What's new

[Chia sẻ] Vòng hơi tròn quanh miền Tây

Vòng hơi tròn quanh miền Tây - Cực Nam tổ quốc

Trốn lì xì tết, thế là xách balo đi phượt.
Điểm đến tết này là miền Tây.

Sau khi đi về, mình xin chia sẻ với các bạn lộ trình đi như sau, nếu bạn nào ở xa và thời gian ít, có thể đi như mình là nói chung có cái nhìn sơ sơ tổng quan về miền Tây rồi nhé.

Lộ trình của mình là 5 ngày, 5 đêm.

HCM - Long An - Tiền Giang - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Cực Nam - Mũi - U Minh Hạ, thượng - Kiên Giang - An Giang - Đồng Tháp - Vĩnh Long - về lại QL1 về TP. ko qua Cần Thơ.

Cụ thể :
Ngày 1 : HCM - QL1A - T.T Bến Lức ( Long An ) - Tân An - Mỹ Tho (tiền giang). ( tầm 60km ) - tuyến này dễ đi, nhưng dễ bị bắn tốc độ, tốc nhất các bạn cứ đi đúng tốc độ cho phép, tà tà, làm quen với khung cảnh ....

Cách Mỹ Tho- có biển rẽ đi Cầu Rạch Miễu qua Bến Tre + đi QL1A đi Mỹ Thuận, thì đi theo hướng Rạch Miễu nhé.
Tới Rạch Miễu, dừng lại trên cầu ngắm cảnh, sẽ thấy xa xa là Bến Tre, toàn dừa là dừa :D ( chú ý, dừng xe trên cầu, chứ đừng đi nhé, vì ko đươc đỗ xe trên cầu )
Qua cầu là tới Bến Tre, trên đường đi , có thể mua ở 2 bên đường các đặc sản của Bến Tre như kẹo dừa, tranh thủ ngắm cảnh nhé, Bến Tre toàn dừa, đúng là danh bất hư truyền, nhiều hơn cả Phú Yên ....

Chạy 1 khúc là tới T.T Châu Thành rồi TP.Bến Tre ( ở bến tre có mấy Cù Lao cũng hay, bạn nào có thời gian nên đi nó ), mình thì dừng ở Châu Thành, loanh hoay rồi lại lên đường ).
Từ T.P Bến Tre, đi 1 khúc sẽ thấy bản báo đi cầu Hàm Luông, cầu này mới, Googlemap chưa có, nên khi mở GPS, sẽ thấy mình đi hơi lệch hướng so với QL60, thực ra GPS cũ sẽ đi hướng ra phà, nhưng nay có cầu rồi, thì đi cầu cho nó lành.
Qua cầu Hàm Luông là tới T.T Mỏ Cày ... huyện này dài phết, chạy hoài ko hết :D, đường nhỏ, tỉnh lộ mà, nhưng CA nhiều, các bạn đi cẩn thận ... Cuối đường là tới Phà Cổ Chiên, để đi qua Trà Vinh. Qua Mỏ Cày, nên dừng lại để thăm khu, chiến thắng Mỏ Cày ...

Qua Phà Cổ Chiên, tiếp tục quốc lộ 60 ( rất khó đi, đường xấu ), rẻ trái qua QL53 đi TP Trà Vinh, chạy tới cách TP tầm 10km sẽ có bảng chỉ dẫn đi Ao Bà Om và chùa Ang + Bảo Tàng Khơ Me. ngay ở ngã 3 này, có 1 quán ăn rất sạch sẽ nằm phía bên kia đường ( quán có cả cafe, và đồ ăn, giá tốt , ngon ), mọi người có thể ghé đó dùng thử. rồi vào thăm Ao Bà Om + chùa Ang + Khu bảo tàng.

Sau khi đi xong chỗ này, có thể đi ngược ra đường cũ, đi về chùa Dơi ( gần TP ), hoặc theo đường tắc ( đi thẳng theo đường chỗ chùa Ang ), rẽ trái ra lại QL, các này các bạn nên hỏi người dân cho chắc chắn.

Ảnh tại Bảo Tàng Khơ Me :

Chùa Ang

Chùa hang

Thực ra ở Trà Vinh còn nhiều chỗ để đi ( vì có nhiều chùa Khơ Me ), nhất là đoạn từ TP Trà Vinh đi Thị Trấn Tiểu Cần ( 2 bên đường rất nhiều chùa ), các bạn có time thì nên đi.

Từ Tiểu Cần đi tiếp tới bến Phà Cầu Quan để qua Cù Lao Dung, sẽ đi trong Cù Lao Dung tầm 2km, rồi lại lên Phà Đại Ngaĩ, đi Sóc Trăng

Từ bến Phà Đại Ngãi, đi Sóc Trăng, đường đẹp, tha hồ chạy, khi sắp tới Trung Tâm Thành Phố, còn khoảng 4km, bên tay trái sẽ là chùa Đất Sét, nhưng tên nó ko phải là chùa Đất sét đâu nhé mà là ( Bửu Sơn Tự ), đây là chùa có nhiều pho tượng = đất sét + có 6 cây nến to nhất VN, cháy mấy chục năm ....

Sau khi thăm quan chùa này, chạy thẳng vào TT TP Sóc Trăng, hỏi đường đi Chùa Dơi

Khu chùa Dơi này khá lớn, nên đi vào cuối giờ chiều, khi Dơi đi ăn, để thấy dơi nhé.

( mình sẽ viết tiếp, song song là update ảnh minh họa đường đi )

Last edited:
tổng kinh phí cho chuyến đi là bao nhiêu vậy bạn ... ??? mình đang lên kế hoạch giỗ Tổ hoặc 30/4 làm 1 chuyến như zậy !!!

electron said:
Cà Mau - U Minh Hạ - U Minh Thượng - Rạch Giá - Hà Tiên

Từ Cà Mau - Theo bản đồ bên dưới, điểm A là U Minh Hạ ( đường hơi khó đi nhé các bạn ), mình rất tiếc là mình đi vào buổi tối, nên ko thấy được gì.

Chạy cuối con đường này ( chỗ điểm A ), sẽ tới cổng rừng. Ban ngày chắc vào được. Chắc chắn sẽ có dịp mình quay lại đây và khám phá U Minh. còn lần này, đi đêm tối, nên chỉ làm 1 bức kỷ niệm thôi.

Từ đây, lại ra theo đường cũ, chạy theo tỉnh lộ 961 sẽ đụng quốc lộ 63 đi Kiên Giang, chú ý tỉnh lộ 961 nhỏ, hơi khó đi, nhưng được cái cảnh đẹp.

Thẳng mãi QL63 ( từ Cà Mau đi Rạch Giá 110km ), đường nhỏ, hơi khó đi, nhưng được cái rất nam bộ.
Tới ngã 3 U Minh Thượng, có cái bảng thế này, mình đi tối, nên ko vào được, vì 12h tối rồi. Từ đây, qua U Minh Thượng tầm 2km hay 3km gì đó

Dọc thẳng mãi, qua Phà, sẽ tới Rạch Giá.
Một đặc trưng của tỉnh Kiên Giang mà mình thấy thì toàn tàu thuyền + mùi tanh của hải sản ( ở Kiên Giang toàn tàu thuyền cỡ lớn, nhìn rất hay, mình đi tối, nên ko chụp được cảnh bên đường )

Tới Rạch Giá, có cửa Tam Quan thế này.

Rời Rạch Giá đi Hà Tiên, đường rất đẹp, bằng phẳng ( từ Rạch Giá đi Hà Tiên khoảng 70km ).
Cảnh 2 bên đường đẹp, nhất là đoạn cách Hà Tiên tầm 10km, 1 bên là biển, 1 bên là cánh đồng, rồi núi ...

Tới Thị Xã Hà Tiên, đầu tiên cảm nhận của mình thìi đây là Thị xã đúng là du lịch.
Tuy nhiên, các dịch vụ du lịch ở đây thì quá kém, và đắt đỏ, ko muốn nói là chém.

Tại Hà Tiên, có thể đi tới đồi ( hay núi gì đó ), chỗ mộ Bà Cô Năm, và cha ( người khởi lập đất Hà Tiên ). Từ đây, chạy tới cửa khẩu còn 5km, bạn có thể qua Campuchia ở đây, vì các sòng bạc ở ngay gần biên giới

Mình vì ko mang HC, nên đành phải đứng bên này nhìn qua.
Quá xá đã!

Last edited:
Hú, đại ca ơi nghe nói ở chùa Dơi có mấy "cô Hợi" Phải không? anh có thấy chư?

Em ko thấy ạ, cũng ko biết có cái này luôn.
Rất ấn tượng ở chùa Dơi khi được nghe vọng cổ của người Khơ Me + cái miếu + có ông sư ngồi vẩy nước lên người :)

Hú, đại ca ơi nghe nói ở chùa Dơi có mấy "cô Hợi" Phải không? anh có thấy chư?

Đúng rồi! Không phải chỉ là cô Lợn - dân địa phương gọi là heo - mà cả chú lợn nữa. Điều kiện để được vào chùa là các cô chú heo này phải có 05 móng ở chân, bất kỳ chân nào.
Các cô chú heo 5 móng được nuôi đến chết, không bị ăn thịt mà còn được chôn và xây mộ - dân địa phương gọi là mả . . .

Buổi tối mà cũng dám đi thì cũng phục bạn thiệt. Mình chỉ mới tới Cà Mau rồi về. Đuối chịu hết nổi. Và không có thời gian.

Mộ của "Cô Năm Lợn" mà mấy bạn đang nói nè, trên bia mộ còn có ghi cả ngày mất nữa ý, nhưng hơi mờ rồi,
Mộ nằm phía sau chùa ý, chỗ bụi tre có con đường xi măng , đi thẳng rồi quẹo phải là thấy, nằm hơi khuất tí :p

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,659
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back