What's new
Chào cả nhà,

Mình vừa trở về sau chuyến đi 3 tuần tới châu Âu - Scotland và Anh. Ngại mở một topic mới quá, nhưng mình vẫn muốn vào đây cập nhật một chút thông tin cho câu hỏi dưới đây của chính mình. Hy vọng các bạn quan tâm tới visa Anh sẽ đều có visa, và thông tin của mình có thể hữu ích khi các bạn tới Anh:
1. Oyster card: là thứ không thể thiếu nếu bạn ở London. Đây là thẻ từ giúp bạn trả tiền đi lại tại thủ đô nước Anh một cách thuận tiện (tiết kiệm thời gian mua vé lẻ) và tiết kiệm kha khá chi phí. Nói đơn giản như 1 vé single đi tube (metro/ underground) trong zone 1-2 (nơi tập trung chủ yếu các ga chính của London và các điểm tham quan) có giá là 4.9 pound, thì bạn đi bằng thẻ Oyster, bạn chỉ phải trả 2.4 pound, nghĩa là tiết kiệm tới 50%.
Nguyên lý của Oyster là bạn deposit 5 pound để có thẻ, và "nạp" tiền của mình vào thẻ này, bạn đi bao nhiêu sẽ bị trừ vào phần tiền đã nạp. Khi quẹt thẻ lúc vào ga, bạn sẽ thấy số tiền "còn" trong thẻ của bạn, để biết đã đến lúc đã phải nạp thêm tiền (top up) hay chưa. Ngoài ra, khi rời London và không cần dùng tới Oyster nữa, bạn sẽ lấy lại được số tiền đã nạp vào thẻ mà chưa tiêu, và refund lại thẻ để lấy lại 5 pound deposit ban đầu.
Thẻ Oyster (khác với thẻ Oyster visit) là thẻ bạn trực tiếp mua được ngay khi đến London. Tuy nhiên, hầu hết là bạn phải mua ở máy tại ga tàu điện ngầm Underground/Tube station (không phải ga tàu/train station), thay vì có người bán tại quầy. Trên Youtube có các clip hướng dẫn mua khá chi tiết. Mình chỉ lưu ý thêm (từ trải nghiệm cá nhân), là tại các ga Underground, sẽ có các loại máy khác nhau. Trong đó, theo mình tốt nhất dùng máy ghi rõ chấp nhận card, bank note và coins/ và có trả lại tiền thừa (change). Vì với máy có chấp nhận bank note, bạn sẽ dễ dùng rất, máy có trả tiền thừa. Tuy nhiện lưu ý là máy chỉ nhận đến note 20 pound là to nhất, đồng 50 pounds không dùng được tại máy. Nếu máy không chấp nhận bank note, bạn hoặc phải dùng xu (coin), tức là khá mật thời gian đếm coin (và thêm nữa coin của Anh khá khó nhớ vì chỉ ghi chữ thay vì ghi cả số), hoặc bạn phải dùng thẻ credit/debit của mình, mà ngân hàng ở VN tính tỷ giá dùng thẻ tiêu ngoại tệ khá cao. Và bạn cũng chỉ có thể Refund lại thẻ Oyster tại các máy này (máy có trả tiền thừa/ change).

Với Oyster, bạn cũng có thể mua vé single, vé season (travel card 1 day/ 7 day), theo zone, nghĩa là nạp đúng số tiền của từng loại vé bạn chọn vào thẻ để dùng. Ví dụ mình ở London thành 2 calls, call 1 chỉ đi duy nhất 1 chuyến tube từ King Cross về Waterloo, 2 ngày sau mình quay lại và ở đó 8 ngày, trong đó ngày cuối cùng mình chỉ đi từ zone 1 tới Heathrow, vì vậy khi đến London King Cross, mình deposit 5 pound mua 1 thẻ Oyster, top up vào đó 10 pound. Sau đó, khi đi từ King Cross về Waterloo, mình bị trừ 2.4 pound. Khi quay lại London, mình top up 34.1 pound để mua 7 days travel card, dùng đi lại tẹt ga trong 7 ngày, ngày thứ 8 khi đi ra Heathrow, mình bị trừ 5.1 pound (thay vì mua single ticket zone 6 mất 6 pound), tới Heathrow, mình refund lấy lại 2.5 pound còn chưa dùng và 5 pound deposit thẻ. Cái thẻ mình vẫn cầm về được (làm kỷ niệm), nhưng nó đã bị vô hiệu, không dùng lại/ top up được nữa.

Thêm nữa, nếu dùng Oyster đơn thuần (nghĩa là không top up season ticket 1 day/ 7 days), thì bạn sẽ lợi dụng được cap ngày, nghĩa là nếu trong một ngày bạn đi rất nhiều, thì bạn cũng chỉ bị trừ đến maxium là cap mà thôi, hiện tại mức cap zone 1-2 là 6.8 pounds (tương đương với chưa tới 3 trips).

Trước khi đi, mình khá đau đầu suy nghĩ mua vé phù hợp cho con trai mình (chưa tròn 15 tuổi). Nếu mua single ticket cho con/ child rate thì giá sẽ giảm 50% so với giá người lớn, nhưng có nghĩa là đi chuyến nào mình phải mua vé chuyến đó, và như vậy không dùng được Oyster rate. Bạn có thể làm một thẻ Oyster child carte nhưng bạn phải apply trước ít nhất 1 tháng, gửi ảnh child kèm 20 pound chi phí, khá là rối rắm và tốn kém. Sau cùng, mình mua cho con trai 1 thẻ 7 days Travel card tại ga tàu giá 17.05 pounds (Railways station), chuẩn bị trước 1 ảnh thẻ để họ làm card cho con, card này ghi rõ ngày hết hạn thẻ (7 ngày) để show khi đi bus, ngoài ra con có 1 vé giấy, để con dùng khi ra/vào ga Underground/Tube. Với mình, đây là phương án tốt nhất phù hợp nhất, tiết kiệm thời gian, chi phí, và có thể đi tẹt ga trong thời gian ở London.

2. Vé tàu (railways) ở Anh khá đắt, nếu mua online trước sẽ tiết kiệm được kha khá. Mình lấy ví dụ mìnhh mua vé Christchurch - London trước khi đi khoảng hơn 1 tháng, thì 2 mẹ con chỉ phải trả 29 pound, trong khi đó, chị bạn mình tới nơi mới mua (vẫn là mua trước hơn 1 tuần), phải trả 2 vé người lớn - trẻ con giống nhà mình là 63 pounds. Mua vé online ở Anh, bạn có thể sẽ phải in vé tàu tại ga với mã xác nhận (confirmation code) và thẻ tín dụng bạn dùng để thanh toán khi mua online. Việc in vé này cũng khá đơn giản, không phải lo lắng gì.

3. Chỉ có điều, tàu ở Anh không chuẩn giờ lắm. Trong khoảng 7 chuyến tàu mình đi ở Anh, chỉ có 2 chuyến là đến đúng giờ, các chuyến còn lại (bao gồm cả chuyến Edinburgh - London) đều xuất phát đúng giờ mà đến muộn, có chuyến muộn tới 30 phút. Vì vậy, nếu bạn có lịch xét theo giờ tàu ở Anh, bạn nên tính rộng rãi chút, như mình đã phải mấy lần vắt chân lên cổ chạy vì hẹn theo giờ tàu, đã có tính safe side mà không đủ, vì không nghĩ tàu lại đến trễ kinh hoàng như vậy. Mình còn trải nghiệm 1 vụ bỏ qua ga tàu không dừng mà không có thông báo gì, khiến mình phải đổi qua đổi lại đi ngươc đi xuôi thêm 2 lượt mới đến đúng ga mình cần. Chuyến đi này, mình trải nghiệm cả rối loạn các hệ thống tàu ở Paris và bị hủy chuyến bay sát rạt từ Marseille đi Lisbon vì đình công ở Pháp, vậy mà con trai mình vẫn cảm thấy đi tàu ở Anh còn ức chế hơn nhiều :Dam

Đôi dòng cùng các bạn, hy vọng thông tin của mình có thể giúp các bạn chuẩn bị cho chuyến đi Anh của mình. Chúc cả nhà may mắn.

Lại là mình nữa, cái này mình lại hỏi vào đây, hy vọng có người giúp thông tin.
Mình muốn hỏi về Oyster card khi ở London. Có thể mua lúc nào (khi đến Heathrow và dùng ngay hay phải mua trước?), cách thức sử dụng, Card cover được những phương tiện nào, giới hạn zone như thế nào?
Có ai biết thông tin giúp mình nhé
Cảm ơn cả nhà

YEAHHH!!!! Mình mới nhận được visa rồi nha các bác.

+ Visa multi 6 tháng, màu xanh lá, in thẳng lên passport.
+ Tính từ ngày nộp là chính xác 14 ngày làm việc (từ 6/7 tới 25/7), chi nhánh SG.
+ Phong bì chuyển phát tận tay bao gồm passport, hoá đơn và checklist lúc nộp.

Cảm ơn VFS đã làm việc tận tình, cảm ơn bộ phận xét duyệt (Bangkok?), cảm ơn tất cả!
Chuẩn bị hành lý thôi. ???

Bạn nào có bảng estimate chi phí đi lại ăn ở khoảng 7 ngày ở UK và Scotland không cho mình vài dòng với. Đợt này mình sang không ở nhà bạn ở London mà đi các thành phố khác nên đang chưa biết tính sao cho hợp lý. Cảm ơn mọi người

Chào cả nhà:

Hiện tại em đang chuẩn bị hồ sơ để apply vào đầu tháng, tuy nhiên em mới đổi sang hộ chiếu mới từ đầu năm (cuốn này của em cũng có hộ chiếu Pháp, Mông cổ và dấu đóng vào Đài Loan). Em đang băn khoăn là có cần phải photo copy cuốn trước đây để nộp cùng không ạ.

Bên kia họ mời và chi trả toàn bộ chi phí rồi thi em có cần phải chứng minh tài chính thêm không ạ.

Cảm ơn!

Chào cả nhà:

Hiện tại em đang chuẩn bị hồ sơ để apply vào đầu tháng, tuy nhiên em mới đổi sang hộ chiếu mới từ đầu năm (cuốn này của em cũng có hộ chiếu Pháp, Mông cổ và dấu đóng vào Đài Loan). Em đang băn khoăn là có cần phải photo copy cuốn trước đây để nộp cùng không ạ.

Bên kia họ mời và chi trả toàn bộ chi phí rồi thi em có cần phải chứng minh tài chính thêm không ạ.

Cảm ơn!
- Photo những trang có visa đã cấp, nhất là các nước mình đã khai trong application.
- Mời mà họ bao toàn bộ, từ vé cho đến phát tiền tiêu vặt thì chỉ cần cm ràng buộc tài sản ở vn thôi (ràng buộc tài sản, thu nhập có cái trùng, có cái khác với cm khả năng tài chính chi trả cho chuyến đi). Trong application bạn khai có chi phí cá nhân tự trả thì vẫn phải cm khả năng tài chính. Tốt nhất, vẫn sao kê trả lương qua ngân hàng là đủ.

- Photo những trang có visa đã cấp, nhất là các nước mình đã khai trong application.
- Mời mà họ bao toàn bộ, từ vé cho đến phát tiền tiêu vặt thì chỉ cần cm ràng buộc tài sản ở vn thôi (ràng buộc tài sản, thu nhập có cái trùng, có cái khác với cm khả năng tài chính chi trả cho chuyến đi). Trong application bạn khai có chi phí cá nhân tự trả thì vẫn phải cm khả năng tài chính. Tốt nhất, vẫn sao kê trả lương qua ngân hàng là đủ.

Cảm ơn Bác! Em vừa mới book lich hẹn ở VFS xong. Còn 1 tháng nữa mới bay hy vọng mọi việc thuận lợi.
- Về chứng minh tài chính em dự định photo cái sổ tiết kiệm (USD) và mang theo sổ gốc đi đối chiếu. Ngoài ra, em có thư mời confirm sẽ tài trợ toàn bộ chuyến đi và tiền tiêu vặt. Trong form em chỉ khai em tiêu 100 đồng :)
- Liên quan đến chuyến đi, hiện tại em đã có vé máy bay và bảo hiểm. Tuy nhiên vẫn chưa có booking hotel, em xem qua thì không thấy yêu cầu cụ thể như đợt xin đi Pháp nên không biết mình nhất thiết có cần chuyển bị không ạ.

Bạn nào có bảng estimate chi phí đi lại ăn ở khoảng 7 ngày ở UK và Scotland không cho mình vài dòng với. Đợt này mình sang không ở nhà bạn ở London mà đi các thành phố khác nên đang chưa biết tính sao cho hợp lý. Cảm ơn mọi người
Ở dorm tầm £25, ăn tầm 7x3=£20/ngày. Đi lại £10/ ngày. Chưa tính những cái khác bác nhé

Hello cả nhà,

Lâu lắm mới quay lại diễn đàn vì tính từ lúc phải xin visa đi Châu Âu cũng 2 năm rồi; còn xin visa đi Nhật gần đây nghĩ dễ nên cứ nộp không cần lên nhờ cậy anh em Phượt. Hihi
Quả là tháng 12 này mình dự định sang Anh đón giáng sinh và năm mới. Về lý lịch của mình thì năm nay 33 tuổi; độc thân; đã đi du lịch gần 20 nước ở Á Âu và Úc ; số dư tiết kiệm thì đủ; chỉ có điều mình đã mở công ty tự doanh đc 2 năm nay ; trước thì mình làm bank.

Với hoàn cảnh của mình như trên liệu tỷ lệ đậu visa của mình có cao ko? Và khi apply cần lưu ý những vấn đề gì. Mình định apply qua VFS ở Hà Nội.

Mong các cao nhân chỉ dạy. Chân thành cảm ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back