What's new
Tôi cũng lĩnh lương viên chức đơn vị sự nghiệp có thu, lương chính thức theo thang bảng lương khoảng 15tr, khi xin visa, tôi thường lấy thêm cái xác nhận thu nhập 3 tháng do cơ quan ký ghi rõ lương theo ngạch bậc 15 tr và thu nhập ngoài lương khác khoảng 15-20 tr nữa. Nếu có các hợp đồng (kiểu cho thuê nhà) hoặc xác nhận thu nhập khác thì lấy thêm xác nhận.

Tôi nghĩ: UK chi phí rất đắt đỏ nhưng đúng là ít người Việt bình thường bỏ ra bảy chục triệu để đi UK 1 tuần - 10 ngày rồi về (trừ phi nhà rất giàu và thu nhập cao). Nếu mình xin schengen hay Mỹ - Canada được rồi, mình xi thêm UK để "ghé" UK chục ngày thôi thi Ok hơn. Khi đó, chi phí cho OK không tính tiền vé sang Chấu Âu thì tổng chi phí 10 ngày chỉ trên dưới 800 bảng (20tr.) rất OK, phù hợp với thu nhập của mình khoảng 15-20tr và tiết kiệm hàng tháng khoảng 10tr.

Trường hợp thu nhập thấp mà trên thực tế có người tài trợ (con, chồng, bố, mẹ) , hãy nộp thêm hồ sơ tài chính của người tài trợ thật tốt và làm thêm cái giấy xác nhận tài trợ tôi nghĩ cũng làm đẹp hơn cho hồ sơ.

Cuối cùng, bản chất của việc từ chối hồ sơ là họ nghi ngờ mình ở lại không về VN (trên thực tế rất nhiều người Việt sang Anh trốn lại làm việc, thậm chí sang UK bất hợp pháp), và họ bới móc hồ sơ để có lý do từ chối thôi; do vậy ai trong diện dễ bị nghi ngờ ở lại thì phải càng cẩn thận về hồ sơ.

Làm nhà nước lương CTN vs BT cũng chỉ hơn chục triệu, T/PP loanh quanh chục triệu, thưởng ko đáng kể, phụ cấp chức vụ 0.5%, ko hiểu họ khai kiểu gì nhỉ :D

Bạn này nói có vẻ gì đó thương người làm nhà nước khó làm hồ sơ visa. Điều đó thật không đúng và cũng không nên.
Làm nhà nước hay tư nhân (chủ hay đi làm thuê) đều giống nhau ở chỗ là thu nhập của mình phải chính đáng, có minh chứng theo chuẩn UK (các nước khác cũng vậy), mục đích chuyến đi rõ ràng, hợp lý và gắn bó với Việt Nam đủ để họ tin là mình sẽ quay về sau cuộc du lịch. Xét theo các tiêu chí đó thì người làm nhà nước, nhất là người đã đôi lần đi ra nước ngoài theo hộ chiếu công vụ dễ được xét duyệt visa hơn chú không phải là khó.
Thu nhập và chi phí cho chuyến đi cần hợp lý hợp hoàn cảnh chứ không phải là cứ thu nhập cao là dễ duyệt visa.
Người làm nhà nước có nhiều loại, như bà Kim Thoa thứ trưởng Bộ Công thương ấy, bà ấy còn là chủ một doanh nghiệp lớn với thu nhập cổ phần 1 năm hàng trăm tỷ ấy chứ.
Loại làm công ăn lương thuần túy, nhất là làm ở các đơn vị sự nghiệp có thu như bác sỹ, giáo viên... trên thực tế họ có quyền có thu nhập ngoài lương và khi khai báo tài chính xin visa họ có thể khai báo nghiêm chỉnh. Ngoài tiền lương ngạch bậc 10-15 triệu (kể cả phụ cấp), thu nhập từ sổ tiết kiệm là 1 nguồn; từ đầu tư tài chính (cổ phần) là 2; từ cho thuê nhà là 3; các thu nhập làm thêm có xác nhận bằng hợp đồng hợp pháp, chuyển tiền về qua tài khoản là 4.

Last edited:
Làm nhà nước lương CTN vs BT cũng chỉ hơn chục triệu, T/PP loanh quanh chục triệu, thưởng ko đáng kể, phụ cấp chức vụ 0.5%, ko hiểu họ khai kiểu gì nhỉ :D

Dạ, bạn mình làm kế toán công ty tư nhân bên ngoài, ko làm nhà nước ạ.
Còn một bạn mình làm bác sĩ trong viện nhà nước ngoài Hà Nội, tổng thu nhập của họ sau thuế ck qua ngân hàng ko tháng nào dưới 25tr. Vì họ hoàn thành chỉ tiêu, rồi tiền trực, tiền mổ, tiền đứng lớp ở Đại học Y HN, abc...xyz. Chứ ko nhất thiết làm nhà nước là lương thấp ạ. Chắc thấp là do làm đơn vị hành chính ko có thu, ăn lương theo hệ số mà ko có lương ngoài (như bọn mình hay nói là lương kinh doanh) thì mới thấp chứ bác.

Bạn này nói có vẻ gì đó thương người làm nhà nước khó làm hồ sơ visa. Điều đó thật không đúng và cũng không nên.
Làm nhà nước hay tư nhân (chủ hay đi làm thuê) đều giống nhau ở chỗ là thu nhập của mình phải chính đáng, có minh chứng theo chuẩn UK (các nước khác cũng vậy), mục đích chuyến đi rõ ràng, hợp lý và gắn bó với Việt Nam đủ để họ tin là mình sẽ quay về sau cuộc du lịch. Xét theo các tiêu chí đó thì người làm nhà nước, nhất là người đã đôi lần đi ra nước ngoài theo hộ chiếu công vụ dễ được xét duyệt visa hơn chú không phải là khó.
Thu nhập và chi phí cho chuyến đi cần hợp lý hợp hoàn cảnh chứ không phải là cứ thu nhập cao là dễ duyệt visa.
Người làm nhà nước có nhiều loại, như bà Kim Thoa thứ trưởng Bộ Công thương ấy, bà ấy còn là chủ một doanh nghiệp lớn với thu nhập cổ phần 1 năm hàng trăm tỷ ấy chứ.
Loại làm công ăn lương thuần túy, nhất là làm ở các đơn vị sự nghiệp có thu như bác sỹ, giáo viên... trên thực tế họ có quyền có thu nhập ngoài lương và khi khai báo tài chính xin visa họ có thể khai báo nghiêm chỉnh. Ngoài tiền lương ngạch bậc 10-15 triệu (kể cả phụ cấp), thu nhập từ sổ tiết kiệm là 1 nguồn; từ đầu tư tài chính (cổ phần) là 2; từ cho thuê nhà là 3; các thu nhập làm thêm có xác nhận bằng hợp đồng hợp pháp, chuyển tiền về qua tài khoản là 4.

Tôi cũng làm nhà nước mà bác :D Đây là nói cái form của UK nó rách việc hơn US, EU.
Nếu là quan/ công/ viên chức có HCCV, hoặc kiêm chủ doanh nghiệp thì tính làm gì. Đây là nói từ góc độ 1 viên chức sự nghiệp đơn thuần, ko chức vụ hoặc mới tốt nghiệp ĐH đi làm được vài năm mà đi dl theo kiểu tự túc. Còn viên chức ăn lương thuần túy theo ngạch bậc + phụ cấp thì lương 7tr-10tr là phổ biến, theo kiểu khai báo vs UK với đối tượng này rõ là cách rách, ví dụ 1 gv tiểu học dạy thêm ở nhà thì họ đâu có đăng ký kinh doanh, nộp thuế để mà khai báo, cho thuê nhà cũng thế, thường chỉ là hđ ký tay vs nhau thôi.
Dĩ nhiên ai cũng biết là đương đơn làm cqnn (có chức vụ, chỗ làm ổn định lâu dài... càng tốt) thì độ tin cậy còn cao hơn mọi tài khoản, chứng minh tài chính và khả năng đậu visa là rất cao, ví dụ bạn bè chỗ tôi (tự túc, thăm thân..) chưa bao giờ bị từ chối cả.

Tôi cũng làm nhà nước mà bác :D Đây là nói cái form của UK nó rách việc hơn US, EU.
Nếu là quan/ công/ viên chức có HCCV, hoặc kiêm chủ doanh nghiệp thì tính làm gì. Đây là nói từ góc độ 1 viên chức sự nghiệp đơn thuần, ko chức vụ hoặc mới tốt nghiệp ĐH đi làm được vài năm mà đi dl theo kiểu tự túc. Còn viên chức ăn lương thuần túy theo ngạch bậc + phụ cấp thì lương 7tr-10tr là phổ biến, theo kiểu khai báo vs UK với đối tượng này rõ là cách rách, ví dụ 1 gv tiểu học dạy thêm ở nhà thì họ đâu có đăng ký kinh doanh, nộp thuế để mà khai báo, cho thuê nhà cũng thế, thường chỉ là hđ ký tay vs nhau thôi.
Dĩ nhiên ai cũng biết là đương đơn làm cqnn (có chức vụ, chỗ làm ổn định lâu dài... càng tốt) thì độ tin cậy còn cao hơn mọi tài khoản, chứng minh tài chính và khả năng đậu visa là rất cao, ví dụ bạn bè chỗ tôi (tự túc, thăm thân..) chưa bao giờ bị từ chối cả.

Tôi nghĩ, ai muốn đi du lịch nước ngoài kiểu tự túc, cũng cần chú ý điều bạn chimchim nêu vấn đề gợi ý ở trên: Mình gắng chính thức các khoản thu nhập hợp pháp bằng các cách có thể. Làm thêm thì gắng ký hợp đồng đàng hoàng; cho thuê nhà của mình thì gắng làm hợp đồng công chứng và trả tiền vào tài khoản (nếu khách họ trả tiền mặt mình tự nộp vào tài khoản trong mấy tháng sao kê cũng OK); có sổ tiết kiệm số lượng lớn thì để ổn định để lấy sao kê tiền lãi; có chứng khoán thì để ở 1 tài khoản sở giao dịch... Nếu có thu nhập đóng thuế thực hàng năm thì quá tốt, lấy sao kê đóng thuế thu nhập... Tóm lại là cũng phải tập dần khả năng minh bạch tài chính thì thuận lợi khi làm visa, nhất là visa UK họ hay soi thu nhập và chi phí. Để nước đến chân mới nhảy rất khó làm. Ví dụ mình sở hữu căn hộ chưa có sổ đỏ mà hợp đồng mua bán thì dài dằng dặc, mình nên chuẩn bị trước 1 bản thay thế xác nhận của Công ty bán nhà là nhà đã giao sử dụng, chưa làm sổ đỏ, làm luôn bản song ngữ để không phải dịch công chứng nữa; hoặc hợp đồng cho thuê nhà nên đánh máy gọn gàng, không công chứng luật sư thì lấy xác nhận của Ban quản lý nhà (có dấu đỏ) cũng OK...

Chị bạn mình lương 15tr, khai hàng tháng xài 6tr còn dư 9tr, sổ tk 100tr gửi trc 1 tháng, trong form ghi luôn là dự tính chi phí hết 2,2k bảng. Xong họ cho cái thư và nói : Với tình hình kinh tế VN hiện nay, tao nghĩ ko ai dám bỏ gần 8 tháng tiền tiết kiệm từ lương của mình để đi chơi....abc. Chốt là chúng tao ko hoan nghênh mày tới UK và rất tiếc phải từ chối đơn xin cấp visa của mày. Gớm ko.

Trong sao kê lương 6 tháng gần nhất nộp cho các lãnh sự lần trc, mình luôn bôi đậm phần lương thưởng các thứ, và cũng ko thấy các lãnh sự họ hỏi han gì, vì nó trùng với số liệu trong hợp đồng lao động. Còn phiếu xin nghỉ phép có dấu đỏ và chữ kí của các sếp là bắt buộc phải có rồi ạ.
Lần này mình tính làm cái payslip hoặc in mail thông báo lương nộp chung, hy vọng họ ko hỏi han số tiền ra vào ko rõ ràng.
Cám ơn mọi người đã tư vấn ạ :D

Sao kê lương bạn ko cần phải tô đậm vào đâu vì action này làm cho giấy tờ của bạn bị manipulate. Nó nhìn date giao dịch là nó biết, chả cần baby feed đến thế

Cuối cùng, bản chất của việc từ chối hồ sơ là họ nghi ngờ mình ở lại không về VN (trên thực tế rất nhiều người Việt sang Anh trốn lại làm việc, thậm chí sang UK bất hợp pháp), và họ bới móc hồ sơ để có lý do từ chối thôi; do vậy ai trong diện dễ bị nghi ngờ ở lại thì phải càng cẩn thận về hồ sơ.

bác kimvanchinh nói đúng đó, họ nghi ngờ thì họ sẽ kiếm cớ từ chối thôi, còn vì sao họ từ chối vì hồ sơ mình chưa cho họ thấy rõ tiềm lực kinh tế mà mình đang có, như bạn chimchim nói, giáo viên dạy thêm tại nhà k đóng thuế nên thật sự rất khó khai tài chính nên đành chịu thôi, vì bản thân sao kê lương của em thì cũng chỉ tầm 4tr7 thôi, nguồn thu từ dạy thêm ai chứng thực bây giờ nên mình có cái khó k thể cho người ta thấy hết khả năng của mình nên việc người ta nghi ngờ mình là cũng đúng
Tiện thể bác cho cháu hỏi cháu chỉ có (sổ hồng) quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (đất đã lên thổ cư) thì làm hợp đồng thuê nhà có được k ạ

Chị bạn mình lương 15tr, khai hàng tháng xài 6tr còn dư 9tr, sổ tk 100tr gửi trc 1 tháng, trong form ghi luôn là dự tính chi phí hết 2,2k bảng. Xong họ cho cái thư và nói : Với tình hình kinh tế VN hiện nay, tao nghĩ ko ai dám bỏ gần 8 tháng tiền tiết kiệm từ lương của mình để đi chơi....abc. Chốt là chúng tao ko hoan nghênh mày tới UK và rất tiếc phải từ chối đơn xin cấp visa của mày. Gớm ko.

@Noheart: giống trường hợp của mình đó bạn nên mình nói có gì cân đối tiền đi chơi với tiền thu nhập + tiền tiết kiệm, còn thấy các khoản khác của bạn tốt hơn mình nhìu

@Misamisa: nói chung tài khoản bình thường k sao, như tài khoản của mình dùng giao dịch nhiều thứ nên thành ra nó nghi ngờ tiền k phải của mình, tiền mình và ox gửi vào xong mình chuyển sang tiết kiệm online, rồi 2vc mua căn hộ chung cư trả theo giai đoạn nên nó thấy tiền vào nhiều tiền ra nhiều nó không hiểu và nó nghĩ tiền đó k phải của mình, nghĩ là mình k xài được do mình k nộp cái tiến độ thanh toán nhà ấy, lẽ ra mình nên viết thư giải thích cái khoản tiền ra được sử dụng mua nhà do mình đứng tên + kèm xác nhận chủ đầu tư, nhưng mà nói chung do thu nhập từ công việc của mình thấp nên nó nghi ngờ => những giấy tờ khác phải chứng minh kĩ, chứ cứ làm lương cao trả vào thẻ hàng tháng đều đặn vào ngân hàng nó tự hiểu thôi, còn mình dạy thêm thu tiền mặt rồi sau đó mới bỏ vào tài khoản

xin chào cả nhà, cả nhà cho e hỏi trường hợp của e, e vừa mới có visa schengen Pháp mà e mún xin qua uk đi cho được thêm nhiều nơi mà lịch sử du lịch của e rớt hầu hết các liên minh của nữ hoàng Anh như Úc, US, Canada, thì không biết khả năng em có đậu được Anh không nhỉ,nếu rớt nữa là nước nào mà có liên minh hoàng gia Anh là e ko đc zô quá hu hu, lịch sử du lịch của e là đã đi nhiều lần DNA, Nhật, Hàn, Đài,e đã đi schengen đc 1 lần rồi, giờ có thêm lần nữa nên muốn thử sức với nước Anh xem sao. Mong cả nhà cho em lời khuyên là em làm đi Anh thì phải thêm thắt gì không vì những lần Úc, Us, Can toàn có 1 lý do duy nhất là không xác nhận được khả năng quay về.....

xin chào cả nhà, cả nhà cho e hỏi trường hợp của e, e vừa mới có visa schengen Pháp mà e mún xin qua uk đi cho được thêm nhiều nơi mà lịch sử du lịch của e rớt hầu hết các liên minh của nữ hoàng Anh như Úc, US, Canada, thì không biết khả năng em có đậu được Anh không nhỉ,nếu rớt nữa là nước nào mà có liên minh hoàng gia Anh là e ko đc zô quá hu hu, lịch sử du lịch của e là đã đi nhiều lần DNA, Nhật, Hàn, Đài,e đã đi schengen đc 1 lần rồi, giờ có thêm lần nữa nên muốn thử sức với nước Anh xem sao. Mong cả nhà cho em lời khuyên là em làm đi Anh thì phải thêm thắt gì không vì những lần Úc, Us, Can toàn có 1 lý do duy nhất là không xác nhận được khả năng quay về.....

Có schengen rồi tôi nghĩ làm thêm UK dễ hơn nhiều mình xin độc lập. Nên có booking vé từ schengen vào Uk và về Schengen với thời gian hợp lý khoảng 7-10 ngày (nếu schengen 1 tháng trở lên).

Chứng minh việc làm tốt; tài sản tốt; viết đơn nghỉ việc cho mùi mẫm; trong hồ sơ visa Anh có mấy đoạn cho mình tự viết lý do thăm UK, viết sao cho thật, thuyết phục và hài hước tý là OK thôi bạn. Khi nộp hồ sơ chú ý nộp cả vé bay đi, về VN-schengen...

bác kimvanchinh nói đúng đó, họ nghi ngờ thì họ sẽ kiếm cớ từ chối thôi, còn vì sao họ từ chối vì hồ sơ mình chưa cho họ thấy rõ tiềm lực kinh tế mà mình đang có, như bạn chimchim nói, giáo viên dạy thêm tại nhà k đóng thuế nên thật sự rất khó khai tài chính nên đành chịu thôi, vì bản thân sao kê lương của em thì cũng chỉ tầm 4tr7 thôi, nguồn thu từ dạy thêm ai chứng thực bây giờ nên mình có cái khó k thể cho người ta thấy hết khả năng của mình nên việc người ta nghi ngờ mình là cũng đúng
Tiện thể bác cho cháu hỏi cháu chỉ có (sổ hồng) quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (đất đã lên thổ cư) thì làm hợp đồng thuê nhà có được k ạ
1. Lần sau nộp sổ Hồng OK. Hợp đồng cho thuê bí quá làm hợp đồng tay 2 bên có xác nhận của Cty quản lý dự án cũng OK.
2. Nếu tiền vào tài khoản của bạn chủ yếu từ tiền dạy thêm. Lần sau gắng làm cái bản khai có xác nhận của ông Hiệu trưởng cũng OK là có mở lớp tư vấn dạy thêm với thu nhập như vậy...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back