What's new

Vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi hành

Tôi thường đi du lịch một mình, tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa bao giờ viết bài. Lần này tôi dự định tìm một người bạn đồng hành (không kể nam - nữ) đi cùng cho một chuyến đi không hẹn ngày về.

Dự kiến khởi hành: đầu năm 2013 (sau khi giải quyết xong những gánh nợ đời. Thời điểm cụ thể sẽ bàn với bạn)

Nơi đến đầu tiên: Ấn Độ (hoặc đi từ Thái Lan rồi sang Ấn, Nepal rồi đi tiếp)

Kinh phí: dự trù đủ trong 6 tháng đầu. Vừa đi vừa kiếm việc.

Phương tiện: đường bộ.

Đây là một kế hoạch hoàn toàn nghiêm túc vì nếu không tìm được bạn đồng hành, tôi sẽ đi một mình.

Nếu bạn quan tâm, vui lòng liên lạc với tôi: [email protected]

Chúng ta sẽ cùng bàn kế hoạch cụ thể. Nếu bạn muốn biết thêm về tôi:

http://archinomad.blogspot.com/p/nhat-ki-rong-choi.html

Tôi có chút ít kinh nghiệm du lịch bụi, đã từng ở Anh, Đức, Trung Quốc (mỗi nơi 1 năm), đã lên Tây Tạng và qua vài nước châu Âu...

Hy vọng được nhận hồi âm từ bạn.

Vui lòng lưu ý, tôi hiện đang tìm MỘT người bạn đồng hành.

Re: Tìm bạn đồng hành đi vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi h

Hành trình của những giấc mơ, nêu thành công bạn sẽ trở thành những con người phi thường

Re: Tìm bạn đồng hành đi vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi h

Mình rất thích chuyến đi này của bạn...tại sao không làm gì mình muốn và mình cho là ý nghĩa, đoạn đường khó nhất là từ nhà ra ngõ còn sau đấy sẽ tự thích nghi được hết..
Nếu có thể thì khi đi bạn có thể cho mọi người biết facebook/blog để mọi người ở nhà có thể cập nhật thông tin về chuyến đi của bạn nhé.

Chúc bạn thành công

Cảm ơn bạn đã thành thật chia sẻ.

Tôi cũng từng ngủ ga xe lửa, bên bờ sông,... đứng suốt 6 tiếng trong trạm điện thoại trong cái lạnh âm 20 độ, ngồi trên sàn tàu đông nghẹt người, gần như không thể cử động 25 tiếng không ăn không uống.... Đó là cái giá phải trả cho lựa chọn của mình, nhưng những gì tôi thấy, những người tôi gặp trên đường đủ bù đắp tất cả, thậm chí tôi còn được quá nhiều.

Nếu giờ yêu cầu tôi lặp lại những việc đó, thậm chí gấp đôi chỉ để hưởng một nửa cảm giác tôi đã trải qua. Tôi sẵn sàng đánh đổi.

Trân trọng,

Các nước Nam Mỹ rất là mất an ninh ,nguy hiểm ...và mất dạy ..!!!!!Very very becarefuly ..
Còn Pasport Việt nam thì càng không có giá trị gì , nên nghiên cứu trước khi vô nước của Họ !!!!
Tôi đã đi và đã biết ..không như những GIẤC MƠ PHƯỢT ở trong mơ đâu các bạn ạ
Không có chuyện Cho Bạn đi nhờ XE đâu ,không có $$$ mua đồ ăn ,chĩ đi xin ăn hay nhặt đồ thừa ..!!!!
Còn ngủ hả ,no money NO TALK : ngũ Ga xe lữa, ngũ Trạm Điện Thoai ...????coi chừng ..Vô gặp Police hay bị mời vô Tra hỏi ,Why You ngủ ngoài đường v.vv ....còn nữa và còn hàng 1000 điều xảy ra ...Tôi nói được nhiều ngoại ngữ, có $$$mặt, có thẻ Credit ,Debit...:khi bị móc túi mất tất cả .....Tôi như bị sụp đổ , đói ,mệt mõi ,lạnh (Cảm giác này the same người đi Phượt vòng quanh TG mà trong mình thiếu những thứ cần thiết như trên )...không ai giúp vì họ nghi ngờ ....!!
!!!!Cuối cùng phải tìm đến Sứ quán Hà Lan ( Tôi là Người VN có QuốcTich Hà Lan )Họ ứng $$ cho tôi ăn uống và mua vé máy bay trở về lại Hà Lan , các Quốc gia kháv tôi không biết ....
Mong quý vị PHƯỢT hiểu , hãy chuẩn bị,sẵn sàng (Tin với câu chuyện 700$$ đi vòng quanh TG của xxxx...? tôi xin sorry !!!

Trân Trọng

Cảm ơn bạn, nhưng mình không mong trở thành người phi thường. Chỉ muốn kết thúc cơn khát lúc nào cũng hành hạ mình hàng ngày :)

Hành trình của những giấc mơ, nêu thành công bạn sẽ trở thành những con người phi thường

Cảm ơn bạn đã thành thật chia sẻ.

Tôi cũng từng ngủ ga xe lửa, bên bờ sông,... đứng suốt 6 tiếng trong trạm điện thoại trong cái lạnh âm 20 độ, ngồi trên sàn tàu đông nghẹt người, gần như không thể cử động 25 tiếng không ăn không uống.... Đó là cái giá phải trả cho lựa chọn của mình, nhưng những gì tôi thấy, những người tôi gặp trên đường đủ bù đắp tất cả, thậm chí tôi còn được quá nhiều.

Nếu giờ yêu cầu tôi lặp lại những việc đó, thậm chí gấp đôi chỉ để hưởng một nửa cảm giác tôi đã trải qua. Tôi sẵn sàng đánh đổi.

Trân trọng,

Hài lòng quá với câu trả lời này ... Dĩ nhiên ở bất kì nơi nào cũng có người xấu và tốt bạn ah ... Dĩ nhiên trước khi đi đến đâu thì mình tập hợp tất cả thông tin từ Internet từ những người đã từng trải đế rút kinh nghiệm ... Mình nghĩ như vậy là tốt hơn hết đúng ko bạn nhỉ !!! :D

Mình đồng ý với 1 bạn trong topic này yêu cầu Facebook/ Blog ... để cập nhật thường xuyên thông tin và những gì các bạn đang trải qua ... Tuy không được đồng hành cùng bạn nhưng mình mong có thể theo sát hình trình cùng bạn ...

Có thấy bạn đã từng đến khu Đèn Đỏ ( Amsterdam Holland ) nhà mình gần khu này ...hi hi ) có lần ham đi chơi , ngắm mấy nàng Puppe trong Tủ kiếng ,lang thang ..lang thang..!!! tới chừng mệt mỏi muốn về nhà...; Metro hết chuyến ?? đành vô Trạm điện Thoại chờ ,lạnh teo ruột ...!! bị Police đuổi ra !!!Hic ..lại lang thang
Nghe câu chuyện của Bạn nhớ lại những lần đi vòng vòng Âu châu trong những Tháng Hè ( nếu là Student thì được mua vé tháng khoản 3
tháng ,sử dụng liên tục lên ,xuống many times trong Châu âu ,lúc đó khoản năm 1996 cở 20 euro ..;nhờ vậy tôi cũng đi gần hết các nơi..
Trân trọng và khâm phục lẫn ái mộ những người như Bạn...Cố lên (beer)

Mong sẽ được gặp anh đâu đó trên trái đất :D. Nếu anh đến Ấn Độ hay Nepal vào tháng 1 năm sau thì pm cho em nhé. Em hiện tại đang ở Udaipur 2 tháng và sẽ du lịch trong 1,5 tháng tiếp theo.

Về chi phí ở Ấn Độ, nếu anh ở lâu lâu (khoảng 1-2 tháng) một địa điểm nào đó, thì chi phí 5USD/ngày (150USD/tháng) là có thể (bao gồm ở và ăn 3 bữa cùng gia đình người ấn và xe đạp di chuyển). Nếu cần thêm thông tin gì về ấn độ, đặc biệt Udaipur thì anh cứ pm em nhé

@Mình có thể host các bạn nào sắp đến Udaipur trong thời gian từ 1/10 - 1/12/2012 vì mình đang ở cùng gia đình người ấn nhưng có phòng, khu vệ sinh và bếp riêng. Tuy nhiên chỗ mình hơi xa trung tâm (7-8km), mất khoảng 10Rs (4000VND) đi bằng tempos đến trung tâm. Nếu rảnh mình có thể chở các bạn đi chơi bằng xe đạp :D

Ý tưởng của bạn rất thú vị, mình đã đọc hết topic này cũng như blogspot của bạn, nó truyền cảm hứng cho mình và với ý nghĩ, một ngày nào đó mình cũng sẽ lên kế hoạch cho một chuyến đi như thế.

Mong quý vị PHƯỢT hiểu , hãy chuẩn bị,sẵn sàng (Tin với câu chuyện 700$$ đi vòng quanh TG của xxxx...? tôi xin sorry !!!

Trân Trọng
Một thử thách thực sự, mình tin như vậy.

Các bạn đã dám mơ ước (vì không phải ai cũng dám nghĩ đến điều đó) và dám thực hiện mơ ước đó. Điều đó rất đáng quí, chuyến đi không hẹn ngày về sẽ đem lại những thử thách khủng khiếp và cũng hứa hẹn những niềm vui và những trải nghiệm quí giá không sao kể xiết.

Chỉ có điều các bạn có dành ra 1 chút thời gian để nghĩ đến cha mẹ già của mình sẽ sống trong lo âu như thế nào khi con mình cất bước ra đi không hẹn ngày về không? Các cụ dĩ nhiên cũng tự hào vì con mình đã trưởng thành, đã có thể thực hiện được những việc lớn lao. Tuy nhiên, điều đó liệu có ngăn được nỗi lo sợ của các vị phụ huynh về những nỗi hiểm nguy ở nơi đường xa xứ lạ đang chực chờ đe dọa con mình không?

Các bạn có nghĩ đến cảnh cha mẹ mình ở nhà ngày ngày gõ mõ tụng kinh hay lần chuỗi cầu khấn các đấng trên cao phù hộ cho con mình đón lành tránh dữ, chân cứng đá mềm không? Có nghĩ đến mâm cơm hàng ngày của gia đình khuyết đi 1 chỗ, các thành viên còn lại nói nói cười cười để trấn an bản thân và làm an lòng các thành viên khác mà trong lòng héo hon không?

Mình thấy các bạn rất hào hứng, rất nhiệt tình vạch ra kế hoạch cho bản thân nhưng mình không thấy có bạn nào viết chữ nào về việc an bài công việc ở nhà và về các vị phụ huynh cả; thế nên mình lại thấy thương và lo cho các cụ ở nhà, chứ không phải là cho các bạn - sorry nhé :D (các bạn là thanh niên trai tráng, đang lúc dương khí đại thịnh, gặp rồng giết rồng, gặp khủng long ăn thịt khủng long thì việc gì người khác phải thương, phải lo :D).

P/S; mình đồng ý với bạn AnhsonQ về tình hình an ninh trật tự ở các nước Nam Mỹ. Ngay cả tham tán sứ quán VN ở Braxin khi lên thăm tượng chúa Cứu thế ở Rio cũng bị bắt cóc để đòi tiền chuộc đấy ạ.

@Jungle: Một ý tưởng rất hay vì mình cũng ấp ủ ý định đi nước nào thì sẽ kiếm việc làm ở nước đó để có chi phí đi nước tiếp theo. Khổ cái là mình vẫn còn vướng bận nhiều thứ quá và tự thấy mình chưa có đủ dũng khí cũng như kinh nghiệm để đối phó với những trở ngại tại các nước kém an ninh. Mình đã đọc qua những bài viết của bạn về Paris & Barcelona. Bạn đã là thành viên của diễn đàn này từ năm 2007 thì không phải là một người amateur rồi :). Với một bề dày kinh nghiệm du phượt như thế thì hành trình này của bạn sẽ không quá khó khăn. Và chắc chắn bạn cũng đã phải sắp xếp yên ổn mọi việc trong gia đình và được sự tin tưởng tuyệt đối của cha mẹ. Chúc bạn có chuyến đi thành công và nhớ ghi lại những trải nghiệm khó quên trên đường đi nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back