tới giờ vẫn chưa ai confirm xem là vụ visa HQ 5 năm từ 4/12/2018 là bao gồm những giấy tờ gì
Mình đã ghi rõ là chỉ cần hồ sơ đơn giản loại hộ khẩu HCM ,mà lãnh sự HCM yêu cầu rồi mà. Trên web lãnh sự HCM có ghi rõ mà bác

Mình confirm

Hồ sơ mỗi người mỗi khác, nên chắc cụ @baokhuong không confirm như bác yêu cầu đâu!
Như trường hợp của mình: PP gốc + Hộ khẩu ( 3 bản Photo (có dịch)cho 3 người / CO trả bản gốc khi nộp) + CMND(nộp bản Photo / CO trả lại bản gốc) + Kết hôn (Photo) + Khai sinh của Baby (Photo), còn đâu trả lại các loại giấy tờ.
Nộp ở HN ngày 22/12/2018, đến 3/1/2019 có kết quả, pass 5 years.
P.s: Lịch sử du lịch của mình thì đã từng nhật-hàn, đông-tây, âu-á,... rồi.
Hộ khẩu HN , ĐN , HCM thì chỉ cần đúng hồ sơ loại 5 năm giống trên web lãnh sự yêu cầu C95E8A99-C07F-4FC1-ABED-70C35B32250E.jpeg

Mình đã ghi rõ là chỉ cần hồ sơ đơn giản loại hộ khẩu HCM ,mà lãnh sự HCM yêu cầu rồi mà. Trên web lãnh sự HCM có ghi rõ mà bác
cảm ơn bác confirmed. Vì mình có nghe nói là kiểu như báo chí và thông tin trên LSQ kiểu lấp lửng, và thực sự thì chưa có bạn nào xác nhận rõ là chỉ cần hộ khẩu cả. Nay bác xác nhận cụ thể vậy thì ok. Mình sẽ triển ngay visa HQ 5 năm cho mình và mẹ...
Cảm ơn bác baokhuong 1 lần nữa.

cảm ơn bác confirmed. Vì mình có nghe nói là kiểu như báo chí và thông tin trên LSQ kiểu lấp lửng, và thực sự thì chưa có bạn nào xác nhận rõ là chỉ cần hộ khẩu cả. Nay bác xác nhận cụ thể vậy thì ok. Mình sẽ triển ngay visa HQ 5 năm cho mình và mẹ...
Cảm ơn bác baokhuong 1 lần nữa.
Khổ lắm anh ơi . Có mặt lúc 6h sáng , đúng 7 giờ xếp hàng ngoài cổng , vô trong lãnh sự thì chờ tới gần 10h trưa chỉ mua được tem dán visa thôi . Ngày hôm sau những ai có tem thì phải xếp hàng lại để nộp hồ sơ . Bà con cô bác kéo nhau đông như thời bao cấp , xếp hàng chen lấn , la ó , chửi nhau.1 ngày HCM chỉ nhận visa du lịch 60 hồ sơ thôi

Anh/chị ơi, em có cô bác muốn đi sang Hàn để dự lễ tốt nghiệp nhưng vì đi gấp (tháng 2) nên em bảo cô ý nộp hs theo diện du lịch. Ko biết cô ý viết giấy ủy quyền cho e nộp hộ được ko anh/chị? hay fai qua cty du lịch nộp hộ ạ? E cảm ơn anh/chị nhiều

Khổ lắm anh ơi . Có mặt lúc 6h sáng , đúng 7 giờ xếp hàng ngoài cổng , vô trong lãnh sự thì chờ tới gần 10h trưa chỉ mua được tem dán visa thôi . Ngày hôm sau những ai có tem thì phải xếp hàng lại để nộp hồ sơ . Bà con cô bác kéo nhau đông như thời bao cấp , xếp hàng chen lấn , la ó , chửi nhau.1 ngày HCM chỉ nhận visa du lịch 60 hồ sơ thôi

Ngộ nhỉ, lúc mình đi nộp ngày 3/1 cũng lo đi sớm, 7h tới, sếp hàng không đông lắm, đóng tiền, nộp hs luôn trong ngày.

Mình công nhận LSQ Hàn Quốc quá bát nháo, ồn ào nhất là mấy ông bảo vệ, la lối um sùm.

Ngộ nhỉ, lúc mình đi nộp ngày 3/1 cũng lo đi sớm, 7h tới, sếp hàng không đông lắm, đóng tiền, nộp hs luôn trong ngày.

Mình công nhận LSQ Hàn Quốc quá bát nháo, ồn ào nhất là mấy ông bảo vệ, la lối um sùm.
HCM áp dụng ngày 10/12/2018 mình nộp hsơ ngày 13/12 . Cảnh tượng chen chúc kinh hoàng như thời bao cấp . Cũng may đọc thông tin mấy người đi trước nên chủ động xin nghỉ làm 2 ngày hehehe

Đúng như dự đoán từ hôm trước, nay bạn mình đi nộp multi tại HN ko còn nhàn nhã đến nộp được ngay đâu ạ, lùa vào phòng chờ đợi phát số, nếu ko tới lượt thì còn phải đến chiều quay lại nộp. Các bác sắp đi làm chuẩn bị tinh thần xin nghỉ ko lại lỡ việc.
Nộp nhiều cái visa rồi mà thấy quả HQ này quá chán, bát nháo, cho đặt lịch online có phải văn minh hơn không :-<

Đúng như dự đoán từ hôm trước, nay bạn mình đi nộp multi tại HN ko còn nhàn nhã đến nộp được ngay đâu ạ, lùa vào phòng chờ đợi phát số, nếu ko tới lượt thì còn phải đến chiều quay lại nộp. Các bác sắp đi làm chuẩn bị tinh thần xin nghỉ ko lại lỡ việc.
Nộp nhiều cái visa rồi mà thấy quả HQ này quá chán, bát nháo, cho đặt lịch online có phải văn minh hơn không :-<

Mình cũng vừa đi nộp visa multi cho gia đình hôm qua. Phải "đợi phát số, nếu ko tới lượt thì còn phải đến chiều" là do visa multi theo diện hộ khẩu HN, ĐN, HCM này được xếp chung với cửa visa kết hôn, thăm thân, thương mại... nhưng ít ra cũng đến ngày nào được phát số để nộp trong ngày hôm ấy (trừ phi bạn đến quá muộn, đã hết số xử lý hồ sơ trong ngày) thế là đã rất nhàn nhã so với bình thường rồi bạn nhé. Nếu đi nộp visa theo diện du lịch tự túc bình thường thì phải 11g trưa xếp hàng lấy số hẹn ngày và đợi đến ngày hẹn (thường là 2 tuần sau) mới được quay lại lấy số xếp hàng nộp hồ sơ cơ.

Nếu khái niệm "nộp được ngay" + "nhàn nhã" bạn nghĩ là đến phát, bấm số, vào nộp luôn -> ra về trong vòng 5 nốt nhạc thì không có bất kỳ nước nào xin cái thể loại visa nào mà ra ĐSQ/LSQ được như thế đâu. Kể cả như schengen, Mỹ... có đặt lịch, hẹn giờ hẳn hoi nhưng đến giờ hẹn thì vẫn phải chờ những người hẹn trước (mà thường là đều lố giờ) nhé :)))

Trừ phi chỗ nào cho apply visa online còn thì xếp hàng - chờ đợi - nôp được hồ sơ trong một buổi đã là hơi bị nhàn nhã rồi :)) Hoặc đến lượt trong buổi chiều cũng là bình thường thôi.

Nhìn chung, với visa Hàn multi diện 5 năm hộ khẩu HN, ĐN nộp ở ĐSQ tại HN thì các bạn nên đến trước 8g30, ngồi lấy chỗ (là bước "xếp hàng" số 1 :)) trong phòng chờ to bên trong, dãy bên trong luôn). Lúc nào thích thì nhân viên sẽ ra phát số theo thứ tự ngồi từ hàng trên xuống hàng dưới (chính là "thích thì phát" đấy nên cần kiên nhẫn, đừng sốt ruột làm gì vô ích). Nếu bạn ngồi được ở khoảng 4 hàng ghế đầu thì cơ bản là sẽ đến lượt nộp hồ sơ trong buổi sáng (khoảng 50 số + khoảng 20 số tồn lại từ chiều hôm trước). Nếu bạn đến muộn/ngồi nhầm chỗ... thì (1) là mãi chẳng đến lượt được phát số hoặc (2) là cái số được phát chơi vơi ko biết bao giờ mới tới lượt (chiều? mai?) => Dù ĐSQ 9g mới bắt đầu làm việc nhưng vẫn nên đi sớm. Tốt nhất là khoảng 8g30 có mặt trong phòng chờ ngồi giữ chỗ rồi (càng ngồi bên trên càng tốt) và xin nghỉ ít nhất một buổi sáng.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back