What's new

Xứ sở Kangaroo cuối thu... (Tháng 5/2011)

Cuối cùng thì cái mơ ước được đặt chân tới xử sở chuột túi cũng đã thành hiện thực. Diễn đàn Phượt nhà mình đã có nhiều thông tin liên quan, mình sẽ viết lại hành trình và những chia sẻ/cảm nhận để các phượt tử có thể "rút ruột" chút ít cho những chuyến phượt sắp đến của mình...

Hành trình của mình là Sydney - Melbourne - Perth.

Bắt đầu là Sydney, mua vé giá rẻ của Jet Star, quá cảnh Darwin, sau đó đến Sydney. Trung tâm Sydney thì không cần nói đến nữa, vì đã nhiều thông tin trên diễn đàn rồi.

Tại Sydney, mình ở HOMESTAY. Search thử thì không có nhiều phượt tử chọn cách này lắm. Dù chỉ ở Sydney 3 ngày, nhưng mình vẫn chọn ở homestay vì muốn tiếp xúc với người bản xứ, hiểu được cuộc sống của họ. 50AUD/đêm phòng đôi, phòng rất xinh, cửa sổ nhìn ra vườn, sáng ngủ dậy nghe tiếng chim hót líu lo... iu phết! Nhà như thế này:

Hai vợ chồng + 2 cô con gái rất xinh. Mark (chồng) và Sandi (vợ) rất nhiệt tình. Ở homestay thì chấp nhận việc ở xa trung tâm, mất 20 phút để đi vào center bằng bus. Tuy nhiên, khu vực homestay đúng là nơi "mơ ước" của tớ vì đó là nơi lần đầu tiên tớ được thấy mùa thu - rất rõ nét :) (ở trung tâm tớ hầu như ko thấy cảnh lãng mạn ni, hehe)

Một con đường "rất thu":

Khu mình ở homestay là Baulkham Hills. Khi Sandi đón mình ở sân bay rồi chở về nhà, mình hỏi ở đây có...an toàn ko, Sandi trả lời bằng cách, lúc về nhà... xe để ở ngoài ko hề khóa, và cửa nhà cũng ... không hề khóa ^_^

Cảm giác nơi đây thật đẹp và bình yên... Thật lạ đó là hồi ức đẹp mà mình nhớ về Sydney, chứ ko phải là Trung tâm hiện đại và nổi tiếng:

Last edited:
Bạn CHIPCHIP cho mình hỏi thăm cách tự đi Blue Mountain từ Sydney nhé.
Tự đi lại giữa các điểm tham quan của Blue Mountain có dễ dàng không bạn? Bạn đi được những điểm nào?
Mình định mua tour, nhưng nếu bạn tự đi được dễ dàng thì mình cũng muốn hỏi thăm kinh nghiệm để cân nhắc lại.
Cảm ơn bạn trước nhe.

Hanhlienta ơi, mình xài MyMulti3 Pass nên đi lại cực kỳ thuận tiện. Tuy nhiên nếu ko xài pass, bạn vẫn có thể mua vé theo tuyến rồi đi.

http://www.bluemts.com.au/tourist/about/HowToGetHere.asp => Bạn tham khảo ở đây nhé, tàu đi dễ ẹc luôn.

City Rail offer an extremely efficient service to the Blue Mountains. If you are flying into Sydney, a new rail link opened in 2001 taking passengers directly from Sydney Airport to Central Railway Station. There are also many shuttle buses available to transport you to Central Railway Station.

From Central you can Board an air-conditioned double decker Mountains train. The fast journey to the Mountains will most likely stop at Strathfield, Parramatta, Penrith, Emu Plains, and then all stations up the Blue Mountains.

Most trains go through to Mount Victoria. Some even go as far as Lithgow. Trains generally run every hour and even more frequently during peak commuter times. Taxis are readily available from Blaxland, Springwood, Leura and Katoomba Railway Stations.

Lúc đó mình đi từ ga Paramatta (vì mình ở gần đó), leo lên tàu đi 1 mạch đến Katoomba. Ra khỏi ga Katoomba là có bus đưa thẳng tới Blue Mountain or thậm chí có thể lang thang đi bộ vì cũng gần đó rồi (chú ý, leo dốc hơi bị mệt nha :D)

Rottnest Island:

Bản thân thành phố Perth không có gì đặc biệt, nhưng những gì xung quanh nó thì thật tuyệt, từ Swan Valley đến Rottnest Island.
Cái tên Rottnest bắt nguồn cũng thật ... ngộ nghĩnh :D

Quyết định đến Rottnest đã có từ khi lên plan cho chuyến đi, nhưng không nghĩ nó ... tuyệt đến vậy!
Có 2 cách để đến đảo Rottnest:

1. Phà: 2 người đi phà, return tickets, khoảng 200AUD + entrance fee
2. Air taxi, máy bay nhỏ cho 3 khách giá 300 AUD including entrance fee.

Phà thì quê em chả thiếu :D Nhưng máy bay nhỏ thì...

Nên rút cuộc, quyết định đã được đưa ra... Alo book giờ, 9:30AM, Frank đón ngay trước cổng hostel, tiến thẳng đến sân bay Jandakot, sân bay dành riêng cho các máy bay nhỏ. Tại đây có một trường "dạy bay", thiệt là thú vị quá đi à...

Đi cùng anh phi công đã có kinh nghiệm .... 3,000 lần bay ^_^
Cất cánh thôi... Nhìn thấy bến cảng bên dưới, đẹp quá...

Last edited:
Những con thuyền bé bằng chiếc lá :)

Sau 15 phút... hồi hộp, Rotto đã hiện ra trong tầm mắt...

Việc đầu tiên phải làm là đi thuê xe đạp và mũ bảo hiểm nhé.

Và hành trình chinh phục "đảo hoang" bắt đầu :) Rottnest không rộng lớn, đủ để người ta cảm giác mình ở một đảo hoang trên...thiên đường :) Nghe "đồn" Rottnest là nơi có nhiều bãi biển và vịnh đẹp nhất nước Úc. Vì chưa đi hết Úc nên chưa biết nó có "nhất" hay không, nhưng khẳng định nó ... đẹp tuyệt!

Đôi bạn đồng hành :) 27AUD/xe/ngày, muốn đạp đi đâu thì đi ^_^

Giá thuê xe đắt lòi con mắt í, nhưng ko thuê thì ... ko biết khám phá Rottnest bằng cách nào. Xe bus tuy miễn phí nhưng chạy rất thưa và giới hạn chặng đường. Xe đạp là phương tiện khám phá gần như là...duy nhất. Sở dĩ nói "gần như" vì gặp nhiều bạn Tây .... đeo ba lô và đi bộ, éc... Ngưỡng mộ phết! Mình mà thể chắc đc 2km là cao tay, hic...

Đi xem PINK LAKE nhé.

Tại sao hồ màu hồng?

Đi một ngày đàng, học đc 1 điều khôn :D
Tạm biệt PINK LAKE, tiếp tục đạp xe quanh đảo, đón nắng vàng, ngắm biển xanh và gió lộng...

Phượt tử giữa bầu trời xanh Rottnest ^_^

Một "khu dân cư" trên đảo. Trông yên bình đến ... không chịu nổi...
Nếu ở lại Rottnest 1 đêm, "Robinson" có thể ... thuê 1 trong những căn nhà màu sắc này để "có chốn dung thân" đấy, hihi

Những con đường trên đảo thật đẹp, vắng vẻ và yên tĩnh... Chỉ có tiếng chim ríu ra ríu rít. Lâu lâu lại vài chiếc xe đạp liệng qua...
Có người dừng lại đây lụm mớ trái thông đem dzìa, khì khì khì ^^

Một ngôi nhà trên đảo...

"Xóm nhỏ" :)
Vài chiếc xe đạp dựng hờ hững bên vách tường...

Một em bồ nông sải cánh trên mặt nước

Và những em mòng biển lười biếng trên bờ...

Cả ngày chỉ làm mỗi một việc: Đạp xe lang thang, ngắm cảnh ngắm trời, thích thú với mọi thứ, cảm giác như rời xa khỏi thế giới thực...
5h chiều, đi bộ ra sân bay để về lại thành phố trong sự tiếc rẻ.
"Nhà chờ" máy bay cũng nho nhỏ, nằm cách xa trung tâm đảo ... 15 phút đi bộ ^_^

Tạm biệt nhé đảo nhỏ...

Tạm biệt biển xanh...

Bến cảng với những con thuyền nằm san sát nhau đã lại hiện ra trong tầm mắt...

Hồ chụp từ "air taxi"...

Và những ngôi nhà như những mô hình đồ chơi, rất quy củ...

Máy bay đang hạ xuống đường băng

Có những nơi ta đến và biết mình không dễ dàng có cơ hội quay lại lần 2 :)

Biết rằng nơi ấy sẽ luôn là nơi đặc biệt để mình nhớ đến và mỉm cười... :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back