What's new

[Chia sẻ] Vùng núi phía Tây Nghệ An

Vinh, ngày 16/7/2008.(beer)(BB)
5h30 từ Vinh (city), đồng hồ km xe máy chỉ 30044, bắt đầu chuyến phượt Pù Mát ấp ủ từ hơn một năm nay. Hôm nay trời mát (nghe TV nói thế, ko biết sao), nhưng lại là ngày 14 âl, một ngày không may mắn với suy nghĩ của nhiều người.
Cung này dài khoảng 280km, bắt đầu từ Vinh, qua Nam Đàn rồi Đô Lương bằng Quốc lộ 15A, từ Đô Lương rẽ sang Quốc lộ 7 sang Anh Sơn rồi đến Con Cuông, những huyện miền núi phía tây của Nghệ An. Lượt về sẽ đi cùng đường 7 cho tới Yên Thành, từ đây rẽ sang Tỉnh lộ 34 qua Nghi Lộc, ra Quốc lộ 1A về Vinh. Trên đường 34 có một nhà thờ đá Bảo Nham.Tớ dự tính nếu buổi chiều về sớm thì sẽ qua nhà thờ đá này tham quan một vòng. Nhưng cuối cùng đã không thành công, đành để qua dịp khác.
6h15, Nam Đàn – quê hương của Chủ Tịch Hồ Chí Minh, bây giờ đã là mùa lúa tốt. Những cánh đồng lúa trải rộng đến những ngọn núi mờ mờ. Không thể nói là nó đẹp bằng ruộng bậc thang ở Mù Căng Chải, Tú Lệ, Than Uyên trong chuyến phượt của các bác Windysmile, Quyuce, Vioshrek được. Nhưng mà đấy cũng là một đặc trưng của vùng trung du (ít nhất thì là tớ nghĩ như thế). Mới sáng sớm nên những hạt sương còn chưa kịp bốc hơi bay đi. Cả một cánh đồng mênh mông chỉ có một màu xanh của lúa non.

Chụp một tấm hình từ cánh đồng lúa, chỉ là tay máy nghiệp dư thôi nhưng tớ nghĩ thế này cũng là đẹp lắm rồi.

Đường 15A, tớ không có được nhiều thông tin về nó, nhưng nghe nói rằng con đường này có từ thời kháng chiến chống Mĩ, và có cả một huyền thoại về những cô gái thanh niên xung phong ở Truông Bồn, một địa danh lịch sử. Họ đã hy sinh khi tuổi đời còn rất trẻ để bảo vệ Tổ Quốc. Con đường này khá vắng, so với Quốc lộ 1A thì nó vắng và ngắn hơn khi đi từ Vinh về các huyện miền núi phía Tây. Chính và vậy mà hôm sau có bạn nào phượt cung này thì nên đi đường này hơn.Bởi vì như thế sẽ đi qua Nam Đàn, có gì tiện thể vào thăm quê Bác Hồ, cách con đường này chừng 7km nữa. Còn nếu là dân phượt từ ngoài Bắc vào thì đến ngã 3 TT Diễn Châu rẽ phải vào đường 7 đi tiếp chừng 35 km nữa là đến Đô Lương.

7h30, bọn tớ đến Đô Lương. Cầu Đô Lương bắc qua sông Lam. Không có kỉ niệm gì đáng nhớ về nó nhưng khi tớ đi qua đây lúc bé thì nó là chỉ một chiếc cầu phao. Mùa nước lên thì phải qua phà. Cũng khá thú vị.

Mấy bạn trẻ đi cuồn cuồn, ảnh ọt dung dị nhưng rất sống động đọc thích thật.

Mà sao phải ấp ủ cả năm mới đi được nhỉ?

Bác ơi, phải ấp ủ cả năm là vì cung này em định đi từ hè năm ngoái kia, nhưng sau phải hoãn lại vì đk sức khỏe không cho phép. Ra HN 1 năm rồi giờ về nghỉ hè mới đi được đấy ạ.

Lạ nhỉ? tớ thế này mà chỉ có thiếu thời gian thôi chứ sức khỏe thì ai cày mình bừa, ai đưa mình đẩy. Chú trẻ thế cơ mà?

Xa xa thi thoảng lại gặp những bản làng của người Đan Lai.

^^.

Đây không phải bản của người Đan lai mà là bản Thìn của người dân tộc Thái bạn ạh. Nếu muốn đi lên bản của người Đan Lai phải ngược dòng sông Giăng từ đập Phà Lài. Từ đó, lần lượt sẽ đi qua 3 bản nhỏ của người Đan Lai, bản xa nhất mất khoảng 3h đồng hồ nếu con nước lớn và không phải kéo thuyền mắc cạn.

Bản Thìn​

Chà, đồng chí Mũ đen này làm mình thèm về quê quá (c)
Có bác phượt nào biết là chè thì vụ thu hoạch của nó như thế nào không ạ ?
Em nhìn thấy cái nương chè trong topic này thèm thuồng quá

Chè thường thu hoạch gần như quanh năm bạn ạh. Theo như tớ biết từ những Nông trường chè ở Bảo Lộc thì mỗi năm chỉ có 1, 2 tháng gì đó để dưỡng chè thôi.
Có một số loại chè hái khi mặt trời chưa lên, những giọt sương sớm còn đọng dầy trên lá. Có những loại chè thì lại hái vào giữa buổi sáng hoặc nửa buổi chiều tuỳ theo khí hậu khu vực và cách chế biến của người trồng.

Cái hồi bọn em đi thuyền trên sông Giăng ,đồng chí kiểm lâm lái thuyền bẻ bánh lái té nước đùa thuyền kia .Thế là nó chơi lại đâm thẳng vào thuyền em ,những tưởng là tránh được ai ngờ lại chết máy do dính nước mới đau :))....may là lúc đó cúi người xuống tránh kịp ,chỉ tội hai con em xinh xinh cùng thuyền sợ quá hét toáng lên :D.Làm mặt hai bác kiểm lâm tái xanh .

Bác ơi, phải ấp ủ cả năm là vì cung này em định đi từ hè năm ngoái kia, nhưng sau phải hoãn lại vì đk sức khỏe không cho phép. Ra HN 1 năm rồi giờ về nghỉ hè mới đi được đấy ạ.

Sắp tới có mần chuyến mô lên trên nớ nựa không bác, cho em bám càng theo với...
Đang định mần một chuyến lên Miền Tây Xứ Nghệ mà chưa mần được, mới chỉ mần được Tây Hà Tĩnh và Cầu Treo mà chưa được lên Mường Xén và Nậm Cắn...

Khi mô đi ới em câu bác nhá...

Đây không phải bản của người Đan lai mà là bản Thìn của người dân tộc Thái bạn ạh. Nếu muốn đi lên bản của người Đan Lai phải ngược dòng sông Giăng từ đập Phà Lài. Từ đó, lần lượt sẽ đi qua 3 bản nhỏ của người Đan Lai, bản xa nhất mất khoảng 3h đồng hồ nếu con nước lớn và không phải kéo thuyền mắc cạn.

Bản Thìn​

Vậy ạ, h nghe bác nói em mới biết. Em vào tận chân thác (chỗ nhà lá) hỏi thì thấy mấy người quản lí nói thế chứ thực hư thế nào thì em chịu.

Cái hồi bọn em đi thuyền trên sông Giăng ,đồng chí kiểm lâm lái thuyền bẻ bánh lái té nước đùa thuyền kia .Thế là nó chơi lại đâm thẳng vào thuyền em ,những tưởng là tránh được ai ngờ lại chết máy do dính nước mới đau :))....may là lúc đó cúi người xuống tránh kịp ,chỉ tội hai con em xinh xinh cùng thuyền sợ quá hét toáng lên :D.Làm mặt hai bác kiểm lâm tái xanh .

Thế bác đã tắm Sông Giăng chưa bác, đợt tháng 6 vừa rồi em cũng có chuyến đột xuất qua đó. Chạy thẳng một mạch gần qua Lào. Lúc về được ngâm mình trong sông Giăng đã lắm bác ah. Mỗi tội đá nhiều rêu nên trơn và nước chảy xiết rất mạnh. Đã thế lúc về còn đi ngang qua lán đãi vàng. Ớn quá chạy thẳng luôn.

Sắp tới có mần chuyến mô lên trên nớ nựa không bác, cho em bám càng theo với...
Đang định mần một chuyến lên Miền Tây Xứ Nghệ mà chưa mần được, mới chỉ mần được Tây Hà Tĩnh và Cầu Treo mà chưa được lên Mường Xén và Nậm Cắn...

Khi mô đi ới em câu bác nhá...
Cung này chắc tới đây em tạm dừng. Hiện tại em có cung Quỳ Châu, Quỳ Hợp (thác Xao va, hang bua, thẩm ồm, thẩm chạng) đang nằm trong "quy hoạch", lúc nào "thi công" sẽ hú bác. (BB) (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back