What's new

Vòng Quanh Việt Nam - 10/10/10 - 100 ngày - 10.000 km

Với chuyến đi để đời 108 ngày, không đơn thuần chỉ là chuyến đi xuyên Việt từ Bắc vào Nam, đi hết 63 tỉnh thành với gần 16.000 km, chụp hơn 25.000 tấm ảnh và ghé từ 300--> 500 điểm trên khắp mọi miền đất nước... Có thể nói anh là một trong những người đầu tiên của NOI.VN có chuyến đi khám phá Việt Nam kỷ lục này. Đó là _DENY_ Lâm Minh Hiệp.

Ruabebe: Chào Deny, được biết anh đang thực hiện hành trình xuyên Việt, hiện anh đang ở Cần Thơ vào ngày thứ 104, anh có thể cho mọi người biết thêm thông tin về chuyến đi này hay không?

Deny: Chuyến đi này mình thực hiện trong 108 ngày, khởi hành từ TPHCM vào ngày 10/10/2010, đi khắp 63 tỉnh thành. Mình đã chụp khoảng 25.000 tấm ảnh ở khắp mọi miền đất nước và đi được gần 16.000 km, chi phí cho chuyến đi này là 25 triệu đồng.

Deny và con ngựa sắt trên địa phận Campuchia giáp với tỉnh Đồng Tháp

Mũi Sa Vĩ - Móng Cái

Ruabebe: Đúng là những con số kỷ lục, theo anh những yếu tố quan trọng nhất để có thể hoàn thành được chuyến du hành ấn tượng này?

Deny: Theo mình điều quan trọng nhất là phải vượt qua bản thân mình, nhiều lúc thấy cô đơn và nhớ nhà kinh khủng muốn bỏ về cho xong nhưng mình quyết tâm phải làm cho bằng được. Bên cạnh đó phải có 1 khoản tiền dự phòng, sắp xếp được thời gian và phải có đủ sức khỏe cho chuyến đi dài ngày.

Deny giao lưu cùng hội Cần Thơ

Trên chợ nổi Cái Răng Cần Thơ

Ruabebe: Anh đã chuẩn bị thế nào?

Deny: Điều cần chuẩn bị trước tiên là kỹ năng và kinh nghiệm, từ khi còn niên thiếu mình đã thực hiện nhiều chuyến du lịch bụi dài ngày. Chỉ có miền Bắc là mình chưa đi, miền Nam và miền Trung mình đã đi hết rồi nên có thể xem đó là sự chuẩn bị khá tốt. Ngoài ra còn các vật dụng thiết yếu như quần áo, đồ nghề sửa xe, lều võng, thuốc men, áo ấm (vì mình đi ngay đợt rét ở miền Bắc), máy ảnh, thẻ nhớ và ổ cứng di động nữa.

Thác Bản Giốc- Cao Bằng

Ruộng bậc thang - Yên Bái

Ruabebe: Khi anh quyết định đi, gia đình có phản đối không vì đây là 1 chuyến đi dài ngày và khó khăn?

Deny: Bố mẹ mình chỉ hơi lo lắng thôi nên dặn dò đi đường cẩn thận và giữ gìn sức khỏe. Thỉnh thoảng mình cũng điện về hỏi thăm gia đình nhân dịp 20/10, 20/11 vì mẹ và em gái mình đều là giáo viên. Thỉnh thoảng bố mình cũng điện hỏi thăm và đều biết mình đang ở đâu, có lẽ vì trước kia ông cũng đi đây đó nhiều.

Ruabebe: Vậy anh vốn dĩ là con nhà nòi(cười), mục đích của chuyến đi này?

Deny: Trước tiên là thỏa mãn niềm đam mê, tìm hiểu cuộc sống con người Việt Nam trên mọi miền đất nước, đi thăm thú bạn bè, tìm hiểu và thưởng thức nhiều món ăn đặc sắc, tham quan những danh lam thắng cảnh và lưu lại những khoảnh khắc tuyệt vời của đất nước và con người Việt Nam.

Thác Tiên - đèo gió xã Nấm Dẩn huyện Xín Mần tỉnh Hà Giang

Ruabebe: Trên đường đi có những khó khăn gì không?

Deny: Trong quá trình di chuyển mình cũng gặp không ít vấn đề, nhiều khi xe bị hết xăng mình phải dắt bộ gần 2 cây số, nếu xe bị hư hỏng nhẹ hoặc bị lủng bánh mình có thể tự sữa chữa. Nhiều đêm phải xin ngủ nhờ ở nhà dân, trường học, ủy ban hay lán trại của công nhân. Thậm chí có đêm phải tá túc ở gầm cầu. Có lần khi mình đang trên đường Hồ Chí Minh thuộc địa phận tỉnh Quảng Nam, khi xuống dốc cầu, đường có nhiều đất đá do xe tải làm vung vãi nên xe mình bị trượt bánh làm mình té khỏi xe. Kết quả là chân mình bị vết thương khá lớn vẫn còn đây này (cười). Đáng tiếc nhất là mình đã đánh mất máy ảnh còn lưu giữ hình ảnh của 4 ngày trước đó với hơn 2.000 tấm ảnh và khoảng 5 ngày sau không có máy ảnh để dùng cho đến khi mua được máy ảnh mới.

Đôi khi phải ngủ dưới gầm cầu

Gầm Cầu Sông Bung

Ruabebe: Kỷ niệm nào thật đáng nhớ với anh?

Deny: Đêm noel, mình đang trên đường Hồ Chí Minh thuộc Khe Sanh -Lao Bảo- tỉnh Quảng Trị. Rừng núi hoang vu vắng vẻ nhưng có 1 nhà thờ sáng rực cả 1 ngọn đồi, đứng trên đó có thể thấy toàn cảnh Khe Sanh.Tham dự đa số là người dân tộc Vân Kiều, họ tổ chức rất hoành tráng với chợ ẩm thực, bốc thăm trúng thưởng, mở nhạc Rock và chơi lôtô bằng nhạc Rap rất độc đáo, Ngay cả ở TPHCM mình cũng chưa thấy buổi Noel nào tổ chức thú vị như vậy (cười).

Ruabebe: Ẩm thực là một phần không thể thiếu, anh có thể cho mọi người biết thêm về món ăn giữa các vùng miền được không?

Deny: Mình thấy món ăn miền Nam là phong phú nhất, có rất nhiều món để lựa chọn. Món ăn miền Bắc thì ít hơn nhưng lại chú trọng vào cách trình bày món ăn và cách thưởng thức, vị ăn hơi lạt hơn so với miền Nam. Món ăn miền Trung ít phong phú nhất và chủ yếu là các món cay, nóng và khô.

Tô Thắng Cố 25 nghìn đồng.

Chảo Thắng Cố

Ruabebe: Món ăn nào làm anh ấn tượng nhất?

Deny: Mình ấn tượng nhất là 2 món: Thắng Cố và Raban. Món Thắng Cố ở Lào Cai,lòng trâu bò được rửa sơ qua, cắt ra bỏ hết vào chảo nấu xong rồi múc ra tô ăn với cơm hoặc nhắm rượu, ai kén ăn sẽ rất khó ăn do lạ miệng (cười). Món Raban ở Gia Lai gồm muối ớt giã với đọt cải xanh ăn với cơm rất độc đáo.

Trên đỉnh phanxipang

Nhịp sống chợ nổi Cái Răng - Cần Thơ

Ruabebe: Chỉ còn 4 ngày nữa là anh sẽ hoàn thành chuyến hành trình, anh có lời nào muốn chia sẻ với các bạn trẻ không?

Deny: Tuổi trẻ thường có ước mơ và hoài bão, các bạn hãy bắt tay vào thực hiện ngay. Nhưng trước khi làm chuyện gì cũng phải có sự chuẩn bị chu đáo và quyết tâm làm đến cùng nhất định các bạn sẽ làm được. Chúc các bạn thành công.

Ruabebe: Chào Deny, chúc anh sẽ gặt hái được nhiều thành công trong cuộc sống, rất vui vì được trò chuyện cùng anh và hy vọng sẽ sớm được gặp lại anh tại Cần Thơ.

Hầm Đơcatori

Cầu gỗ Bình Thạnh- Phú Yên dài hơn 800m (dài nhất VN)

Hiện tại deny đã hoàn thành chuyến đi của mình và đang đón tết cùng gia đình ở Bà Rịa,Vũng Tàu. Chúc anh và gia đình một năm mới an khang, hạnh phúc.

Thực hiện bởi Ruabebe

http://hoi.noi.vn/Hoi_Can_Tho/postdetails/333/1256/4282273/2011/2/3/108-ngay-cung-deny-kham-pha-viet-nam

Re: Vòng Quanh Việt Nam - từ 10/10/10 - 100 ngày - 10.000 km

Ngày thứ 24: Ninh Bình và những điều mới mẻ..

Chia tay các anh chị Thanh Hóa, đoàn vượt cầu Hàm Rồng tiến về Ninh Bình, trên đường đi có ghé Đền Thờ và khu di tích Bà Triệu, rất tiếc là ngang qua động Từ Thức trời chuyển tối nhanh nên đoàn không ghé được.

Sau hki tới Ninh Bình, bạn của pipip là Dũng đã đón đoàn và dẫn đi tới chỗ nghỉ

Ấn tượng đầu tiên là: Giá cả thuê phòng khá cao cộng với cách tính tiền rất ngộ, thường thì những nơi khác thuê phòng giá cả tính trong 1 ngày (đến 12h trưa là gia hạn) nhưng ở đây giá chỉ ngủ qua đêm, sáng phải trả phòng, và muốn thì tối thuê tiếp. Hỏi vài chỗ cũng y chang nhau và giá khoảng 150k-180k chỉ để ngủ qua đêm!? Đối với bọn phượt mình, giá đó không chấp nhận được :D
Thôi thì hỏi vài nơi khác, nhưng tiếp theo là cái ấn tượng nữa: giọng miền nam giá khác và giọng miền bắc giá khác ^^,
Rõ ràng trên danh thiếp ghi: 3-6-10-12$ là cao nhất cho 1 ngày (hay đêm?!) nhưng khi mình gọi hỏi, thì giá là 18$ không bớt. He he, làm gì có chuyện ngủ 1 đêm tốn khoảng 380k mà Deny này chịu được, thôi bái bai không lưu luyến. Được sự tận tình tìm kiếm của một chị điều hành tua và Dũng, nhà mình tìm đc 1 khách sạn cho thuê giá 180k, phòng to, 2 cái giường, 4 cái gối (tuy là có 3 người ngủ thôi :D) mọi thứ đủ cả chỉ thiếu Wifi.

Vì trời tối, khoảng 9h rồi nên Dũng ra về còn anh em cũng ngủ để hôm sau đi tham quan

Buổi sáng, 10h 3 anh em mới mò ra, điểm đầu tiên là Tràng An, nhưng.. chạy qua luôn ghé Hoa Lư trước, cùng với đền thờ và lăng mộ Vua Đinh Tiên Hoàng, Vua Lê Đại Hành và ngọn núi Yên Ngựa, quần thể này cũng khá phong phú và đoàn bổ sung hết các điểm vào bộ sưu tập. Nơi đây đã sinh ra một "ân tượng" tiếp theo, đó là người xin tiền rất dai và sẵn sàng "thối" lại cho bạn nếu bạn không có tiền lẻ :D
hơn 3h chiều, sau khi ăn Dê Núi Ninh Bình chính hiệu tại nơi "thả dê" đaòn đi chùa Bái Đính.

Chùa Bái Đính và những cái "nhất", cái ấn tượng đầu tiên là: Bãi để xe nhếch nhác nhất, hoang sơ nhất, và nơi cửa phật mà cãi nhau, giành nhau đến nản.

Đây là một câu chuyện dài mà khi khác kể chi tiết hơn trong một tình huống khác, có thể nói, ngôi chùa to lớn nhất Việt Nam chắc cũng chỉ có thế, còn thành tâm hay là nơi tu hành, chắc là không..

Hic. Em là dân Ninh Bình đây ạ. Tiếc là trong thời gian bác XV thì em lại ko lên tham gia diễn đàn dc. Nếu có tham gia có thể em sẽ xắp xếp dc chỗ nghỉ cho anh chứ ko cần phải ra nhà trọ như thế :(
Tiếc là đã để lại kỉ niệm buồn cho anh trong chuyến đi khi qua Ninh Bình như vậy.
Chúc mừng anh đã thành công trong chuyến XV lần này...
Ước gì em cũng đủ khả năng tài chính và sức khỏe, thời gian để có thể làm dc như anh :D

Chào bạn Taisuke, dù sao thì mình cũng có vui có buồn vì có thấy những mặt trái như vậy, nếu chỉ thấy cái gì cũng tốt đẹp, chắc là không được những gì nên cảm nhận phải không bạn..
Cả đất nước mình là một câu chuyện dài, những con người mỗi vùng miền đều có những phong cách, tập quán, quan điểm và suy nghĩ khác nhau..

Chào bạn Taisuke, dù sao thì mình cũng có vui có buồn vì có thấy những mặt trái như vậy, nếu chỉ thấy cái gì cũng tốt đẹp, chắc là không được những gì nên cảm nhận phải không bạn..
Cả đất nước mình là một câu chuyện dài, những con người mỗi vùng miền đều có những phong cách, tập quán, quan điểm và suy nghĩ khác nhau..

Đúng là vậy anh ạ. Nhưng cũng tiếc anh chưa có nhiều kỉ niệm đẹp về quê hương em. Thật thà mà nói em ở đây bao nhiêu năm rồi nhưng vẫn còn chưa đi dc hết các nơi trong tỉnh, Phục anh thật, Nếu có dịp ra bắc lần nữa, nếu có thời gian thì em mong anh qua Ninh Bình thêm 1 lần nữa :D

Chào Deny! Mình ấp ủ chuyến XV đã mấy năm nay rồi nhưng không biết bao giờ mới có thể thực hiện được. Muốn được tận mắt thấy, tận tay sờ những di tích, danh thắng. Mong Deny chia sẻ tỉ mỉ để ngươì đi sau có thể rút kinh nghiệm.

em khâm phục bác thật, nếu gọi là sư phụ cũng không quá lời...em chỉ mới hoạt động bán kính tầm 500km từ Sài Gòn thôi hà !!!

chắc 2 năm nữa em mới làm 1 chuyến kinh điển như bác thế này...hiện giờ chưa đủ kinh phí, thời gian...100 ngày thì không tới, tầm 20-30 ngày xuyên Việt em sẽ làm !!!

Last edited by a moderator:
Cảm ơn các bạn đã quan tâm, theo dõi topic, hiện nay mình đang ở SG, bạn nào muốn XV muốn trao đổi với mình đều ok cả ^^, có một điều mình cũng cảm thấy may mắn, đó là suốt cuộc hành trình không có nhiều bất trắc, trở ngại về thời tiết, con người, xe cộ.. cộng với khoản tiền xăng năm ngoái là 16.400 (lên vùng cao tây bắc là 17.300) nên chi phí so với năm nay (và tương lai) sẽ là một con số không nhỏ..

Kinh nghiệm thì mỗi người mỗi khác, mình chỉ có thể nói, để mà các bạn hình dung sơ qua như thế nào, còn lại các bạn nhắm mắt mà chạy, như thế sẽ thấy thú vị hơn là biết hết qua người khác rồi, qua đó, các bạn cũng có những khám phá mới mà người đi trước chưa thấy..

Sau nữa, đó là tất cả đều có sự thay đổi, xây lên, phá bỏ, tôn tạo, cải tiến.. tất cả làm cho nó thay đổi, mỗi ngày mỗi khác, mỗi tháng mỗi khác, 1 năm khác hẳn, và 10 năm thì không còn nhận ra luôn...

Nếu đã quyết định, hãy làm ngay đi, đừng chần chừ.. ^^,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back