What's new

[Chia sẻ] Xuyên việt bằng xe gắn máy mới mua 100 usd

vinastarair

Banned
chào cả nhà ! chúc năm mới AN BÌNH-MAY MẮN -HẠNH PHÚC trong cuộc sống ! tớ xin ghi lại chuyến xuyen việt của tớ bằng xe máy cùi bắp mới mua lại người ta vào dịp về quê ăn tết vì không có phương tiện đi lại nên gia đình mua cho mình chiếc xe cùi .......dự định sẽ chỉ dùng mấy ngày tết thôi . nhưng kế hoạch của mình có chút thay đổi .....mình quyết định sẽ dùng chiếc xe này cứ đi đi rồi tới đâu sẽ tính đấy .....nhưng cuối cùng chuyến đi vẩn cứ thành công ....mặc dù không quá mỹ mãn . hành trình của mình như này ạ .
ngày (1) 23/chạp/2014 mình về Xứ Nghệ bằng đường hàng không , mình ngồi ghế 1D vì lỉnh kỉnh đồ đạc nên tiếp viên nam đã đề nghị mang dùm hành lý xuống tận hàng ghế số 11 để ......mình rất lo lắng ....mình hỏi nhân viên đó hành lý của mình để xa vậy có an toàn ko ? ..nhân viên ấy trả lời là anh yên tâm ko thể mất đâu .....đến lúc máy bay vừa hạ cánh ( đang lăn bánh trên đường băng ) thì mọi người đã nhốn nháo đứng dậy lấy hành lý đứng sẳn trên lối đi.....mặc dù tiếp viên HK yêu cầu ngồi yên khi chưa dừng hẳn ..... thế là tôi phải chờ cho mọi người xuống hẳn tôi mới đi tìm hành lý được ....tôi cứ tìm mãi trên khoang hành lý mà chẳng thấy đâu cho đến khi chắc chắn trên khoang không còn đồ đạc gì thì tôi tìm phía dưới ghế .......và phát hiện ra cái túi của mình nằm chềnh ềnh dưới ghế số 16 và tất cả khóa đã bị mở ra tôi kiểm tra vội rồi rời máy bay đi về hướng hành lý ký gửi và báo cho nhân viên trực hành không của hảng báo cáo lại tình hình , làm biên bản mất đồ ...tôi bị mất (01) điện thoại Sangsung ( cái định vị chỉ đường của tớ ) thế là xong ..cùng túi đồ đạc , bóp tiền cuốn sổ nhỏ ghi dự định lịch trình..v..v.vvlà đi luôn (mình sẽ post biên bản này sau nhé ).....đến đây chỉ mới ngày đầu nhưng kế hoạch coi như chính thức bị thay đổi .về tới nhà mình cứ ngẩm đi nghỉ lại sự bất tắc của mình .....mà quên ....chết thật ....trên chuyến bay toàn là người việt nam tốt bụng.....duy chỉ có vài ba thằng Tây là ......có vẻ mặt khác thường ...quần áo thì ăn mặc chẳng nghiêm trang gì cả .....:)
về tới nhà nghỉ ngơi 01 ngày rồi tôi mới tính tiếp .....dự định ban đầu sẽ tây bắc trước rồi về lại nhà ăn tết ....mồng 4 tháng giêng sẽ nối cung Nghệ An tiếp tới Cà Mau

Last edited:
Tiếp tục đi bác, chia buồn cùng bác, vừa rồi mình cũng mất 1 cái samsung s5 trên chuyến xe Phương Trang, âu cũng là do mình bất cẩn chẳng trách được ai.
Chuyến đi của bác chắc thú vị, chia sẻ tiếp cho mọi ngừoi nha bác

Sáng sớm ngày 25 tháng chạp 2014 Tôi dậy sớm ăn cơm do Mẹ nấu rồi dắt x era đi ….ai củng can ngăn và ái ngại khi nhìn chiếc xe mà Tôi ý định làm phương tiện xuyên Việt , nó như này ạ

Nhưng Tôi vẫn quyết định lên đường , nổ máy xe vẫy tay chào mọi người rồi tăng ga ….chầm chậm rời nhà hướng về quốc lộ 1A thẳng tiến ….đi mới được một khúc mà xe tuột xích tới hai ba lần ….tôi tìm một tiệm sữa xe rồi vào mượn đồ siết lại ốc ác ….mua them cái tăng xích lắp vào cho chắc ăn……lại lên đường . hướng bắc quốc lộ 1A tôi vùa đi vừa ngắm phong cảnh quê hương.
Đến ngã tư Ninh Phong tôi rẽ vào hướng KDL Tam Cốc long vòng chụp choẹt rồi lại quay ra qua đường Ninh Tiến rẽ vào đường Tràng An tới đường lên chùa Bái Đính thì tôi rẽ ra …cơm nước xong tôi đi ra hướng quốc lộ 1A ngã ba sông Đáy ( Tràng An , chùa Bái Đính tôi đã ghé qua vài lần nên lần này tôi không vào ) tôi chạy về TP Phủ Lý long vòng một lát rồi lại hướng Hà Nội tiếp tục …….tới ngã tư Pháp Vân trời củng đã tối ghé vào ăn uống rồi chạy qua hồ Hoàn Kiếm dạo một vòng qua hồ Tây …hồ Trúc Bạch …..tôi quay lại Kim Mã ngủ qua đêm

Ngày 26 tháng chạp 2014 5h sáng tôi bật dậy vệ sinh cá nhân xong thanh toán tiền phòng ........rồi dắt xe ra đi hướng Thăng Long Nội Bài tới ngã tư Nội Bài tôi rẽ vào QL 2A chạy về gần TP Việt Trì ăn sáng cafe xong lên đường chạy tiếp ....đoạn này tớ cố gắng tăng tốc ....thi thoảng cố chạy theo mấy xe chạy đồng tốc để ngó kim đồng hồ người ta ........òa.......chỉ có 47km/h các bác ơi.......theo muốn hết nỗi rùi.....tới TT Tân Yên ,Tuyên Quang nghỉ ngơi giây lát và ăn trưa ....tôi lại lên đường ....đoạn từ Tân Yên lên Hà Giang gặp trời mưa nặng hạt hơn, gió bắc thổi qua từ mặt sông Lô lạnh buốt tay ......đường có lúc thật vắng người ......cảm giác bắt đầu buồn một chút ......nhưng mình nghỉ cái đích là Lủng Cú cơ .......trong người mình lại hân hoan ...lại bâng khuâng vui hẳn .....lại hát bài “ cuộc đời vẫn đẹp sao“ và vặn ga đi tiếp ......tới được TP Hà Giang thì đã chạng vạng tối ......tớ gọi điện cho một bác người quen ở đây ( quen bởi tớ thuê ngựa sắt của bác ấy nhiều lần ...và giá cao ) ( bác ấy là dân xe ôm bến xe mới ) rồi mua ít đồ ăn thức uống về nhà bác ấy ...ăn nhậu lai rai rồi ngủ lại qua đêm ở đây.

Ngày 27 tháng chạp 2014 tớ dậy sớm nghỉ đến viễn cảnh chợ phiên của ngày hôm nay ......mặc dù vừa mở cửa ra ngoài.. trời rét run cầm cập .....tớ vẫn dắt xe ra và quyết định lên đường .....bác ấy khuyên lý do trời lạnh , sương mù nhiều , ngày hôm nay nhiều xe lên , xe tớ không đủ mạnh, an toàn.....nên đi theo khách thì đỡ vất vã hơn ...mà lại an toàn .....lại kịp chợ phiên ...lúc về thì cứ từ từ mà chạy ...nên tớ nghe theo....bác ấy gọi cho nhà xe chuyến sớm nhất , còn đi theo ra phụ giúp bỏ xe máy lên mui ( giá cũng hơi chát ạ ) lên tới Đồng Văn là 8h20 tớ chạy vội về nhà nghỉ ( đã đặt phòng từ hôm qua ) đối diện đường vào chợ mới để cất đồ đạc rữa mặt mũi .......rồi ra chợ phiên .......ôi phiên cuối năm người đâu mà đông thế ....mấy cô mấy cậu thì xúng xính áo quần mới tinh tươm ...tớ xông vào chụp choẹt....những tà áo , những khăn đội đầu , những nụ cười , những gò má ửng hồng ,trên những khuôn mặt thật tươi .....rồi chụp những gì có trong chợ..........tình cờ gặp một gương mặt.......đã cuốn hút tôi .....thế là tôi cứ lẻo đẻo theo sát mà ngắm nhìn ...cách xem hàng , hỏi giá , nhìn người ta mân mê món đồ .....mãi cho đến khi người ta phát hiện ra .....người ta nhờ bạn nói với mình là người ta đã có chồng .....và rồi trốn mất......he ..he tớquay lại quán thắng cố gọi mấy người quen là dân ở chợ ...chỉ có một anh Kinh thôi còn lại là Đồng Bào có cả anh bán rượu ở chợ nữa nhé ......một lát thêm người ...lại thêm người ...mỗi người lại chúc tớ thêm một chén rượu ngô nữa ....thế là ....tớ....say nhòe ở chợ. ! về nhà nghỉ đánh một giấc tới gần 3h chiều thì tỉnh dậy . dắt vội xe ra ngoài đi ăm tô phở rồi chạy lên Mã Pí Lèng ngóng gió đông ....vừa tỉnh rượu mà đứng trên này gió lộng ...mưa phùn....lại một mình nữa chứ ....thôi chỉ ghi dấu mấy tấm dòng sông Nho Quế , cảnh đèo trong làn mưa lất phất tớ chạy xuống Mèo Vạc thi thoảng ghé lại chổ nào có gốc đào thì ngắm thêm mấy tấm ....long dong Mèo Vạc mấy vòng tôi quay lại Đồng Văn qua khu di tích đá cổ cá hóa thạch trời cũng xẫm tối vào Cafe Phố Cổ gọi ly Cafe sữa nóng nhâm nhi ...ngồi trên gác trước hiên nhà ngắm nhìn khu phố cổ , chợ củ bây giờ không còn bán đêm nhiều như ......lang thang đạo bộ chán chê rồi về ngủ

Ngày 28 tháng chạp 2014 tôi dậy sớm …ăn sáng vội vã rồi tạm biệt thị trấn Đồng Văn tôi chạy về thăm lại Lũng Cú …

.quay lại Sà Phìn ngắm hoa đào …….chợ Sà Phìn …….nhà họ Vương ….

Quay về Yên Minh ăn cơm ….trời lạnh tôi vào quán nhà Lão bán thịt dê làm cái lẩu nhỏ ……no cái bụng rồi tôi về Quản Bạ ngắm Núi Đôi …..chạy lên Cổng Trời mưa nặng hạt nhưng cảnh thì cũng tuyệt vời ….mỗi lần đi qua cảm giác và tâm trạng lại khác nhau …..mê mẩn mãi rồi tôi cũng phải vượt đèo về lại Hà Giang …cơm nước xong tôi quẵng xe lên xe khách rồi về Hà Nội trong đêm
Ngày 29 tháng chạp 2014 tôi ở lại Hà Nội một ngày thăm mấy nhà Bà con , mấy đứa bạn thân rồi lòng vòng phố cổ …..chiều tối kéo nhau vào quán ( Chả Cá Lã Vọng ) đễ ăn tiệc tất Niên…..
Ngày 30 tháng chap 2014 ngày cuối năm tôi dậy sớm cắm cúi chạy về tới Ninh Bình mới dừng lại ăn sáng…..chà ..chà….lạnh thật …..
Sáng 04 tháng giêng 2015 tôi lên đường Nam tiến

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back