What's new

[Hỏi đáp] Xin kinh nghiệm du lịch Úc khoảng 15 ngày

rainsea

Phượt thủ
Khoảng giữa tháng 9/2012 em có kế hoạch đi Úc và rong chơi bên đó khoảng 15 ngày, đọc thông tin của các bác trên web nhiều quá nên bị "tẩu hỏa nhập ma" chưa biết sắp xếp chương trình ra sao. Rất mong các bác lên giúp lịch trình chi tiết, nếu có bác nào ở Sydney cho em xin số điện thoại để giao lưu và tư vấn trực tiếp thì tốt quá ạ.
Thông tin về lịch trình của em:
1. Ngày đến Sydney: 15/9/2012 - Ngày về Sydney để bay về Việt Nam: 29/9/2012.
2. Ưu tiên đi các phương tiện công cộng (trừ máy bay) vì em có chế độ miễn phí đi xe bus, tầu điện, ...
3. Mong muốn của em là được thăm các danh lam thắng cảnh và địa danh nổi tiếng của Úc
Các bác giúp em lên lịch trình, và gợi ý các điểm ăn nghỉ, chơi trong thời gian trên.
Em cảm ơn các bác nhiều!

mình cũng đi Úc giữa tháng 9 này. Bạn ở Sydney không hết 15 ngày thì phí quá, kết hợp đi đâu đó nữa đi. Canberra, Byron Bay, Gold Coast chẳng hạn?

Mình đang xin thông tin đi các điểm trên nước Úc, trừ các điểm ở Sydney vì mình đã có 5 ngày lang thang ở đó rồi.

Vậy bạn đi Canberra xem hoa tulip, lễ hội hoa Floriade, rồi Byron Bay nè, rồi Gold Coast có mấy công viên giải trí Dream World, Underwater World....mấy chỗ đó đi xe bus được đó.

Cái này cũng hơi khó. Bác đi theo diện nào mà được đi miễn phí giao thông công cộng vậy. những điểm đến đẹp và nổi tiếng của Úc thì chỉ có 2 cách: 1 là mua tour . 2 là bác phải tự lái xe đến đó. Public transport chỉ có chạy lòng vòng city ( bus), hoặc có thể chạy thẳng đến một số điểm đến ( train), đi dọc sông ( feery) và đến một số nơi trên vinh nhỏ ( wharf). Còn đi train xuyên tiểu bang thì chắc chắn là phải mua vé rồi.
Sydney: the Rock, Sydney Harbor Bridge ( cầu cảng Sydney), Opera House ( nhà hát con sò), Watson bay ( đi dọc theo con đường bờ biển ra đến cửa biển), Blue Mountain ( co train đến đó), Manly beach, Taronga zoo, khu người Việt ở Cabramatta...
Melbourne: Great Ocean Road, Melbourne Aquarium, Three sister mt., Capt. Cook house....
Queensland: CBD, Great Barrier Reef, Gold Coast, Sunshine Coast....
Ngoài ra, còn có Uluru ( NT), Perth city, Tasmania...

Có rất nhiều địa danh để đi. Những có đó là điểm đến khá nổi tiếng.

Vậy bạn đi Canberra xem hoa tulip, lễ hội hoa Floriade, rồi Byron Bay nè, rồi Gold Coast có mấy công viên giải trí Dream World, Underwater World....mấy chỗ đó đi xe bus được đó.
Bác ơi mấy điểm đến này nếu bác đi public transport thì bác nên chuẩn bị camping 1 đêm qua hôm sau rồi về nhé.
Mình đang xin thông tin đi các điểm trên nước Úc, trừ các điểm ở Sydney vì mình đã có 5 ngày lang thang ở đó rồi.
Bác ở Sydney 5 ngày thì chưa có đi hết đâu, Còn nhiều thừ để xem lắm

Bác ơi mấy điểm đến này nếu bác đi public transport thì bác nên chuẩn bị camping 1 đêm qua hôm sau rồi về nhé.

Bác ở Sydney 5 ngày thì chưa có đi hết đâu, Còn nhiều thừ để xem lắm

Vâng, camping nó mới thú vị chớ bác ^^

Nếu xin được visa thì em sẽ đi từ 21/9 đến 30/9, join được đoạn nào cùng bác thì ta cùng đi!?

Em lái được xe dù ko giỏi lắm.

Cảm ơn các bác đã tư vấn, rất mong các bác có thêm thông tin ạ

Nếu xin được visa thì em sẽ đi từ 21/9 đến 30/9, join được đoạn nào cùng bác thì ta cùng đi!?

Bác cứ tham khảo thông tin và cùng bên em xem xét lịch trình, nếu sắp xếp được thì có thể chúng ta sẽ nhập đoàn

Bác có bằng lái quốc tế không. Đã bao giờ lái xe ở có nước sử dụng xe tai lái nghịch chưa? ( Nhật, Thái. UK...). Bác có thường xuyên lái xe ở nước ngoài không. Em hỏi những cái này là vì an toàn của bác thôi. Ở Úc, khi bác đi thì phải tập làm quen với việc chạy tốc độ cao ở free way ( đường quốc lộ, thường là khoảng 80km/h --> 110km/h, tùy vào đoạn đường) và phải chú ý vì dễ bị bắn tốc độ . Hơn nữa, do nó lái xe bên trái đường ( khác với VN ) nên rất dễ bị nhầm lẫn. Em nghĩ, nếu bác muốn lái xe thì phải mướn người tập lái cho mình trong 1-2 ngày thì tốt hơn.Nếu không có bằng lái xe quốc tế, thì phải dịch và công chứng bằng lái xe VN rồi mang cả bản chính và bản công chứng đi theo để sư dụng. Khi bác vi phạm luật mà bác trình ra bằng lái xe nước ngoài thì sẽ phải dóng tiền phạt cao hơn ( khoảng gấp2-3 lần mức phạt bình thường của lỗi vi phạm)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back