What's new

[Chia sẻ] Vùng núi phía Tây Nghệ An

Vinh, ngày 16/7/2008.(beer)(BB)
5h30 từ Vinh (city), đồng hồ km xe máy chỉ 30044, bắt đầu chuyến phượt Pù Mát ấp ủ từ hơn một năm nay. Hôm nay trời mát (nghe TV nói thế, ko biết sao), nhưng lại là ngày 14 âl, một ngày không may mắn với suy nghĩ của nhiều người.
Cung này dài khoảng 280km, bắt đầu từ Vinh, qua Nam Đàn rồi Đô Lương bằng Quốc lộ 15A, từ Đô Lương rẽ sang Quốc lộ 7 sang Anh Sơn rồi đến Con Cuông, những huyện miền núi phía tây của Nghệ An. Lượt về sẽ đi cùng đường 7 cho tới Yên Thành, từ đây rẽ sang Tỉnh lộ 34 qua Nghi Lộc, ra Quốc lộ 1A về Vinh. Trên đường 34 có một nhà thờ đá Bảo Nham.Tớ dự tính nếu buổi chiều về sớm thì sẽ qua nhà thờ đá này tham quan một vòng. Nhưng cuối cùng đã không thành công, đành để qua dịp khác.
6h15, Nam Đàn – quê hương của Chủ Tịch Hồ Chí Minh, bây giờ đã là mùa lúa tốt. Những cánh đồng lúa trải rộng đến những ngọn núi mờ mờ. Không thể nói là nó đẹp bằng ruộng bậc thang ở Mù Căng Chải, Tú Lệ, Than Uyên trong chuyến phượt của các bác Windysmile, Quyuce, Vioshrek được. Nhưng mà đấy cũng là một đặc trưng của vùng trung du (ít nhất thì là tớ nghĩ như thế). Mới sáng sớm nên những hạt sương còn chưa kịp bốc hơi bay đi. Cả một cánh đồng mênh mông chỉ có một màu xanh của lúa non.

Chụp một tấm hình từ cánh đồng lúa, chỉ là tay máy nghiệp dư thôi nhưng tớ nghĩ thế này cũng là đẹp lắm rồi.

Đường 15A, tớ không có được nhiều thông tin về nó, nhưng nghe nói rằng con đường này có từ thời kháng chiến chống Mĩ, và có cả một huyền thoại về những cô gái thanh niên xung phong ở Truông Bồn, một địa danh lịch sử. Họ đã hy sinh khi tuổi đời còn rất trẻ để bảo vệ Tổ Quốc. Con đường này khá vắng, so với Quốc lộ 1A thì nó vắng và ngắn hơn khi đi từ Vinh về các huyện miền núi phía Tây. Chính và vậy mà hôm sau có bạn nào phượt cung này thì nên đi đường này hơn.Bởi vì như thế sẽ đi qua Nam Đàn, có gì tiện thể vào thăm quê Bác Hồ, cách con đường này chừng 7km nữa. Còn nếu là dân phượt từ ngoài Bắc vào thì đến ngã 3 TT Diễn Châu rẽ phải vào đường 7 đi tiếp chừng 35 km nữa là đến Đô Lương.

7h30, bọn tớ đến Đô Lương. Cầu Đô Lương bắc qua sông Lam. Không có kỉ niệm gì đáng nhớ về nó nhưng khi tớ đi qua đây lúc bé thì nó là chỉ một chiếc cầu phao. Mùa nước lên thì phải qua phà. Cũng khá thú vị.

Mấy bạn trẻ đi cuồn cuồn, ảnh ọt dung dị nhưng rất sống động đọc thích thật.

Mà sao phải ấp ủ cả năm mới đi được nhỉ?

hjhj, sao mà cả năm mới ấp ủ đi nhỉ, thích là nhích thôi phải không ạ
tiêu chí phượt của em là, xăng đầy bình, lương thực đầy đủ, tiền thì tất nhiên là có đủ dùng, và đặc biệt là..."phượt vọng"
chuyến đi của bạn chủ topic quả là rất thú vị, phong cảnh bình dị và hoang sơ, phượt thủ dù lần đầu ra quân song chuẩn bị khá chu đáo về lịch trình, lương thực, xe cộ, xiền...
chúc bạn có thêm nữa những chuyến đi vui vẻ, thành công

Mấy bạn trẻ đi cuồn cuồn, ảnh ọt dung dị nhưng rất sống động đọc thích thật.

Mà sao phải ấp ủ cả năm mới đi được nhỉ?

Anh ơi! Đâu phải ai cũng có điều kiện đi đâu. Khi đi làm thì không có time, còn khi đi học thì không có tiền.
Em thấy cũng hơi khó. Nói ra mấy anh bảo thằng em kể lễ chứ thực ra SV mà có tiền thử coi. đi ầm ầm luôn

Em đang ấp ủ chuyến Nam Cát Tiên mà đang thiếu kinh phí chắc lần này phải phượt bằng xe đạp thôi (SG-NCT) gần 125km chứ ít ỏi gì.

đi vào khe Kèm chỉ khoái nhất là cái đoạn rừng trúc và cái thác, hic, cách đây mấy năm e vào mà ko mảy may thấy một con động vật nào, hic, may mà hú họa có tiếng chim hót và vo ve côn trùng. Im lặng đáng sợ. Nhưng được cấy cảm giác mình lọt thỏm như giữa mênh mông trời đất và cây, sướng! Ai đi khe Kèm mà ko vòng qua đi thuyền sông Giăng thì công nhận quá phí thật.Non nước xanh tuyệt vời lun. Mà e thấy đi thuyền sông Giăng đắt kinh ah. Ko nhớ rọ nựa nhưng hình như 50k/người để đi 30 phút trên thuyền, 100k để đi xa hơn tí ( cách đây 4 năm), hix.
Hy vọng được xem các anh các bác post bài về những cung mới quê ta.

đi vào khe Kèm chỉ khoái nhất là cái đoạn rừng trúc và cái thác, hic, cách đây mấy năm e vào mà ko mảy may thấy một con động vật nào, hic, may mà hú họa có tiếng chim hót và vo ve côn trùng. Im lặng đáng sợ. Nhưng được cấy cảm giác mình lọt thỏm như giữa mênh mông trời đất và cây, sướng! Ai đi khe Kèm mà ko vòng qua đi thuyền sông Giăng thì công nhận quá phí thật.Non nước xanh tuyệt vời lun. Mà e thấy đi thuyền sông Giăng đắt kinh ah. Ko nhớ rọ nựa nhưng hình như 50k/người để đi 30 phút trên thuyền, 100k để đi xa hơn tí ( cách đây 4 năm), hix.
Hy vọng được xem các anh các bác post bài về những cung mới quê ta.

O nói răng? Đi vào đến bản Đan Lai 2, cả đi và về hơn nửa ngày mà chỉ 300k/ chuyến cho 3 người mà.
Dân "nhút" mà cũng bị "gà" à?

Ơ, e nói thật mà, có lẽ hồi nớ e cũng gà thật, vô bị chém ở cái đoạn đi thuyền trên sông Giăng, chộ thuê thuyền đắt thật mà. A có đi thuyền ko đó?

đ/c này có phong cách phượt vui phết: quần ngố (deck phải, gọi là quần đùi thì đúng hơn) + dép tổ ong...

xưa nay cứ quen với hình ảnh các bác phượt nhà mình lên rừng là lỉnh kỉnh quần áo rằn ri (trông cứ như lính đánh thuê), khăn, áo, đồ nghề :D

em vô phép lan man thêm tí:

nếu nói về miền Tây xứ Nghệ thì topic này còn khiêm tốn lắm. em nghe các cụ giáo sư sinh học phán: vùng rừng núi phía Tây xứ Nghệ cho đến giờ vẫn còn rất nhiều điều thú vị chưa được khám phá, có nhiều nơi còn chưa có dấu chân người đặt tới (trừ người bản xứ), là vùng ít được nghiên cứu nhất trên toàn cõi Việt Nam này...

(câu này em update năm 2007, hồi em còn làm báo, lon ton vào ĐH Quốc gia chơi với mấy cụ bên khoa Sinh) sau đấy, các cụ còn nói thêm: khi mà thế giới tin chắc rằng không thể khám phá ra bất kì 1 loài động vật có vú hay động vật lớn nào nữa ở TK 20 thì uỳnh 1 phát năm 92 phát hiện ra Sao La ở Vũ Quang - Nghệ Tĩnh - nay là hà Tĩnh... các cụ tin rằng ở vùng núi phía Tây xứ Nghệ ấy giờ vẫn còn nhiều cái hay phết...

các bác 37 thử làm chuyến xem nhể...

biết đâu không phát hiện ra con thú có vú nào thì cũng được thấy một cơ số loài cũng có v... mà chả biết đâu, nếu có phát hiện ra con sâu, con bướm nào mới thì con sâu, con bướm ấy lại chả mang tên "bướm blackhat", "bướm chương nguyên" ấy chứ nhể :D

Em có ý kiên ạ. Con Cuông là phía Tây Nam của Nghệ an chứ ạ, vì thế mới được gọi là rốn gió Lào mà. Còn Nghĩa Đàn, Quỳ Hợp (và mấy huyện sau đấy nữa) mới là phía Tây. Em từ bé đến lớn suốt ngày nghe câu "ơi ai đã qua đây đất miền tây xứ nghệ...Phủ Quỳ xưa kia rừng thiêng nước độc". Đấy là bài hát của Nghĩa Đàn, chắc là không nhầm :D
Hồi 2006 em đi đi Con Cuông có vào khe Kèm, em ấy tượng với con đường vào đấy, đi xe máy ghê ghê, hơi sợ vì khúc khuỷu quá, rùi còn có món gà nướng với cơm lam chỗ bãi gửi xe nữa (cách thác 200m), đi tắm thác lên đói, ăn thấy ngon không chịu được. Em nghe nói bây giờ không còn món ấy nữa vì ông chủ đã bị lũ cuốn trôi năm 2007. Buồn thía.
Con Cuông là chuyến phượt đầu tiên của em nên em nhớ lắm, thời ấy là hs cấp 3 nên nghèo, đi thế thôi chứ làm gì có ảnh ọt gì. chắc hè này đi lại tìm cảm giác :D

Em có ý kiên ạ. Con Cuông là phía Tây Nam của Nghệ an chứ ạ, vì thế mới được gọi là rốn gió Lào mà. Còn Nghĩa Đàn, Quỳ Hợp (và mấy huyện sau đấy nữa) mới là phía Tây. Em từ bé đến lớn suốt ngày nghe câu "ơi ai đã qua đây đất miền tây xứ nghệ...Phủ Quỳ xưa kia rừng thiêng nước độc". Đấy là bài hát của Nghĩa Đàn, chắc là không nhầm :D
Hồi 2006 em đi đi Con Cuông có vào khe Kèm, em ấy tượng với con đường vào đấy, đi xe máy ghê ghê, hơi sợ vì khúc khuỷu quá, rùi còn có món gà nướng với cơm lam chỗ bãi gửi xe nữa (cách thác 200m), đi tắm thác lên đói, ăn thấy ngon không chịu được. Em nghe nói bây giờ không còn món ấy nữa vì ông chủ đã bị lũ cuốn trôi năm 2007. Buồn thía.
Con Cuông là chuyến phượt đầu tiên của em nên em nhớ lắm, thời ấy là hs cấp 3 nên nghèo, đi thế thôi chứ làm gì có ảnh ọt gì. chắc hè này đi lại tìm cảm giác :D

Lũ cuốn thì cuốn chứ có cửa làm ăn thì có người khác làm mà. Quán vẫn còn, món đó vẫn còn, chỉ có chất lượng đi xuống thôi=))

Đập Phà Lài hay còn gọi là Đập Thủy Lợi Môn Sơn. Từ đây đi thuyền ngược dòng sông Giăng sang đất bạn Lào.

Ngược dòng lên thượng nguồn bạn có thể ghé thăm nhiều bản của nhiều dân tộc ở ven sông, nghe nói có 5 bản thì phải nhưng chúng tôi chỉ ghé thăm bản thứ 2 dân tộc Đan Lai rồi quay ra.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back