What's new

Vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi hành

Tôi thường đi du lịch một mình, tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa bao giờ viết bài. Lần này tôi dự định tìm một người bạn đồng hành (không kể nam - nữ) đi cùng cho một chuyến đi không hẹn ngày về.

Dự kiến khởi hành: đầu năm 2013 (sau khi giải quyết xong những gánh nợ đời. Thời điểm cụ thể sẽ bàn với bạn)

Nơi đến đầu tiên: Ấn Độ (hoặc đi từ Thái Lan rồi sang Ấn, Nepal rồi đi tiếp)

Kinh phí: dự trù đủ trong 6 tháng đầu. Vừa đi vừa kiếm việc.

Phương tiện: đường bộ.

Đây là một kế hoạch hoàn toàn nghiêm túc vì nếu không tìm được bạn đồng hành, tôi sẽ đi một mình.

Nếu bạn quan tâm, vui lòng liên lạc với tôi: [email protected]

Chúng ta sẽ cùng bàn kế hoạch cụ thể. Nếu bạn muốn biết thêm về tôi:

http://archinomad.blogspot.com/p/nhat-ki-rong-choi.html

Tôi có chút ít kinh nghiệm du lịch bụi, đã từng ở Anh, Đức, Trung Quốc (mỗi nơi 1 năm), đã lên Tây Tạng và qua vài nước châu Âu...

Hy vọng được nhận hồi âm từ bạn.

Vui lòng lưu ý, tôi hiện đang tìm MỘT người bạn đồng hành.

Re: Tìm bạn đồng hành đi vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi h

Xin lỗi bạn vì mình nói thật nói thẳng!, đây là 1 ý tưởng kém hiểu biết!

Chào bạn Euro12, bạn viết rất cụ thể và không phải không có lí. Để trả lời bạn một cách rõ ràng và đầy đủ thực không dễ nên mình liệt kê vài ý, bạn chịu khó theo dõi nhé:

1. Mình không có ý định ra nước ngoài để trở thành một "lao động bất hợp pháp". Mình đã đi qua vài nước, đủ để hiểu về chuyện này. Tuy nhiên, có nhiều cách để duy trì chuyến đi của mình mà "lao động bất hợp pháp" chỉ là 1 cách:

- Làm việc qua mạng cho một công ty khác ở VN: quản trị mạng, viết bài cho báo điện tử....

- Làm việc cho chính mình qua mạng: mở một blog, nhận quảng cáo, thiết kế web,...Mình theo kiến trúc được 10 năm rồi, có thể nhận dịch vụ tư vấn thiết kế qua mạng, thiết kế đồ họa, dịch tài liệu chuyên ngành, những việc KHÔNG PHẢI GẶP TRỰC TIẾP KHÁCH HÀNG, KHÔNG CẦN MỘT BỘ BÀN GHẾ CỐ ĐỊNH.Mình đang đi theo con đường này, tuy vẫn còn mò mẫm nên sự ủng hộ của các bạn là rất quan trọng với mình. Trong bài viết sau, mình sẽ viết cụ thể hơn về chuyên môn của mình và rất mong được sự hợp tác của các bạn.

- Tham gia một tổ chức tình nguyện.

- Làm việc cho người địa phương, không có thu nhập nhưng đổi lại là chỗ ngủ và cái ăn. Việc này tuyệt đối hợp pháp. Đây là 1 ví dụ, làm việc ở nông trại: http://wwoof.org/

- Biểu diễn tạp kĩ: trái với những gì bạn nói về lao động bất hợp pháp, việc này rất phổ biến ở nước phát triển. Một người Đức mất 7 tháng để đi đến Nam Cực mà không có một xu dính túi, anh đã làm những việc như đứng ở công viên làm tượng cho người ta lấy gối bông đánh, làm ghế ngồi, mỗi lần 1 đô. Anh ta làm thế ở Mỹ nhé. http://www.howtotraveltheworldforfree.com/

- Còn rất rất nhiều cách nữa HOÀN TOÀN HỢP PHÁP mà trên mạng có cả một cộng đồng gọi là digital nomad, những người có thể làm việc từ bất kì nơi đâu mà mình có thể học hỏi từ họ. Nhiều lắm, mình không thể kể hết được.

2. Cảm ơn bạn về đường link về Huyền Chip, nhưng mình sẽ không xem đâu. Mình mới nghe nói về chuyến đi của Huyền, nhưng khi chưa đọc quyển tự truyện của bạn ấy, mình sẽ không nghe những lời người ngoài cuộc bàn luận khi mà hầu hết những gì họ biết về du lịch chỉ từ cái TV.

4. Còn những điều bạn nói về "khách du lịch chân chính" hay "lực lượng lao động VN", xin lỗi mình không thể nói gì được vì mình không hiểu gì về nó. Mình chỉ đơn giản là muốn đi đến một nơi nào đó và đang tìm một người bạn đồng hành thôi.

5. Đây là một diễn đàn mở, mọi người đều có thể bộc lộ chính kiến. Mình rất cảm ơn bạn đã góp ý vì điều này cũng chính là bước khó nhất trong khâu chuẩn bị. Tuy nhiên, mong bạn đừng nặng lời quá với những từ như thiếu hiểu biết, ảo tưởng,...nó sẽ làm những ý tưởng mới nhen nhóm trong đầu tắt ngúm vì sợ, bạn nhé.

Jungle

Re: Tìm bạn đồng hành đi vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi h

Mình thấy đi vòng quanh thế giới thế này thì đi một mình là khả thi nhất chứ tìm bạn đồng hành thì hơi bị khó, nếu có thì chắc chỉ có "bạn đời" mới chịu đi và "chịu đựng" lẫn nhau suốt một hành trình dài không hẹn ngày trở lại như dzậy ;)

Nếu có điều kiện và can đảm thì cứ quyết chí lên đường đi bạn ơi, trước khi những "vụn vặt đời thường" kéo những ước mơ của chúng ta hạ cánh "đo đường" :)).

Mong bạn sớm lên đường và tạo một topic Vòng quanh thế giới nhe :)

Hi bạn ,mình đã bắt đầu chuyến đi của mình rồi ,uhm ,minh ko có tiền ,mình là dân hitchi-King ,hiện tai bắt đầu từ Luang prabang ,vài hôm nữa minh sẽ tới Vien ,rất mong gặp bạn ở đâu dó trên thế giới .liên lạc thường xy\uyeen nhé ,
Mùa đông năm nay định đi Paris đón Noel rồi sau đó một vài nước lân cận. Các bạn dự định ở đâu để có thể được thì joint một vài chặng!

Hình như ý bạn nói "Vien" là "Viêng Chăn"(Lào) hay "Viên" (Áo)?

Mình rất trân trọng và đồng cảm với những ý tưởng của các bạn chứ không có ý "chém" như bạn hanahan nói đâu, bởi vì trước đây mình cũng đã từng có những ước mơ, ý tưởng rất táo bạo như các bạn, nhưng để biến những ước mơ ý tưởng đó thành hiện thực thì thật không phải dễ dàng, 1 con đường dài đầy khó khăn, ngay cả đánh đổi nhiều cái quí giá hơn mà cũng chưa chạm được đích đến như mong ước.
Tuổi trẻ ai cũng có ước mơ hoài bão, ý tưởng táo bạo cho riêng mình không ít thì nhiều, nhưng hoài bão ước mơ... so với hiện thực là một con đường dài, đích đến có người đi ngắn, đi dài là do chọn được đường đi thích hợp, nhưng cũng có người đi mãi mà không thấy đích đến mà chỉ thấy toàn “chông gai” trên những đoạn đường đi qua có lẻ là do chọn nhầm đường!?
Những gì mình đã viết cho các bạn là những thực tế mình đã chứng kiến trải qua “mắt thấy tai nghe”, vì mình may mắn được đi nhiều và sống ở rất nhiều nước, những quốc gia “nổi tiếng khó xin visa” như: Mỹ, Hàn, Các nước trong khối châu Âu,… mình cũng đã đến.
Những gì mình chia sẻ trên Phuot này mục đích là để các bạn có cái nhìn thực tế rộng mở hơn để sáng suốt lựa chọn ra con đường nào nên đi tiếp để tránh những khó khăn trở ngại phía trước mà mình không biết, những gì mình viết là những lời chân tình thực tế các bạn tin hay không là tùy, vì mình chỉ quan niệm rằng thấy người ta đang đi sai đường hay gặp nạn mà mình biết nhưng không chỉ cho họ hay cứu họ thì thật là người bất nhân, mình không thể làm ngơ được, chứ mình không có ý “chém” ai cả, 'chém" người khác mình được lợi gì!?

@hanahan: Bạn nên đọc kỉ những gì mình viết và bạn nên tự hỏi mình là ai, đang mang hộ chiếu của nước nào!? .
Như bạn đã nói : “…mình cũng ấp ủ ý định đi nước nào thì sẽ kiếm việc làm ở nước đó để có chi phí đi nước tiếp theo.” Đây là bước đi “vi phạm pháp luật” ở nước ngoài mà cô Huyền Chip đã đi không thể noi theo, vô tình đây cũng là ý định “lao động bất hợp pháp” đó bạn và xin việc làm ở nước ngoài không phải là dễ dàng, những việc đơn giản như: rữa chén trong các nhà hàng, dọn vệ sinh, hái trái cây ở các trang trại… cũng không phải dễ xin đâu và công việc cũng bấp bênh không thường xuyên chứ đừng mơ xin được việc văn phòng ở các công ty ở nước ngoài, mà còn phải trốn chui nhủi khi gặp cảnh sát.
Còn: “…ý tưởng xin đi làm overseas từ Việt Nam, rồi kiếm tiền sau đó xin làm tiếp ở nước khác.” cũng khó thực hiện lắm!, ý tưởng này chỉ là ý tưởng! Mình cũng nói rõ để bạn biết là kiến thức mà bạn học được từ các trường Đại học ở VN cũng như bằng cấp đang có được cấp từ VN… nếu bạn mang ra nước ngoài để áp dụng hay xin việc thì thật là “khập khiển” mà thường không có giá trị ở nước ngoài cũng như khó được công nhận, chưa kể bất đồng ngôn ngữ cũng là 1 trở ngại lớn. (nếu bạn muốn làm việc ở Pháp thì phải biết sử dụng tiếng Pháp thành thạo, làm ở nước Đức thì phải biết tiếng Đức, …. Vì những nước lớn mặc dù tiếng Anh đa số họ rất giỏi nhưng họ sử dụng khi thật cần thiết.)
Bạn nên nhớ rằng ở nước ngoài nhất là những nước tiên tiến luật pháp họ rất nghiêm khắc và người dân họ tự giác chấp hành rất cao, cái gì mà đụng đến vi phạm pháp luật là họ rất sợ bị phạt, liên lụy. Cho nên dù bạn xin làm công không lương chỉ đổi lấy cái ăn, chổ ngủ qua ngày cũng không phải dễ được giúp đỡ vì bạn không có giấy phép lao động.

@jungle: Mình rất trân trọng và đồng cảm về ý định đi ra nước ngoài của bạn, nói thì dễ lắm, nhưng biến nó thành hiện thực là cả 1 con đường dài đó bạn, và bạn cũng tự xem lại mình là ai? Đang mang hộ chiếu của nước nào? Nếu bạn đang du học ở 1 nước tiên tiến nào đó hay mang hộ chiếu của 1 nước lớn tiên tiến thì khác mình không nói, nếu bạn đang mang hộ chiếu VN thì chỉ riêng việc đi lại, nếu bạn đi lanh quanh các nước châu Á miễn visa thì không sao, chứ bạn đi đến các nước lớn tiên tiến thì rào cản trước tiên là xin visa không phải dễ dàng!
- @ Làm việc qua mạng cho một công ty khác ở VN: quản trị mạng, viết bài cho báo điện tử....: Theo mình được biết thì thu nhập cũng chẳng là bao, nhất là viết bài cho báo điện tử.... nhuận bút rất ít ỏi mà không phải gởi bài nào cũng được đăng đâu! Nhưng có việc còn hơn không nếu không có việc nào hơn, mong bạn thực hiện được điều này!
- @ mở một blog, nhận quảng cáo, thiết kế web,...Mình theo kiến trúc được 10 năm rồi, có thể nhận dịch vụ tư vấn thiết kế qua mạng, thiết kế đồ họa, dịch tài liệu chuyên ngành…: Kiếm khách hàng không phải dể đâu, nhưng xin chúc cho bạn kiếm được khách hàng !
- @ - Tham gia một tổ chức tình nguyện, Biểu diễn tạp kĩ, Làm việc cho người địa phương,… Còn rất rất nhiều cách nữa HOÀN TOÀN HỢP PHÁP…”
- Có lẽ bạn đọc được những điều này trên mạng thấy đơn giản dễ thực hiện nhưng thực tế không hề giản đơn như bạn nghỉ đâu! Bạn phải phân biệt rõ bạn là người gốc nước nào? Nó chỉ thích hợp cho những công dân nước tiên tiến, người “mắt xanh mũi cao”.
- Muốn tham gia một tổ chức tình nguyện ở nước ngoài mặc dù là làm công không lương nhưng cũng phải qua tuyển chọn mà trước tiên là người đó phải là công dân đang “sống hợp pháp lâu dài” mà bạn là khách du lịch thì hạn visa rất ngắn hơi khó đó!
- Đối với những người da trắng “mắt xanh mũi lõa” mang quốc tịch của những nước lớn như Một người Đức mất 7 tháng để đi đến Nam Cực mà không có một xu dính túi… họ làm được những điều đó vì họ là công dân của nước lớn họ được tự do đi lại trên khắp thế giới, còn bạn là gốc châu Á, “mắt đen da vàng” mang quốc tịch VN không thể so sánh được như họ, không được tự do đi lại các nước tiên tiến như họ, đi đến đâu phải xin visa nước đó mà không phải dể xin, và không dễ làm được như họ đâu, ngay cả đi xe nhờ, ở nhờ… rất phổ biến ở các nước trong khối châu Âu, nhưng khi họ nhìn bạn là gốc châu Á người VN thì đi nhờ xe không dể chút nào, có khi bạn đứng đón cả ngày mà củng không có xe nào dừng cho bạn đi nhờ, không phải họ phân biệt chủng tộc mà họ sợ bị liên lụy nếu chẳng may bạn là người nhập cư bất hợp pháp thì họ sẽ gặp rắc rối, mà người nhập cư bất hợp pháp gốc Á rất nhiều ở châu Âu, còn chuyện xin ở nhờ thì lại càng khó khăn hơn, ngay cả bạn xin làm công không lấy tiền chỉ đổi lấy chén cơm nhưng không phải ai cũng cho bạn làm!
- Còn ở những nước châu Á chuyện đi nhờ xe, ngủ nhờ không phổ biến khó thực hiện, đa số mọi người sợ kẻ xấu lợi dụng nguy hiểm đến tính mạng là chính, nhất là ở VN có ai dám can đảm cho người lạ đi xe nhờ hay ngủ nhờ nhà mình không?
- @ “…mong bạn đừng nặng lời quá với những từ như thiếu hiểu biết, ảo tưởng,...nó sẽ làm những ý tưởng mới nhen nhóm trong đầu tắt ngúm vì sợ, bạn nhé. “ : Thật ra mình không tìm được từ nào hơn để nói thay, có lẽ nói thẳng nói thật quá nên mọi người nghe có vẻ nặng lời?! mục đích mình muốn các bạn mau “tỉnh mộng” vì bay cao quá coi chừng té đau, vậy bạn thích những lời khen có cánh sáo rỗng nâng bạn lên tận trời xanh hay là những lời chia sẻ chân thật của người đã trải nghiệm??? Thà bây giờ bạn té thấp ít đau còn hơn khi “bay cao” quá té đớn đau hơn.
- Thực tế những gì mình chia sẻ cùng các bạn là sự thật vậy, là những lời chân tình nhất không có ý gì hơn, đừng sợ “những ý tưởng mới nhen nhóm trong đầu tắt ngúm vì sợ” còn hơn để nó cháy trong sự đau đớn về sau!.
- Tin hay không tùy mỗi người, mong những bước đi tiếp của các bạn sáng suốt hơn.
- Cũng chúc cho bạn Jungle thực hiện được ước mơ của mình trong tương lai và tìm được người bạn đồng hành. (Theo mình thì hơi khó tìm bạn đồng hành, câu topic:"...không hẹn ngày về " thấy không ổn, khó ai can đảm đi theo bạn mà nói "không hẹn ngày về " đâu!

Last edited:

Mình đọc bài của euro12 không giống góp ý, chỉa sẻ lắm :)

Mỗi người đều có những trải nghiệm riêng để rồi họ có mong muốn, ước mơ cho dù họ mang quốc tịch nào. Tốt nhất người ngoài chỉ nên chia sẻ chứ không nên can dự, áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác.

Theo mình, tình huống xấu nhất bạn ấy có là lao động bất hợp pháp để bạn ấy thực hiện mong muốn của mình, nếu có bất trắc thì bạn ấy có bài học cho riêng mình. Cuộc sống khó mà toàn vẹn hết.

@euro12: Dạ, thì em đã nói là em có ý tưởng xin đi làm overseas từ Việt Nam, rồi kiếm tiền sau đó xin làm tiếp ở nước khác. Em có một anh bạn học RMIT ở Việt Nam, qua Phillipines làm rồi từ đó apply vào Yahoo ở Singapore làm việc, bây giờ thì lại chuyển tiếp qua Google và vẫn đang ở Singapore. Thậm chí nếu không ngại xa xôi thì anh bạn ấy đã apply vào Facebook ở tận... Ireland.

P/s: Chuyện em Huyền Chíp thì em cũng bán tin bán nghi thôi ợ, vì em ấy làm ở Malaysia thì cũng sẽ có những mối quan hệ bạn bè nào đó giúp đỡ khi em ấy đi vòng quanh các nước. ;)

Bạn Euro12 này có vấn đề về đọc hiểu, hay mình giới thiệu cho bạn anh bạn người Việt Nam mình đề cập ở trên hỉ? Đâu phải người VN ai cũng "dốt" và cũng "dở" đâu bạn?

Cảm ơn ý kiến của bạn, mong là mình nói ít bạn hiểu nnhiều, mà ko hiểu cũng chả sao :))

Các bạn ơi ! Theo mình nghĩ ai cũng có sở thích riêng, ước mơ riêng của mỗi người mà. Môi người 1 suy nghĩ khác nhau . Thiết nghĩ đây là diễn đàn để bày tỏ lên ham muốn , ước mơ và chia sẻ tìm những ai có cùng suy nghĩ như mình. Vì vậy các bạn đừng nên những lời nói nặng nề, khó nghe. Như vậy vừa tránh lời qua tiếng lại, cũng vừa bảo vệ uy tín cho diễn đàn của chúng ta nữa. Chúng ta là những con người đam mê du lịch, vì vậy sao ko cùng nhau ngồi lại chia sẻ những khó khăn , giúp đỡ nhau mà lại chỉ trích nhau chứ

Bài viết của anh euro12 khéo lại là động lực giúp a jungle quyết chí lên đường và thực hiện được ước mơ của mình. Người tính không bằng trời tính ah.

Nếu mình là người đang chuẩn bị đi vòng quanh thế giới, mình sẽ học cái nhiệt huyết, kinh nghiệm của Huyền Chíp trên tinh thần chín chắn của eùro12 :D
Biết mình là ai, mình đang mang quốc tịch nào ko có nghĩa là mình sẽ ko đi nữa hay ko đi được mà sẽ tìm cách phù hợp hơn thôi (kiểu gì chẳng có)
Mình thích bài viết của Euro, chỉ có điều bạn nói hơi gay gắt và có vài dẫn chứng về khó khăn chưa thật cụ thể (có thể nhiều người sẽ cho là bàn lùi)
Đã "trót" mơ ước thì phải đi, nhưng đã đi là phải đi thật thông minh và đặc biệt ko thể "ko hẹn ngày về"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back