What's new

[Chia sẻ] Vòng quanh châu Âu trong 20 ngày (lịch trình trang 1)

Một quán ăn xưa

Bóng hồng tụ hội

Kỷ niệm nhà thơ Giăng Ra-xin (Jean Racine) của Pháp quốc thời Louis XIV đã dừng chân tại đây từ ngày 21 tháng Tư tới 26 tháng Năm 1687

Ở xứ sở này thì thú nuôi được cưng như người, có khi còn hơn người vì con người còn biết nói và chủ động tự lo thân được, còn chó thì yếu đuối cần được người giúp! Nhưng tất nhiên chẳng người nào dám nhảy xuống tắm và giỡn nước giữa chốn phồn hội.

Tháp canh cổ, 1 trong những thắng cảnh ở đây

Cách trùng tu ở đây: giữ lại mặt tiền và xây mới bên trong

Quay lại nhà ga Luxembourg

Triển lẽm nghệ thuật đương đại

Quay về Paris. Khi tới ga l'Est, em gặp 1 đám Tây Ban Nha vừa xuống tàu. Một cô gái nhảy cẫng và thốt lên "Ôi Paris" - Sao mà giống mình 4 hôm trước thế!

Ga Jacques Bonsergent đang sửa. Em nhặt lấy 1 mảnh gạch men ốp tường ga để làm kỷ niệm.

Mệt.

Hôm nay cuối tuần cơ quan chả có việc gì làm lọ mọ đọc Phượt ngứa tay sửa lại mấy chỗ bác Đán Ngọc nhầm :D

Tàu dừng ở ga Placa de Sant. Theo hướng dẫn của Hostal đã book 3 ngày trước, tụi em phải bắt tuyến metro Jaume, dừng tại bến Jaume 1, đi dọc Via (đường) Laietana 50m là tới. Hostal tụi em đã trả tiền reservation, giá phòng là 27 E/người cho phòng 5 người. Hỏi nhân viên nhà ga, em thấy họ phát âm "J" nằm giữa "Kh" và "G". Em cũng đoán Jaume là màu vàng, vì line này màu vàng.

Chữ J phát âm đúng là giữa Kh và G nhưng Jaume không phải là màu vàng ạ. Màu vàng tiếng TBN là amarilla cơ. Ở vùng này có tiếng khác tí thì nó là tiếng Catalan nhưng màu vàng theo tiếng Catalan cũng là Groc cơ ạ

Gần đấy có nhà thờ đầu tiên do Antonio Gaudi thiết kế, lại có Placa del Rei, cung nhà vua, nhưng vé tới 5 Euro.

Cái này Gaudi anh em không thiết kế ạ. Cái này là kiến trúc Gotic điển hình trong khi Gaudi bạn em xây nhà kỳ quái là kiến trúc phỏng sinh học ạ. Plaça del Reil không phải là cung nhà vua mà nó chỉ là quảng trường thôi.

Ở dưới em thấy bác nhận ra nhầm lẫn rồi thì phải. Nhầm giữa Plaça del Reil với Palau de la Generalitat ý ;)

Đã qua TBN rồi. Đây là xứ Catalunya (Catalan) giáp với Pháp, xứ sở của dân Basque.

TBN đang xây tuyến đường sắt cao tốc song song tuyến cũ. Tàu cao tốc tiếng Pháp gọi là TGV, còn TBN gọi là tàu AV. Một lần nữa, các ngôn ngữ Châu Âu khiến em hứng thú.

TBN chia là 4 xứ với 4 nền văn hóa khác nhau. Đó là Castillan, Catalan, Basque và Galicia đâm ra bác bảo dân Basque ở xứ Catalan kể cũng lạ.
Đường sắt ở TBN là Ave chứ không phải AV bác ạ :D

Cám ơn bác TrymBig hehe. Đúng là khi bước từ không gian Phục hưng của Venice qua không gian Barcelona em hơi khớp, chưa quen, cả văn hóa, ngôn ngữ lẫn kiến trúc đều khác lạ. :) Cái chữ Jaume là lúc đó em đoán từ chữ Jaune tiếng Pháp ra, nhưng thú thực là về SG em nhận ra mình sai ròi. Mà tiếng TBN hay và lạ quá bác nhỉ.

Còn bác nói em sai về vụ Gaudi thì chưa chính xác. Em nói "Gần đấy có nhà thờ đầu tiên do Antonio Gaudi thiết kế, lại có Placa del Rei" thì đúng là gần đấy (Catedral Barcelona) có cái nhà thờ đầu tiên của Gaudi thật, nhưng em không đưa ảnh lên thôi Hehehe

Cái đường sắt TBN thú thực là sáng hôm ấy em tám với lão người Áo, em nghe hắn nói loáng thoáng Ave em đoán là AV, nên kể chuyện lun cho nóng sốt.

Em nhầm xứ Basque với Catalan, vì lúc đó đi tàu hỏa từ Pháp qua gặp ngay Catalan, mà lại nhớ vụ dân Basque đòi độc lập hay chạy qua chạy lại giữ Pháp và TBN nên nói bừa, đúng là sai rùi. THực sự lên phuot em học được nhiều thông tin, các cao thủ như bác nhiệt tình có ý kiến em thích lắm. (beer)

Tụi em mua thứ vé dùng trong trọn 1 ngày, hình như 7,8 E/người. Vui nhất là tại cửa soát vé này em chứng kiến 1 lão già chui qua thanh chắn để trốn vé. Ngày hôm sau chính em sẽ lâm vào cảnh đó, vì lý do ngoài ý muốn.

Quả trốn vé này em thấy hơi lạ. Thanh chắn đấy bác già kia chống 2tay lên thành rồi co chân nhẩy qua chứ việc gì phải chui cho khổ. Như em thì thò tay đẩy ngược 2 cái cửa sắt bên cạnh là vào thoải mái :D

Cá nhân em đánh giá metro ở Barce là sạch và đơn giản nhất ở Châu âu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back