What's new
Visa của mình là multi, thời hạn được ở 180 ngày, nếu qua châu Âu rồi quay lại thì không cần xin visa thêm nữa. Theo như mình hiểu, mình được quyền ở tới 180 ngày, tuy nhiên do form có ghi ngày đi và về dự kiến. Chứ không phải mình trốn ở lại quá thời gian trên visa. Visa mình từ T6-T12, mình ban đầu dự kiến đi 2 tuần của tháng 7, giờ muốn đi từ T7-T10. Vẫn nằm trong thời hạn cho phép.

Visa của mình là multi, thời hạn được ở 180 ngày, nếu qua châu Âu rồi quay lại thì không cần xin visa thêm nữa. Theo như mình hiểu, mình được quyền ở tới 180 ngày, tuy nhiên do form có ghi ngày đi và về dự kiến. Chứ không phải mình trốn ở lại quá thời gian trên visa. Visa mình từ T6-T12, mình ban đầu dự kiến đi 2 tuần của tháng 7, giờ muốn đi từ T7-T10. Vẫn nằm trong thời hạn cho phép.

Sao ban đầu bạn không nói rõ?

Cần cẩn thận thời hạn hiệu lực của visa và số ngày được phép ở lại, nếu visa multi, thời hạn được ở lại trùng với thời hiệu visa thì cứ ở thôi, không gì phải lo lắng cả.

Cảm ơn bạn nhiều, là tại trong form xin đi, ngày dự kiến chỉ có 2 tuần, giờ ở lâu, tới tận 3 tháng, không giống trong form đăng ký nên mình không biết như thế nào.

Cảm ơn bạn nhiều, là tại trong form xin đi, ngày dự kiến chỉ có 2 tuần, giờ ở lâu, tới tận 3 tháng, không giống trong form đăng ký nên mình không biết như thế nào.

Quan trọng là cái visa nó cấp cho mình ấy chứ, nó có ghi 2 tuần (trong thời hiệu 180 ngày) trong đó không? Nếu ghi thời hạn 180 ngày multi thì cứ thoải mái đi thôi

@ngdieulien: bạn cho mình hỏi visa Anh này từ ngày nộp hồ sơ tới ngày "hàng về", bạn đợi mất bao lâu vậy?

Hôm thứ 6 nhận được email thông báo kết quả chuẩn bị trả về, vì mình sử dụng dịch vụ giao tận nhà nên ngóng. Sáng nay nhận được cái phong bì to tổ chảng, thấy nét chữ của mình là biết rồi đó, hồi hộp mở ra, 1 tờ giấy A4 được bấm sẵn trong passport, thôi rồi, rớt rồi, sắp khóc:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(( Ai ngờ, mở ra thấy cái visa dán sẵn rồi, (HH)(HH)(HH). Đọc đến tờ giấy mới biết mình xin sớm quá nên không phải cho từ tháng 4-tháng 10 mà cho từ tháng 6-tháng 12, quá đẹp luôn, đẹp hơn cả sự mong đợi, Tháng 7 mình mới đi. Đang trong giờ làm, k biết la lên làm sao nên lên đây la lớn chút, cười k ngậm mồm được rồi đây

Quan trọng là cái visa nó cấp cho mình ấy chứ, nó có ghi 2 tuần (trong thời hiệu 180 ngày) trong đó không? Nếu ghi thời hạn 180 ngày multi thì cứ thoải mái đi thôi. Visa Anh thường ghi 6 tháng multi nên ở thoải mái, tuy nhiên, để đề phòng, khi mình đổi vé về và lịch trình nên giữ lịch trình và bản sao vé cũ để giải thích khi nhập cảnh nếu họ có hồ sơ lưu và vặn vẹo (ít khi xảy ra). Cần nhớ là quyền đi lại và cư trú là quyền của mình (theo visa đã cấp), nhất là khi mình đã vào nước họ. Đề phòng là khi xuất cảnh như 1 chị đi Pháp xin visa theo giấy tờ bay 1 hãng, 1 ngày, khi bay lại hãng khác, ngày khác (do đổi lại lịch và hãng bay cho rẻ), bị hủy visa ngay tại Tansonnhat mà phải chịu đấy.

Update case nhà mình để nêu có ai có case như của nhà mình thì biết cách:
Mình vừa dẫn bạn bé đi ra VFS để lấy bio, phải làm 1 cái thư giải trình kèm trong đó tại sao hôm nay lại chỉ dẫn 1 mình cháu đi, nếu gia đình nào không đặt được lịch cho cả nhà cùng 1 ngày.
Khi khai xong form, paid, book lịch hẹn tại 1 chỗ (mình khai ở đây: https://visas-immigration.service.gov.uk/product/uk-visit-visa ) thì không cần đặt lich hẹn tại website của VFS nữa.

Mình đã khai xong hồ sơ cho từng người, đã thanh toán 138 USD cho mỗi người và đặt lịch từng người luôn sau khi thanh toán xong, nhưng có 1 vấn đề là nhà mình 2vc + 2con, 3 người đặt chung đựoc 1 ngày giờ lệch nhau 10p, bé thứ tư thì hết slot, phải đặt ngày khác, vậy mình phải tách riêng ra hay sao?
Mình đọc hướng dẫn của VFS thì đăng kí tiếp acc bên VFS nữa nhưng phần đặt lịch bên đó mục REF number không cho nhập dài hơn cái Ref number lúc mình pay xong, vậy liệu có cần phải đặt lịch bên VFS nữa hay không?

Cảm ơn các bác.

@ngdieulien: bạn cho mình hỏi visa Anh này từ ngày nộp hồ sơ tới ngày "hàng về", bạn đợi mất bao lâu vậy?

Mình nộp 11/04, ngày 20/04 được email thông báo đã duyệt xong, sáng 24/04 nhận được passport tại nhà nhé bạn. Lần trước mình nộp thứ 4 tuần này, thứ 4 tuần sau nhận được email, thứ 6 nhận được hàng, còn nhanh hơn lần này nữa kìa. Chắc lần này do bên Bangkok nghỉ Tết.

Quan trọng là cái visa nó cấp cho mình ấy chứ, nó có ghi 2 tuần (trong thời hiệu 180 ngày) trong đó không? Nếu ghi thời hạn 180 ngày multi thì cứ thoải mái đi thôi. Visa Anh thường ghi 6 tháng multi nên ở thoải mái, tuy nhiên, để đề phòng, khi mình đổi vé về và lịch trình nên giữ lịch trình và bản sao vé cũ để giải thích khi nhập cảnh nếu họ có hồ sơ lưu và vặn vẹo (ít khi xảy ra). Cần nhớ là quyền đi lại và cư trú là quyền của mình (theo visa đã cấp), nhất là khi mình đã vào nước họ. Đề phòng là khi xuất cảnh như 1 chị đi Pháp xin visa theo giấy tờ bay 1 hãng, 1 ngày, khi bay lại hãng khác, ngày khác (do đổi lại lịch và hãng bay cho rẻ), bị hủy visa ngay tại Tansonnhat mà phải chịu đấy.

Không ghi gì hết liên quan đến 2 tuần đó của mình, bạn nói vậy là mình yên tâm rồi. Vé bay bay thì mình k có thay đổi gì so với dự kiến, tại thick bay hãng đó. Cảm ơn bạn nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back