What's new

Visa Trung Quốc tại Hà Nội

Re: Tự làm visa trung quốc 5/2018

Tháng 8 này mình xin visa TQ cho tháng 11 đi chơi...anh chị em cập nhật tin tức thường xuyên với nè :D đa tạ ace

Mình làm ở LSQ tại Tp HCM. K hiểu sao đổi tên topic thành chỉ ở HN.
Mình lấy visa hôm 4/6. Đi nộp mất 4 lần. Chia sẻ ít kinh nghiệm với các bạn:
- Đơn xin cấp visa (download từ trang web của lsq) điền theo các hướng dẫn trên mạng, ký tên. (Mình thay mặt gia đình đi nộp nên mình phải ký thêm ở mục nộp hộ). Có dán ảnh 3x4 nền trắng.
- 01 ảnh 3x4 giống ảnh dán ở đơn
- Passport chính.
- copy passport (mình copy cả quyển nhưng chỉ lấy 1 tờ a4 thông tin chính, có hình) trả lại phần thừa. K cần công chứng
- copy cmnd trên giấy A4 (Ai có số cmnd/cccd khác với thông tin cmnd trên passport phải mang cmnd cũ đi). M công chứng nhưng hình như k cần, chỉ cần mang bản gốc họ đối chiếu.
- vé máy bay booking in trên A4
- lịch trình đi lại trên 1 tờ A4
- booking ks in từ booking.com
- copy giấy đkkh (vì đi cùng gđ) k công chứng (mang bản chính theo để đối chiếu)
- copy đăng ký tạm trú (vì hộ khẩu k ở sg) k công chứng (mang bản gốc đối chiếu). Cái này bắt buộc vì m để lẫn k tìm thấy bản copy nên bị hỏi.
Chồng và con mình hộ khẩu trong này mình copy sẵn và mang bản gốc đối chiếu.
- giấy nghỉ phép có dấu đỏ của cty (m mang thêm hdlđ copy sao y của cty nhưng trả lại và nói là k cần). Cty m có mẫu bằng TA nên m mang bản TA có dấu đỏ luôn.
- sao kê tài khoản dấu đỏ ngân hàng từ 2.000 usd/50tr/người trở lên. Vợ 1 sao kê TK tên vợ. Chồng 1 sao kê TK tên chồng. Trẻ em đi cùng cũng yêu cầu có tài chính 50tr/trẻ, tính vào tk người lớn.
Trẻ em thì 1 bộ giống như trên, thêm:
- copy giấy khai sinh (mình có sẵn bản công chứng nên mang) kèm bản gốc đối chiếu.
- giấy cam kết của 2vc cho con đi du lịch và về đúng thời hạn, k vi phạm pluat TQ. Cái này m k có nên về bổ sung. M lấy mẫu trên mạng (cam kết cho con đi máy bay 1 mình), sửa đổi nội dung cho phù hợp (tiếng Việt) mang ra phòng công chứng, vp cc cũng ngạc nhiên nhưng vẫn công chứng giùm (họ nói là họ đóng dấu công chứng theo kiểu công chứng chữ ký).
Cuối cùng m cũng có giấy hẹn 4 ngày sau. Bữa sau m đến trc giờ đóng cua (16h) 10 phút, k đông. Vào nộp tiền rồi lấy passport. Phí visa 60 đô/người (trả bằng tiền đô).

Last edited:
Bạn ơi cho mình hỏi mình có visa lần đầu đi trung quốc 3 tháng thì có nghĩa là 3 tháng đó mình có thể tự do đi vào trung quốc hay sao ah

Mình vừa tự làm visa cho cả gia đình, có chút kinh nghiệm chia sẻ với các bạn:
  1. Chứng minh tài chính: mình có chuẩn bị nhưng lúc đứng buôn chuyện với bạn công an ở cửa sứ quán thì bạn ấy nói là ko cần thiết đâu, mà mình vẫn nộp;
  2. Chứng minh thư, hộ khẩu: mình photo chứ ko công chứng;
  3. Mình đi cả vợ chồng con cái nên mình nộp bản sao giấy khai sinh của con và đăng ký kết hôn (đăng ký kết hôn ko biết có bắt buộc ko nhưng bản sao giấy khai sinh là bắt buộc);
  4. Nhất thiết phải có lịch trình, booking khách sạn và booking vé máy bay, nhân viên sứ quán có hỏi mình một số chi tiết, vì mình là người trực tiếp chuẩn bị nên mọi việc trôi chảy;
  5. Tiền USD nộp phí: tờ 100 đô phải là loại mới (màu xanh) chứ nếu tờ loại cũ thì kể cả là còn mới họ cũng ko nhận đâu;
  6. Xếp hàng: chắc đây là vấn đề mọi người lo lắng nhất. mình nộp đầu tháng 3 dương lịch nên cũng ko quá đông. Theo mình nghĩ các tour đi rất đông vào dịp giỗ tổ, 30-4, 2-9, tết tây... cho nên nếu mình tự đi vào các dịp này thì cũng phải làm visa cách xa các mốc đó. Như mình đi nộp thì tầm 9h30 là ko phải xếp hàng ngoài cổng nữa (chỉ vào lấy số và ngồi đợi tới lượt thôi). Nếu nộp đầu tháng 5 hoặc đầu tháng 9 chắc cũng vắng tèo.

Mình vừa nộp visa cho đoàn nhà mình đi gồm 2 gia đình 7 người từ U20-U70 sáng nay 10/6/2019 tại ĐSQ TQ 44 Hoàng Diều, Hà Nội và chiều T5 lên nộp phí và lấy visa. Mình chia sẻ thông tin cập nhật để mọi người có thể tự xin visa như sau nhé.
A. Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo đúng hướng dẫn của ĐSQ đối với visa du lịch loại L bao gồm:
1. Hộ chiếu còn hạn từ 6 tháng trở lên + bản phô tô các trang thông tin bên trong (hai trang thông tin cá nhân và ngày cấp cùng với các trang có dán visa và dấu xuất nhập cảnh)
2. Hai ảnh (3,5 x 5) có thể dùng ảnh 4x6 cắt bớt đi. Ảnh nền sáng (có yêu cầu áo có cổ nhưng ảnh mình nộp thì là mình mặc áo không có cổ)
3. Bản công chứng CMT
4. Giấy xác nhận tình trạng việc làm (Quyết định, hợp đồng lao động, thẻ sinh viên, sổ hưu). Bản phô tô và mang bản chính để đối chiếu. Trường hợp của mình không cần đối chiếu
5. Giấy ghỉ phép của cơ quan/nơi bạn làm việc có chữ ký và dấu
6. Lịch trình thăm quan tại TQ (chi tiết ngày đi, ngày về và ngày di chuyển giữa các điểm thăm quan. VD như của mình là Hà Nội - Côn Mnh- Đại Lí - Lệ Giang - Shangri La - Hà Nội.
7. Booking vé máy bay (Đặt chỗ ở phòng vé/đaiị lý VNA. Có visa mới xuất vé hoặc mua vé giả rẻ của CA hoặc MU, VJ)
8. Booking khách sạn tại các điểm có lưu trú (Đặt trên Booking.com hoặc Agoda, chọn loại cancel free)
9. Form xin visa điền đầy đủ và chính xác thông tin yêu cầu (Form xin tại ĐSQ - nếu bạn nộp cho mình bạn hoặc đi nộp với các bạn khác cùng đoàn thì mang tất cả các giấy tờ nêu trên và đếnkhai tại ĐSQ ngay hôm nộp vì điền form rất nhanh. Nếu bạn khai và nộp cho mọi người trong đoàn như mình thì đến xin form trước về khai và lưu ý là bạn phải có giáy tờ chứng minh quan hệ thân nhân với người bạn nộp hộ: Bản sao Giấy Đăn ký kết hôn, Giấy khai sinh , hoặc Sổ hộ khẩu)
10. Sổ TK. Nhà mình thì không cần có sổ TK - mình chỉ nộp payslip lương 3 tháng gần nhất. 5 người còn lại trong đoàn nhà mình thì có nộp một STK.
B. Nộp hồ sơ: Tại ĐSQ 44 Hoàng Diệu và giờ nhận hồ sơ là từ 8:00-11:00 các ngày trong tuần từ T2-T6. Trừ ngày lễ có thông báo trên trang web của ĐSQ ví dụ như SQ được nghỉ ngày Tết Đoan Ngọ hôm 7/6/219. Nếu các bạn ở HN đi xe máy như mình thì gửi xe miễn phí tại 56 Hoàng Diệu nhé (Đi thẳng từ ĐSQ qua ngã tư Trần Phú cắt Hoàng Diệu). TIP cho các bạn nộp vào dip cao điểm (Tết AL, 30/4-1/5 và dịp nghỉ hè) là đi 2 người và một người xếp hàng phía sau (trừ khi bạn có mặt từ 6:00 sáng hic hic) và một người thì ngồi hàng đầu - ngay dưới ô che nằng cho mát như sáng hôm nay mình đi nộp là nắng nóng khủng khiếp luôn và cũng ngồi ghé dưới ô cho mát và chắc vì 10 hàng ghế đông nghẹt nhưng chủ yếu là người đi buôn/lấy hàng, sang làm việc thời vụ, cò (bán 100-150k/ghế hàng đầu) nên anh security thấy mình nhã nhặn, lịch sự và tươi tấn ngồi hết sức có ý thức nên sau khi gọi lượt đầu tiên 5-6 người là chủ động ra bảo mình đưa CMT, mình còn bảo là nhưng mà tôi xếp ở hàng mãi phía sau - anh chàng bảo " thì cứ đưa CMT đây rồi vào nộp luôn chứ sao" he he. Thế là mình lúi húi lục túi lấy CMT ra đưa cho anh chàng và thế là lúc sau đến lượt tiếp theo là đk xướng tên vào nộp luôn. Vào bên trong là có screen túi và cửa có máy soi, rồi vào bấm số ngồi đợi đến lượt lên nộp hồ sơ. 9:00 mình nộp hồ sơ và 9:30 là kiểm tra xong tất hồ sơ, điền thêm 1-2 thông tin còn thiếu và tất cả 7 bộ hồ sơ đk nhận và ghi tổng phí $60/visa x 7 và giờ hẹn chiều T5 tuần này ra nộp tiền và nhận visa - đúng 4 ngày.

Mình vừa nộp visa cho đoàn nhà mình đi gồm 2 gia đình 7 người từ U20-U70 sáng nay 10/6/2019 tại ĐSQ TQ 44 Hoàng Diều, Hà Nội và chiều T5 lên nộp phí và lấy visa. Mình chia sẻ thông tin cập nhật để mọi người có thể tự xin visa như sau nhé.
A. Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo đúng hướng dẫn của ĐSQ đối với visa du lịch loại L bao gồm:
1. Hộ chiếu còn hạn từ 6 tháng trở lên + bản phô tô các trang thông tin bên trong (hai trang thông tin cá nhân và ngày cấp cùng với các trang có dán visa và dấu xuất nhập cảnh)
2. Hai ảnh (3,5 x 5) có thể dùng ảnh 4x6 cắt bớt đi. Ảnh nền sáng (có yêu cầu áo có cổ nhưng ảnh mình nộp thì là mình mặc áo không có cổ)
3. Bản công chứng CMT
4. Giấy xác nhận tình trạng việc làm (Quyết định, hợp đồng lao động, thẻ sinh viên, sổ hưu). Bản phô tô và mang bản chính để đối chiếu. Trường hợp của mình không cần đối chiếu
5. Giấy ghỉ phép của cơ quan/nơi bạn làm việc có chữ ký và dấu
6. Lịch trình thăm quan tại TQ (chi tiết ngày đi, ngày về và ngày di chuyển giữa các điểm thăm quan. VD như của mình là Hà Nội - Côn Mnh- Đại Lí - Lệ Giang - Shangri La - Hà Nội.
7. Booking vé máy bay (Đặt chỗ ở phòng vé/đaiị lý VNA. Có visa mới xuất vé hoặc mua vé giả rẻ của CA hoặc MU, VJ)
8. Booking khách sạn tại các điểm có lưu trú (Đặt trên Booking.com hoặc Agoda, chọn loại cancel free)
9. Form xin visa điền đầy đủ và chính xác thông tin yêu cầu (Form xin tại ĐSQ - nếu bạn nộp cho mình bạn hoặc đi nộp với các bạn khác cùng đoàn thì mang tất cả các giấy tờ nêu trên và đếnkhai tại ĐSQ ngay hôm nộp vì điền form rất nhanh. Nếu bạn khai và nộp cho mọi người trong đoàn như mình thì đến xin form trước về khai và lưu ý là bạn phải có giáy tờ chứng minh quan hệ thân nhân với người bạn nộp hộ: Bản sao Giấy Đăn ký kết hôn, Giấy khai sinh , hoặc Sổ hộ khẩu)
10. Sổ TK. Nhà mình thì không cần có sổ TK - mình chỉ nộp payslip lương 3 tháng gần nhất. 5 người còn lại trong đoàn nhà mình thì có nộp một STK.
B. Nộp hồ sơ: Tại ĐSQ 44 Hoàng Diệu và giờ nhận hồ sơ là từ 8:00-11:00 các ngày trong tuần từ T2-T6. Trừ ngày lễ có thông báo trên trang web của ĐSQ ví dụ như SQ được nghỉ ngày Tết Đoan Ngọ hôm 7/6/219. Nếu các bạn ở HN đi xe máy như mình thì gửi xe miễn phí tại 56 Hoàng Diệu nhé (Đi thẳng từ ĐSQ qua ngã tư Trần Phú cắt Hoàng Diệu). TIP cho các bạn nộp vào dip cao điểm (Tết AL, 30/4-1/5 và dịp nghỉ hè) là đi 2 người và một người xếp hàng phía sau (trừ khi bạn có mặt từ 6:00 sáng hic hic) và một người thì ngồi hàng đầu - ngay dưới ô che nằng cho mát như sáng hôm nay mình đi nộp là nắng nóng khủng khiếp luôn và cũng ngồi ghé dưới ô cho mát và chắc vì 10 hàng ghế đông nghẹt nhưng chủ yếu là người đi buôn/lấy hàng, sang làm việc thời vụ, cò (bán 100-150k/ghế hàng đầu) nên anh security thấy mình nhã nhặn, lịch sự và tươi tấn ngồi hết sức có ý thức nên sau khi gọi lượt đầu tiên 5-6 người là chủ động ra bảo mình đưa CMT, mình còn bảo là nhưng mà tôi xếp ở hàng mãi phía sau - anh chàng bảo " thì cứ đưa CMT đây rồi vào nộp luôn chứ sao" he he. Thế là mình lúi húi lục túi lấy CMT ra đưa cho anh chàng và thế là lúc sau đến lượt tiếp theo là đk xướng tên vào nộp luôn. Vào bên trong là có screen túi và cửa có máy soi, rồi vào bấm số ngồi đợi đến lượt lên nộp hồ sơ. 9:00 mình nộp hồ sơ và 9:30 là kiểm tra xong tất hồ sơ, điền thêm 1-2 thông tin còn thiếu và tất cả 7 bộ hồ sơ đk nhận và ghi tổng phí $60/visa x 7 và giờ hẹn chiều T5 tuần này ra nộp tiền và nhận visa - đúng 4 ngày.
Bạn ơi, bạn có thể cho mình xin lịch trình Lệ Giang - Shangrila của bạn để mình tham khảo được không ạ? Bạn đi máy bay hay đường bộ ạ? Mình đang tính đi hành trình vào đợt 2/9 mà đang cân nhắc không biết xin tự túc hay qua dịch vụ nữa. Mình cảm ơn nhé.

Bạn ơi, bạn có thể cho mình xin lịch trình Lệ Giang - Shangrila của bạn để mình tham khảo được không ạ? Bạn đi máy bay hay đường bộ ạ? Mình đang tính đi hành trình vào đợt 2/9 mà đang cân nhắc không biết xin tự túc hay qua dịch vụ nữa. Mình cảm ơn nhé.

Lịch trình: 10 ngày đi qua 4 địa danh: Côn Minh (3) - Lệ Giang (3) - Shangri-la (2)- Đại Lý (1).
Ngày 1:
7:30-12:30: Hà Nội –Lào Cai (cửa khẩu Hà Khẩu). Sapa Limousine 9 chỗ giá 310k/vé
12:30-13:30: Làm thủ tục XC tại cửa khẩu Hà Khẩu
17:30-24:00: Hà Khẩu – Côn Minh. Vé tàu ngồi ghế cứng đặt qua ctrip.com@$11/vé (Mua tại ga 54 CNY/vé nhưng vì mình đi đợt cao điểm nên phải book vé trước
Ngày 2: Côn Minh – Lệ Giang. Express train 3h.
Ở Lệ Giang 3 tối
Ngày 6: Lệ Giang- Shangrila: đi bus hết 4 tiếng. Ở lại Shangrila 2 tối
Ngày 8: Shangrila- Đại lí: Bus. Ở lại Đại Lí 1 tối
Ngày 9:Đại lí – Côn Minh. Express train. Ở lại Côn Minh 1 tôií
Ngày 10: Côn Minh – Hà Nội. Bay thẳng MU 2 tiếng.
Vì nhà mình đi với bà ngoại U70 nên lịch trình hơi vòng. Nếu bạn bay thẳng HAN-CM-HAN bằng MU sẽ tiết kiệm đuoc thời gian đi lại. Hoặc để tiết kiệm chi phí thì vẫn đi HN-Lào Cai- Côn Minh – Đại Lí – Lệ Giang- Shangrila. Sau đó chặng về bay Shangrila-Hanoi (transit Côn Minh).

Mng cho mình hỏi hộ chiếu đã đi 1 số nước nhưng chưa đi TQ bao h, thì xin visa (nộp ở lãnh sự SG) có cần nộp hộ khẩu ko ah?
Bạn m vừa tách khẩu cũ nhưng chưa kịp làm hộ khẩu mới, hỏi bên dịch vụ họ yêu cầu phải nộp cả sổ hộ khẩu (nhg mình từng tự xin 1 lần năm 2016 thì ko nộp & vẫn pass?).
Ai có kinh nghiệm cho m xin ý kiến với ah, có thể nộp giấy tạm trú thay cho hộ khẩu đc ko ah?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back