What's new

Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Nhóm mình 7 người (sẽ tuyển thêm cho đủ 10 - 12 người) muốn đi cung đường trên từ trưa 29/4 đến 4/5 về lại SG.
Kế hoạch phác thảo của một thành viên trong nhóm, mong mọi người xem và góp ý giúp. Đặc biệt là nơi dừng chân nghỉ ngơi, ăn uống.

- Tiêu chí của chuyến đi là: nhanh, kịp thời gian, an toàn cho nên sẽ hạn chế đi vào các đường khó, không đi đường dọc biên giới. Bảo đảm sức khỏe nên 1 ngày chỉ chạy từ 200-250km, không chạy đêm, tới nơi trước 7h tối. Nên đề nghị mọi người chuẩn bị nhanh nhẹn để đỡ mất thời gian mọi người trong đoàn (sáng sẽ khởi hành vào lúc 7h), hạn chế tự nấu nếu đi vào khu dân cư cho đỡ mất thời gian.

1. Chiều 29-4: tp HCM – TL 741 - Đồng Xoài ( Bình Phước ). Ngủ đêm ở đây (nhà nghỉ). Khoảng 110km đường thành phố nên tùy các bạn có thể đi trưa hoặc 6h chiều xuất phát cũng được, đến nơi chỉ ngủ thôi.

2. Ngày 30-4:
- Đồng Xoài – QL14 (~130km) – Gia Nghĩa (Đak Nông), nghỉ trưa ở Thác Diệu Thanh hoặc thác 3 tầng.
- Gia Nghĩa – QL 14 (~120km) - Nghỉ đêm BMT hoặc Thác Trinh Nữ (tối hôm đó ai còn trinh nữ thì chịu phạt, hình phạt là gì thì cho lít nghĩ ra nha…:)) ).

3. Ngày 1-5:
- BMT – QL14 (~170km) - Pleiku (Nghỉ trưa ở Biển Hồ Tơ Nưng).
- Pleiku – QL14 (~50km) Kontum ( nghỉ 1 chút café cao nguyên ăn nhẹ).
- Kontum – QL14, QL14E, QL40 (~60km) – Ngọc Hồi (có thể nghỉ đêm ở đây mai đi ngã 3 Đông Dương hoặc tới ngã 3 Đông Dương luôn, mai đón bình minh ở đó, tùy điều kiện và có nguy hiểm hay không).

4. Ngày 2-5:
- Ngã 3 Đông Dương- về lại KonTum theo 1 đường khác ngang (QL14c-TL675 ~70km) qua VQG Chư Mom Ray.
- Kontum – QL 670 (~170km) – qua căn cứ An Khê nghĩa quân Tây Sơn (nghỉ trưa) – Quy Nhơn ( nghỉ đêm).

5. Ngày 3-5: đi dọc biển theo QL1D tham quan ghềnh Ráng, đặc biệt là Ghềnh Đá Dĩa làm sao ăn trưa ở trên đèo cả ngắm Đại Lãnh, Vũng Rô (~100km). Chiều đổ đèo qua Đại Lãnh hoặc Đầm Môn ăn chơi, tắm biển tối về Ninh Hòa, làm sao kiếm xe trong đêm bỏ xe máy lên xe đò rồi về tp.

Vậy là chúng ta còn 1 ngày dự trữ tùy độ xõa của cung để các bạn ăn chơi nhảy múa thác loạn đú đởn, để về sớm nghỉ ngơi nếu quá mệt hoặc còn quá sung thì ăn chơi tiếp hehe.

Quãng đường chạy xe máy là ~1100km. Chi phí dự trù là 2 - 3tr/người.

Chân thành cảm ơn.

Re: Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Chuyến đi này thú vị nà. vì có đi ngang qua nhà mình lun là ở kontum- ngọc hồi (beer). mình có góp ý cho nhóm nho nhỏ là nếu lên kontum thì nên đi QL 24 lên (măng đen). đây được cho là đà lạt 2 đó, nếu lên kontum mà không lên măng đen thì hơi tiếc, đường núi đèo rất đẹp. và từ đường này mình có thể qua quãng ngãi tới QL1.

Theo mình thích thì cứ nhích thôi,quốc lộ 14 thì sửa mấy năm nay đã xong đâu mà dân phượt cứ phi ầm ầm..đường xấu có mấy đoạn từ bù đăng tới đắc song thôi .còn từ buôn mê đi gia lai thì ok ..cảnh lại đẹp..Nếu các bạn đi từ gia lai đi măng đen thì cũng bị 1 đoạn đường đang làm khoảng vài cây số.nói chung là dân đi được thì mình cũng đi được..hehe

Các bạn chú ý viết hoa tên địa danh.

Mình cũng ngấp nghé cung này, nhưng đi khác 1 chút : Đồng Xoài - Gia Nghĩa - 14C - Pleiku - Tuy Hòa - Nha Trang, ko ra tới Bình Định, sẽ tiện đường nên nhiều thời gian hơn.

Re: Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Cảm ơn mod. Tụi mình đi 7 ngày, chắc ổn.

Anh Cubi có fb hay fone ko? Chừng nào đi đc thì báo em. Lâu lâu em mới vào forum.

Huyền nhi ! Anh không biết xài facebook ( lạc hậu quá phải không ?) .
Đt thì tất nhiên là có rồi : 0903702620 . Anh đã lưu số đt của em .
Email : tspnguyenvanduc@gmail,com : địa chỉ email là tên của a luôn !
Không bao lâu nữa mọi người sẽ bắt đầu chuyến đi của mình . Sẽ có lúc anh với em đi chung một đội ( tất nhiên em phải lãnh chức đội trưởng rồi - a chỉ thích làm "culi " thôi ). Oh chứ ?
Chúc chuyến đi của em vui vẽ và hít thật nhiều bụi trên đường 14 . Ghẹo em tí cho vui thôi . Đi đường 14 tốt nhứt nên sử dụng nón 3/4 có kính chắn phía trước và bịt khẩu trang cẩn thận - Giống như Ninja vậy là ok .
( A có nhiều nón : 3/4 , fullface ; Giáp chân , tay , áo giáp full luôn ; găng tay carbon . . . đủ cả em cần thứ nào anh sẽ cho em mượn . Vừa rồi đi BGM a trang bị full cho Ôm luôn đó - Dân biker thường đặt biệt quan tâm đến trang phục khi đi đường )

Last edited:

Ây da. Vậy anh cho em mượn nhé. Em có nón bảo hiểm full mà to nặng quá, em ko thích.
Em cảm ơn anh trước.

Bạn HuyenNhi còn tuyển thêm thành viên cung này hả bạn?

Bạn là xế hay ôm? Đã từng đi cung đường dài bao giờ chưa?
Nhóm mình vừa có một thành viên xin rút vì bận việc gia đình.
Mình ko định tuyển thêm nhưng bạn đã ngỏ lời, xem như là có duyên rồi.
Vui lòng gọi điện cho mình để mình báo lộ trình, địa điểm tập trung...

cung đường này khá xấu, đoạn từ Bình Phước lên BMT, Gia Lai, đoạn GL-KomTum đi đuối luôn. Bụi, bẩn, đá dăm. các bạn đi nhớ chuẩn bị kĩ càng

Cảm ơn bạn. Nhóm mình chuẩn bị cung này từ tháng 3. Đường xấu cỡ nào cũng chiến.

Bạn ơi ! đi đương dài có nón Full + kiếng an tâm lắm ,nên đội ,chuẩn bị áo mưa,(mặc áo mưa mỏng xong khoát mưa cánh dơi là Ok, trong đoàn phải có đồ nghề sửa xe + ruột nhé có gì còn khắc phục ,(Trường hợp bất khả kháng, xe hư nằm đó ,xe còn lại chạy đi rước thợ đến sửa ! ) Vài ý nhỏ bạn có thể tham khảo ! chúc các bạn có một chuyến đi vui nhé !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back