What's new

Xứ sở sương mù

Cái này tớ viết cách đây gần 4 năm rồi, trong box English của TTVN. Thấy các bác có các topic về Châu Âu khá nhiều, nhưng UK chưa thấy, nên tớ lôi về.

Đây là các bài viết về UK thôi, không phải là du lịch gì lắm, chỉ có tính chất viết cảm nhận, những cái đã biết. Ảnh cũng có nhiều ảnh là copy chứ không phải hoàn toàn do tớ chụp, vì hồi ấy ko có máy ảnh, và không đi được nhiều nơi như thế.

Tớ ủng hộ nhiệt tình bạn Chitto kể lại kỷ niệm ngày xưa ở UK. Tớ cũng từng được đi học ở đó, khi về VN vẫn nhớ da diết những kỷ niệm ngày xưa, và thấy rất là tiếc hồi đó không viết nhật ký ghi lại, nên chỉ sợ mai này bận bịu, xtrít sẽ quên hết mất. Mọi người chê London bẩn và nhộn nhạo nhưng riêng tớ, tớ vẫn thấy London đẹp nhất, sôi động nhất. Ngoài việc thích những tòa nhà, cung điện nguy nga của UK, tớ còn rất thích những căn nhà nho nhỏ của người dân London. Họ quy hoạch thật là đẹp, nhà nào cũng giống nhau, nhỏ xinh như bao diêm, bên trong nhà rất là ấm cúng. Nhà chỉ có 2 tầng, có một cái vườn rất to fía sau nhà để làm BBQ thì tuyệt vời , tớ ko post được ảnh nên tả thì hơi khó tưởng tượng

Nhắn bác Chitto, cảm ơn bác đã viết 1 bài khái quát về lịch sử nước Anh, nhưng bác nên xem lại phần đánh giá công trạng của Richard Heart Lion của nước Anh. Tôi xem trong truyện Aivanhô, thấy ông vua này rất hay, là 1 ông vua hiệp sĩ, rất uy tín, dũng cảm, nhưng ông ấy bị em trai mình là John muốn đoạt ngôi vua, hãm hại, nên bị cầm tù ở nước ngoài rất lâu.

Last edited:
Nhắn bác Chitto, cảm ơn bác đã viết 1 bài khái quát về lịch sử nước Anh, nhưng bác nên xem lại phần đánh giá công trạng của Richard Heart Lion của nước Anh. Tôi xem trong truyện Aivanhô, thấy ông vua này rất hay, là 1 ông vua hiệp sĩ, rất uy tín, dũng cảm, nhưng ông ấy bị em trai mình là John muốn đoạt ngôi vua, hãm hại, nên bị cầm tù ở nước ngoài rất lâu.

Nếu chỉ nhờ đọc truyện thì chắc bác chitto ko cần xem lại đâu :)

Em lại hỏi hộ bạn em ạ. Mong các bác giúp đỡ.
Bạn em muốn hỏi địa chỉ hostel rẻ ở London ạ.
Em cảm ơn các bác.

Phía đông St’James Park là Guards Memorial - Đài tưởng niệm các chiến sĩ của hoàng gia trong Thế chiến I và II, có tượng của 5 người lính cầm súng đứng. (Tượng đài các Liệt sĩ vô danh nằm ở phía sau của Buckingham)

Khối đá trên tượng đài viết (tớ dịch thế này không biết có chính xác không):
“Vinh danh Thiên Chúa và Tưởng niệm các Sĩ quan, Hạ sĩ quan, Chiến sĩ và Vệ binh của Trung đoàn Bộ binh hoàng gia, những người đã hi sinh thân mình vì Đức vua và Quốc gia trong Đại chiến 1914-1918, và các Sĩ quan, Hạ sĩ quan, Chiến sĩ trong đội Kỵ binh ngự lâm, Trung đoàn Pháo binh hoàng gia, Quân đoàn Công binh hoàng gia, Quân đoàn Hậu cần hoàng gia, Quân đoàn Quân y hoàng gia, và các Đơn vị khác đã từng phục vụ cùng Sư đoàn cận vệ tại Pháp và Bỉ trong thời kì 1915-1918, những người đã ngã xuống trong cuộc đấu tranh vì Tự do cho thế giới”.

Tượng đài được dựng năm 1926, tám năm sau khi Thế chiến thứ nhất kết thúc. Đến khi kết thúc Thế chiến thứ hai, một dòng chữ nữa được khắc thêm vào bên dưới các bức tượng đồng:
“Tượng đài cũng để Tưởng niệm tất cả những liệt sĩ của sư đoàn Ngự lâm, những người đã hi sinh trong Thế chiến thứ hai và vì tổ quốc từ năm 1918”

TO THE GLORY OF GOD AND IN MEMORY OF THE OFFICERS, WARRANT OFFICERS, NON COMMISSIONED OFFICERS AND GUARDSMEN OF HIS MAJESTY’S REGIMÉNT FOOT GUARDS WHO GAVE THEIR LIVES FOR THE KING AND COUNTRY DURING THE GREAT WAR 1914-1918 AND OF THE OFFICERS, WARRANT OFFICERS, NON COMMISSIONED OFFICERS AND MEN OF THE HOUSEHOLD CAVALRY, ROYAL REGIMENT OF ARTILLERY, CORPS OF ROYAL ENGINEERS, ROYAL ARMY SERVICE CORPS, ROYAL ARMY MEDICAL CORPS AND OTHER UNITS WHO WHILE SERVING WITH THE GUARDS DIVISION IN FRANCE AND BELGIUM 1915-1918 FELL WITH THEM IN THE FIGHT FOR THE WORLD FREEDOM.

THIS MEMORIAL ALSO COMMEMORATES ALL THOSE MEMBERS OF THE HOUSEHOLD DIVISION WHO DIED IN THE SECOND WORLD WAR AND IN THE SERVICE FOR THEIR COUNTRY SINCE 1918

(Ảnh lấy trên mạng)

@Rome: tớ chịu, không biết bác nào đang ở bên ấy biết không.

@Rome

Bác cứ bảo bạn bác vào trang www.hostelworld.com chọn UK và London sẽ ra hàng đống hostel, rẻ có đắt có tha hồ mà chọn (từ 10 EURO đến 60...70 EURO đều có tất)

Bác Chitto cho tớ hỏi đi kiểu gì từ London đến Edinburgh là rẻ và tiện nhất. Trên đường có nên tạt qua Manchester, Liverpool, Birmingham...không?
Visa sang Anh chắc sang được North Ireland (thủ phủ Belfast) nhưng chắc không sang được Ireland với Dublin. Bắc confirm hộ tớ với. Tình hình hè này tớ quyết định ra đảo, bò ở đất liền mãi mỏi cẳng roài, nhất là khi xem xong Brave heart :D
Thanks bác

Rẻ thì có khi không đi với Tiện bác ạ.

Hồi trước đi gần thì tớ đi bằng coach, vì có được thẻ giảm giá nên bớt. Đi xa như Scotland thì dùng train, và... mượn thẻ giảm giá của bạn. Đi train thì thoải mái và nhanh nhất rồi - tất nhiên không kể máy bay.

Visa UK thì đến Belfast được, và hình như đi Durblin cũng được đấy bác ạ, vì hồi trước có ông bạn cũng đi Durblin rồi. Cái này bác nên hỏi chính chỗ cấp visa UK cho bác ấy thì chính xác hơn.

Tạt qua thành phố nào thì do sở thích của bác chứ. Man thì nổi tiếng với sân của MU, Liverpool thành phố cảng với Beatles, Birmingham thì gần đó có quê của Shakespear... Theo tôi thì đến UK, nếu bác có quan tâm thì có thể thăm một số lâu đài cổ, vì ở UK còn nhiều lâu đài cổ xưa hơn ở châu Âu lục địa.

Theo tôi thì nếu có điều kiện thì ở phía tây nam nên đến thăm Bath, phía bắc England thì thăm York. Đây là hai thành phố cổ có bản sắc nhất ở UK.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,477
190,100
Latest member
tohue6789
Back