What's new

Xứ sở Kangaroo cuối thu... (Tháng 5/2011)

Cuối cùng thì cái mơ ước được đặt chân tới xử sở chuột túi cũng đã thành hiện thực. Diễn đàn Phượt nhà mình đã có nhiều thông tin liên quan, mình sẽ viết lại hành trình và những chia sẻ/cảm nhận để các phượt tử có thể "rút ruột" chút ít cho những chuyến phượt sắp đến của mình...

Hành trình của mình là Sydney - Melbourne - Perth.

Bắt đầu là Sydney, mua vé giá rẻ của Jet Star, quá cảnh Darwin, sau đó đến Sydney. Trung tâm Sydney thì không cần nói đến nữa, vì đã nhiều thông tin trên diễn đàn rồi.

Tại Sydney, mình ở HOMESTAY. Search thử thì không có nhiều phượt tử chọn cách này lắm. Dù chỉ ở Sydney 3 ngày, nhưng mình vẫn chọn ở homestay vì muốn tiếp xúc với người bản xứ, hiểu được cuộc sống của họ. 50AUD/đêm phòng đôi, phòng rất xinh, cửa sổ nhìn ra vườn, sáng ngủ dậy nghe tiếng chim hót líu lo... iu phết! Nhà như thế này:

Hai vợ chồng + 2 cô con gái rất xinh. Mark (chồng) và Sandi (vợ) rất nhiệt tình. Ở homestay thì chấp nhận việc ở xa trung tâm, mất 20 phút để đi vào center bằng bus. Tuy nhiên, khu vực homestay đúng là nơi "mơ ước" của tớ vì đó là nơi lần đầu tiên tớ được thấy mùa thu - rất rõ nét :) (ở trung tâm tớ hầu như ko thấy cảnh lãng mạn ni, hehe)

Một con đường "rất thu":

Khu mình ở homestay là Baulkham Hills. Khi Sandi đón mình ở sân bay rồi chở về nhà, mình hỏi ở đây có...an toàn ko, Sandi trả lời bằng cách, lúc về nhà... xe để ở ngoài ko hề khóa, và cửa nhà cũng ... không hề khóa ^_^

Cảm giác nơi đây thật đẹp và bình yên... Thật lạ đó là hồi ức đẹp mà mình nhớ về Sydney, chứ ko phải là Trung tâm hiện đại và nổi tiếng:

Last edited:
Bình yên chưa này...

Ở Perth, mình ở Britania on William hostel, book trên hostelworld.com. Cực kỳ trung tâm. Ko thể nào ... trung tâm hơn được nữa :D Khi taxi đi vào con đường của khách sạn, mình ố à liên tục vì ... mừng quá. "Ôi quán phở kìa". "Ôi quán Việt Nam kìa".... Thế là...đỡ lo "miếng ăn" rồi, hihi...

Có thể nói Perth là thành phố...rất châu Á. Đi ra đường gặp 10 người thì hết 8 người là châu Á. Nên nhiều người châu Á có lẽ sẽ không thích du lịch Perth vì bạn í...quen thuộc quá :) Bạn í cách Singapore có 5 tiếng bay, nên bạn í "rất Á Châu" là phải rồi ^^

Nhưng gặp những quán ăn Việt, gặp các em du học sinh Việt trên xe bus... đem lại cho mình cảm xúc khác với khi bắt gặp bảng hiệu này trên đường đi long nhong...

Đi ngang, nhìn, đứng lại, chụp, và ngắm!

Ngắm xong và thấy vui trong lòng, rồi lại lang thang...
Một ngôi nhà với hàng rào hoa hồng dưới ánh nắng mặt trời!

Một góc Perth nhìn từ Kings Park, công viên rộng đâu chừng ... 400ha. Thật... kinh hoàng! :D

Ở Perth cũng có những điều thú vị ...
Một máy bán hàng tự động, bán từ mì gói cho tới ... BCS. Các bạn Úc hay thật, thế này thì giảm hẳn tình trạng phá thai í nhỉ :) Việt Nam mình nên học tập chăng?

Và còn một điều thú vị nữa. Hai vợ chồng tớ bước vào một tiệm bán các loại nước đóng chai/lon. Chồng quyết tìm mua bia để uống. Lúc đem ra tính tiền, vừa tính vừa tranh thủ 888 với anh bán hàng "Tao sẽ vừa đi vừa uống". Anh í nhìn ... trân trối "Uống ngoài đường á?". Chồng gật đầu "Uh".

Thế rùi anh í mới "giảng" cho một bài, là ở đây mày ko được uống alcohol ở nơi công cộng. Mày có thể đem về nhà hoặc uống trong nhà hàng.

Chồng mới ... vớt vát, thế tao đem ra công viên uống được ko? (Đang trên đường tới Kings Park). Bạn í mới bảo "Được. Nhưng nhớ ... để ý công an. Tốt nhất là...uống một leo rùi vứt lon đi", eck... (Uống thế thì còn gì là ... bia nữa!???)

Chả biết anh í có nói thiệt không, nhưng rút cuộc là, vợ 1 cây kem, chồng 1 lon bia, hai đứa... nhậu trong phòng! kaka..

Tại thành phố Perth có những điều đáng nhớ nho nhỏ vậy thôi... ^_^

Ngoài ra là những trãi nghiệm trên cả tuyệt vời tại Swan Valley và Đảo Rottnest với Air Taxi mà tớ sẽ ... nhiều chuyện tiếp sau nhá! :))

Perth trông "quê" thế thôi chứ là thành phố "ra đường đụng triệu phú" đấy - là một trong những thành phố có tỷ lệ triệu phú cao nhất Úc. Nhà cửa mấy năm vừa rồi tăng giá chóng mặt.

Perth trông "quê" thế thôi chứ là thành phố "ra đường đụng triệu phú" đấy - là một trong những thành phố có tỷ lệ triệu phú cao nhất Úc. Nhà cửa mấy năm vừa rồi tăng giá chóng mặt.

Cảm ơn NguyenCannon về thông tin thú vị. Thật ra thì Perth trông chẳng "quê" chút nào ^_^ Chỉ vì nó có nhiều nét tương đồng Á Câu nên cảm thấy thân quen thế thôi... :)

Kể tiếp chuyện Swan Valley - một trải nghiệm tuyệt vời với một phượt tử ... nhà quê như mình, hehe...

Quyết định được đưa ra là đi thuê xe tự lái về Swan Valley. Có nhiều công ty cho thuê xe ở Perth, nhưng sau khi tới tận nơi tìm hiểu thì mình "highly recommend" AVIS, rất chuyên nghiệp và nhiệt tình, giá cả cũng khá cạnh tranh. Thuê thêm một em GPS nữa là ... cứ thế mà tiến tới...

Tuy nhiên cũng đôi chút căng thẳng vì ở Úc lái xe bên trái và tay lái là ... tay lái nghịch. Bản thân mình chỉ cầm lái đúng ... 1km (trên chặng đường không bóng người) và rồi giao vô-lăng lại cho Mr. Chồng :D Vậy đi cho nó ... an toàn, hic hic...

Mình đã luôn mong muốn được đến một rừng nho rộng lớn, ngắm nhìn màu xanh xa ngút ngàn, nếm thử những vị rượu tại đó, và rồi cuối cùng cũng làm được điều đó...

Một cây quít trĩu quả ven đường...

Và cái con bé nhà quê mình nhìn chùm nho khô mà cứ thắc mắc tại sao ko hái đi làm rượu mà lại để cho khô thế này, rụng rơi tá lả. Mình bứt thử vài trái, ngọn tê tái, ngọt dã man...
Đi một ngày đàng mới học thêm được một điều, trái nho để khô sẽ ngọt hơn nho tươi rất nhiều, và vì thế farmers hái nho khô để làm rượu. Bao năm qua mình nghĩ... ngược lại, hehe, cứ tưởng làm từ... nho tươi. Xớn xác!!!

Lái lòng vòng đã, dừng chân một "quán" ven đường. "Quán" là một nhà gỗ nhỏ xinh nằm dưới giàn cây lá rực đỏ... và nằm giữa một rừng nho bạt ngàn. Đến là nao cả lòng...

Những chiếc bàn ăn đặt dưới những cây olive trĩu quả...
Dưới ánh nắng ấm áp và được bao bọc xung quanh bởi những vườn nho bạt ngàn xanh...

Này là Olive... ^_^

Mình vốn "mù chữ rượu", chỉ uống những loại nhẹ và uống rất ít. Nhưng ngồi giữa một rừng nho bạt ngàn, thử những vị rượu được làm từ những trái nho ngay trước mắt mình, bỗng thấy "say" hơn...
Này thì là nhấp môi rượu khai vị...

Này là bữa trưa ngon tuyệt hảo...

Nước ép nho tươi và ... rất tươi ^^

Rồi lại thử rượu.
Ông chủ quán nhiệt tình, vui vẻ, cứ lâu lâu lại đem ra một chai mới, mời thử ... miễn phí, khì khì...

Uống thì chẳng bao nhiêu (có biết uống đâu mà đòi uống cho nhiều :D) nhưng cũng thấy "say" với cảnh đất trời như thế...

Bàn ăn dưới tán cây olive trĩu quả. Lỡ dại bứt 1 trái bỏ mồm, nhè ra ngay... :D Đắng kinh í...

Người ngồi ăn giữa rừng nho bạt ngàn thì em xe cũng được park dưới một giàn nho xanh mướt và trĩu quả...

Khung cửa ^^

Bạn CHIPCHIP cho mình hỏi thăm cách tự đi Blue Mountain từ Sydney nhé.
Tự đi lại giữa các điểm tham quan của Blue Mountain có dễ dàng không bạn? Bạn đi được những điểm nào?
Mình định mua tour, nhưng nếu bạn tự đi được dễ dàng thì mình cũng muốn hỏi thăm kinh nghiệm để cân nhắc lại.
Cảm ơn bạn trước nhe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back