What's new

Xin tư vấn lịch trình du lịch EU: Áo- Hy Lạp-Ý-Pháp-Thụy Sỹ

cherry_chen

Phượt thủ
Chào các bác,
Em đang lên kế hoạch cho chuyến đi EU năm sau, dù là đã ngâm kíu kha khá các thông tin đi EU nhưng vì đây là lần đầu tiên em lên kế hoạch cho vùng đất mơ ước này nên vẫn có rất nhiều ngu ngơ, em mạo muội post lịch trình lên nhờ các cao ngủ qua ngó nghiêng và cho em đôi chút advise với ạ.
- Time: 2 tuần (nhân đợt nghỉ 30/4 đó ạ :D)
- Target: Vì thời gian không nhiều nên em chỉ plan đi most-wanted-visit-places, chứ k ham hố đi nhiều nước chỉ để checkin ạ, vừa mệt lại k cảm nhận được gì nhiều. Plan của em gồm 5 nước, Áo (Vienna, Hallstatt), Ý(Venice, Cinque terre, Tsucany), Pháp(Nice), Hi Lạp( Santorini) và Thụy Sỹ( Geneve/Zurich)
- Budget: du lịch giá rẻ nên em muốn economy nhất có thể, budget được đưa ra là 1000E (k tính vé bay HN-Vienna)
- Lịch trình hiện tại:
24/04/2015 6 Hà Nội- Vienna Bay Qatar Airways 16:35- 13:25
25/04/2015 7 Vienna- Vienna Arrival 13:25
26/04/2015 CN Vienna- Santorini
27/04/2015 2 Santorini- Santorini
28/04/2015 3 Santorini- Vienna
29/04/2015 4 Vienna- Venice
30/04/2015 5 Venice- Tsucany
01/05/2015 6 Tsucany- Cinque Terre
02/05/2015 7 Cinque Terre- Nice
03/05/2015 CN Nice- Nice
04/05/2015 2 Nice- Geneva
05/05/2015 3 Geneva- Hallstatt
06/05/2015 4 Hallstatt- Vienna
07/05/2015 5 Vienna- Vienna
08/05/2015 6 Vienna- hanoi Bay Qatar Airways 11:45- 15:10
09/05/2015 7 hanoi - hanoi Arrival 15:10

- Cụ thể phương thức di chuyển từng chặng
Chặng 1: HN-Vienna (Bay Qatar airways)
Chặng 2: Vienna- Santorini ( round trip 238E): Chơi tại Santorini 3 ngày 2 đêm
Chặng 3: Vienna- Venice-Tsucany- Cinque Terre- Nice- Geneva- Hallstatt-Vienna-Hanoi
Đây là chặng em đau đầu nhất về phương tiện di chuyển nên rất cần nhờ sự tư vấn của các phượt gia nhà mình. Hiện em đang tìm hiểu về vé Eurailpass và railpass tại Áo và Ý, các bác có kinh nghiệm có thể giới thiệu cho em 1 chút về eurailpass được k ạ? Em đọc thấy có loại Eurail selected pass dành cho 4 nước(unlimited travel in 4 bordering countries to choose from 26 countries) và railpass của 1 nước mà thôi (ví dụ như ở Áo có thể mua railpass Áo, sang Ý lại mua railpass Ý), vậy thì mua cách nào sẽ rẻ hơn và hợp lý hơn cho lịch trình của em ạ? Khi mua railpass như vậy thì mình có thể sử dụng những loại tàu nào( vì em thấy EU có rất nhiều loại tàu high-speed trains, scenic trains, night trains and trains crossing the countries (borders)…) và mình có thể seat reservation online được k ạ( vì họ có note là reservations are mandatory and these reservations cost extra?)
Các phượt gia đi qua đi lại cho em xin ít chia sẻ kinh nghiệm cho chuyến đi này của em với ạ.
Big thanks các bác nhiều nhiều, sẽ có cf hậu tạ ạ!!!!

Để đi qua những điểm bạn muốn đến thuận tiện nhất về thời gian thì mình thấy bạn nên đi theo cung đường:

Vienna - Santorini - Geneva (Flight)
Geneva - Nice (Train)
Nice - Cinque Terre / Tuscany (Train)
Tuscany / Florence - Venice (Train)
Venice - Hallstatt (Night train)
Hallstatt - Vienna (Train)

Với lịch trình như vậy, bạn ko cần mua rail pass, nhưng để tiết kiệm phải book vé train online trước 2-3 tháng. Budget của bạn 1000 euro có thể đủ nếu tiêu xài cẩn thận và ở hostel thay vì hotel.

@sk8erboinhl: Cảm ơn bạn nhé, mình đang ngồi tính thử budget nếu đi theo lịch trình của bạn suggest đây. Trước tìm vé Vienna-Santorini khứ hồi mà cũng đắt quá, tầm 320e khứ hồi lận T__T Vienna-Santorini-Geneva thì tầm (125+ 125)=250e, hehe, mà chặng Geneva-Nice mình cũng tính bay lun, vì vé cũng tầm có 30e thôi í ạ, có vẻ khá hợp lý, mừng quá :))
Bạn cho mình hỏi thêm là vé Vienna-Santorini nếu mún mua vé giá rẻ thì nên mua của bọn nào là ok nhất và bọn nó liệu có promotion vào dịp nào k nhỉ, mình sẽ hóng vé từng ngày lun, hehe. Hiện giờ mình đang xem vé của niki và của aegeanair thì đều dao động ở mức giá trên :D Thanks sk8erboinhl again and again nhé ^^

Có thể bỏ qua Thụy Sỹ, thay vào đó là Salzburg (cách Hallstatt có chút). Hallstatt đi cho biết chứ đến thấy toàn TQ, rất bực mình.

Thụy Sỹ trong mắt mình cực kỳ đẹp và cực kỳ đáng đi, chẳng qua là đắt quá - có chịu nổi chi phí ko thôi. Cơ mà đi Thụy Sỹ thì mình chọn Bern, Lucerne, các thị trấn quanh núi Apls chứ ko ưu tiên Gevene hay Zurich.

Sau khi được các bác tư vấn thì em đã sửa đổi lại lịch trình như sau:

Ngày Date Thứ Điểm đi Điểm đến Note

1 24/04/2015 6 Hà Nội Vienna Qatar Airways 16:35- 13:25
2 25/04/2015 7 Vienna Vienna Arrival 13:25
3 26/04/2015 CN Vienna Santorini Fight from Vienna to Santorini (aegean air)
4 27/04/2015 2 Santorini Santorini Night in Santorini
5 28/04/2015 3 Santorini Geneva Flight to Geneva (aegean air)
6 29/04/2015 4 Geneva Geneva Night in Geneva
7 30/04/2015 5 Geneva Nice Flight to Nice (swiss air)
8 01/05/2015 6 Nice Cinque Terre Trenitalia
9 02/05/2015 7 C.Terre Tuscany Trenitalia
10 03/05/2015 CN Tuscany Venice Trenitalia
11 04/05/2015 2 Venice Venice Trenitalia
12 05/05/2015 3 Venice Salzburg oebb
13 06/05/2015 4 Salzburg Hallstatt oebb
14 07/05/2015 5 Hallstatt Vienna Travel around Vienna
15 08/05/2015 6 Vienna hanoi Qatar Airways 11:45- 15:10
16 09/05/2015 7 hanoi hanoi Arrival 15:10
Thụy Sỹ với cảm nhận của em thì rất đẹp và đáng đi, đặc biệt bọn em muốn trải nghiệm cảm giác ngồi tàu thăm thú đất nước nhiều núi nhiều bò nhiều cảnh đẹp yên bình này nên chắc sẽ vẫn không bỏ qua, em dự đinh đi Interlaken hoặc Chamonix nhưng có 1 ngày thôi k biết là có kịp thời gian không nữa, hehe. Từ lịch trình trên giấy tới thực tế trải nghiệm còn là 1 quãng đường dài nên các anh chị phượt thủ có kinh nghiệm gì cứ thoải mái góp ý cho em nhé. Ngày ngày lên phượt đọc trải nghiệm của mọi người mà thấy háo hức ghê lun í ạ :D

Nhìn lịch trình thì... có vẻ như bạn là người mê biển.

Ý kiến cá nhân mình thì cho là biển châu Âu không có gì đặc sắc và quá hấp dẫn, mình cũng không mê big-city nên khi có dịp đến châu Âu, mình ưu tiên đi các vùng làng quê, núi non, sông hồ, lâu đài cổ hơn. Và cũng cố gắng không sắp lịch sít sao qua để còn không gian cảm nhận điểm đến... ví dụ như mình thấy bạn chỉ dành cho Tuscany một ngày là hơi bị gấp.

Với thông tin của bạn thì mình sẽ chọn thế này:

Vienna - Santorini - Venice - Tuscany - Zermatt hoặc Lugano hoặc Titlis (Thụy Sỹ) - về lại Áo...

Tùy thời gian mà có thể xếp thêm Cinque Terre vào sau Tuscany trước khi sang Thụy Sỹ

Cơ mà nếu bạn vẫn nhất quyết phải có Nice và Geneva thì.... no more comment :D

Last edited:
@daugaunhoibo: Hehe, bác siêu tinh ý đấy ạ, chính xác là em rất mê biển và từ trước đến giờ lịch trình đi chơi đâu cũng gần như là đi biển( hoặc những vùng có sông hồ, túm lại là phải có nước :") ) Em chắc sẽ k bỏ qua Santorini và Nice, nhưng ở Thụy Sỹ thì em thấy mọi người cũng k highly recommend Geneva lắm nên em đang nghĩ sẽ đi 1 thành phố nào khác ở Thụy Sỹ, em sẽ search thêm info về 2 nơi mà bác gợi ý ạ ^^ Thanks bác nhìu ;)

Last edited:
Nếu bạn thích hồ thì sẽ mê mệt các thể loại Walchensee, Konigsee, Mondsee này kia. Còn nếu muốn có tí Thụy Sỹ và hồ đẹp thì có Constance. Hồ rất rộng, nằm giữa biên giới Đức, Áo và Thụy Sĩ, nhớ ghé Mainau và Lindau.

Đau đầu với vé máy bay quá ạ :(( Các bác vào chia sẻ với em để em típ tục keep dreaming nhé :L
Qatar ơi, aeroflot ơi, malay air ơi, hãy nhân những ngày thu HN đẹp zời mà tung sales điiiiiiiiiii!!!!!!!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back