What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt bằng xe máy chiều Hà Nội - TP.HCM

V/v đi xuyên Việt

Xin chỉ giáo về phượt xuyên vệt ( từ sài gòn ra nam đàn nghệ an) theo đúng kiểu đi bụi ( tiết kiệm tối đa kinh phí)
Tình hình là em sắp sắm được quả minsk cao,đang cực máu,(máu đi phượt ấy ạ) lộ trình em muốn cưỡi minsk với vợ em ra thăm quê vợ em ở nghệ an.Lần đầu em ra bắc. Nhưng kinh phí không có nhìu lắm. Thời gian đi thì khoảng 1 tháng. Em không mún bỏ sót 1 địa danh du lịch nào trên đường đi cả. ( từ sài gòn ra nghệ an) .Thế nên rất cần các phượt cao thủ tư vấn cho các vấn đề sau :
- Về lộ trình (1 ngày khỏang 200km là tốt nhất.)
- Về mặt chuẩn bị đồ đạc mang theo ( dự tính là đi vào cuối năm nay ,ra tới nghệ an vào trước ngày ông táo lên trời 1 ngày để ăn tết bắc)
- Quan trọng là vấn đề này. Các bác tư vấn buổi tối nên nghỉ chân ở đâu? ( tức là ở 1 thị trấn hay 1 xã nào đó) nhưng phải có chi tiết là ngủ tại nhà nghỉ nào thì rẻ nhất và ăn quán nào thì ok về chi phí nhất ( đọc diễn đàn toàn thấy các bác nói về khách sạn (trên 150ngàn/1 đêm) hok ah.Mà không thấy nói về nhà nghỉ rẻ hơn (dưới 100ngàn/1 đêm) thôi.
Nói chung là tiết kiệm tối đa mọi chi phí có thể có ấy mà.Em chỉ chạy xe vào ban ngày thôi.Tối nghỉ cho khỏe.Không chạy đưởng trường vào buổi tối.
Xin các phượt cao thủ chỉ giáo thật tình giúp em có 1 chuyến về quê vợ lần đầu thật ý nghĩa.Em xin chân thành cảm ơn.

Last edited:
Tôi xin góp ý kiến với bạn:
- Không sử dụng ngôn ngữ chát ở đây khi bạn muốn người khác giúp bạn.
- Viết hoa đầu dòng, đầu câu ( nên đọc kỹ nội qui của diễn đàn)
- Trước khi bạn hỏi thì bạn nên dùng công cụ sẳn có của diễn đàn là dùng từ khóa để hỏi Phượt về cung đường của bạn chuẩn bị đi ( Có khá nhiều bài viết về Xuyên Việt rất chi tiết)

Thân.

Em không mún bỏ sót 1 địa danh du lịch nào trên đường đi cả.

Với mong muốn trên, bạn nên dành ít nhất 3 tháng

- Về lộ trình (1 ngày khỏang 200km là tốt nhất.)
Các bác tư vấn buổi tối nên nghỉ chân ở đâu? ( tức là ở 1 thị trấn hay 1 xã nào đó)

Bạn hãy mua tập bản đồ và tự xác định độ dài cho mỗi ngày, điểm ngủ của bạn muốn, chứ không phải "mọi người muốn" hộ bạn được.

nhưng phải có chi tiết là ngủ tại nhà nghỉ nào thì rẻ nhất và ăn quán nào thì ok về chi phí nhất

Với yêu cầu trên thì chắc các bác trên này lạy cả nón.

Không cần hiểu thế nào ..em cứ hỏi cái đã?

Uh có lẽ như bác Chitto nói.Tôi cũng thấy là như vậy. ^^ pó tay

:shrug: Thế này là thế óe nào?Chẳng hiểu ra sao! :( trên kia thì hỏi,dưới đã đc các bậc cao niên chỉ bảo tận tình.Đáp nhõn 1 câu:....cũng thấy như vậy ^^pó tay.X(
Chịu thua các thể loại phượt tử kiểu như thế ni.Chẳng hiểu đăng đàn để làm gì (NO)

:shrug: Thế này là thế óe nào?Chẳng hiểu ra sao! :( trên kia thì hỏi,dưới đã đc các bậc cao niên chỉ bảo tận tình.Đáp nhõn 1 câu:....cũng thấy như vậy ^^pó tay.X(
Chịu thua các thể loại phượt tử kiểu như thế ni.Chẳng hiểu đăng đàn để làm gì (NO)

Bạn thân mến.Có nghĩa là tôi đã đọc nhiều bài trong diễn đàn này và chưa thấy ai chỉ rõ các quán họ dừng chân trong những chặng nghỉ giữa chừng.Và cảm nhận của họ ở các quán dừng chân đó như thế nào.Cũng không nêu rõ là nên nghỉ ở đâu.Vì trên suốt các chặng đường phượt không phải ở vùng nào cũng có sẵn nhà nghỉ hết.Vì vậy những người mới như tôi không nắm bắt được.Khi trời tối mà chạy xe tới 1 trong số các vùng như thế không lẽ trải áo mưa ra lề đường nằm hay sao hả bạn?Nên nhớ ôm là nữ mà.:shrug:
- Thế nên bạn Chitto mới nói là " Với yêu cầu trên thì chắc các bác trên này lạy cả nón." Bản thân tôi thấy như vậy thì nói vậy thôi.Có lẽ bạn Voongsenh chưa hiểu ý tôi nói nên mớ iX( khà khà.
- Ai có kinh nghiệm trong khung đường này vào giúp tôi 1 tay với.Tôi mới chỉ bít 1 kinh nghiệm là trên đường xa lộ thấy quán cơm nào xe tải đậu và vào ăn đông thì mình cũng vào theo thôi. Còn mấy cái topich về các quán ăn hay hoặc dở thì phần lớn toàn thấy các bạn nói về nội thành Sài Gòn Và Hà Nội không ah.chưa giúp ích đượng cho tôi và các bạn phượt nhìu lắm đâu.Về các khoản ăn nhậu ở cái đất sài thành này , kinh nghiệm ôm chai 12 năm của tôi,tôi còn chỉ ra được nhiều quán ăn nhậu ngon bổ rẻ lịch sự (cả ngắm gái)(từ 0h sáng hôm nay tới 0h sáng hôm sau) và chất hơn mấy cái tràm chim 45 50 của các bác nhìu.
Thân ái!

Bạn thân mến.Có nghĩa là tôi đã đọc nhiều bài trong diễn đàn này và chưa thấy ai chỉ rõ các quán họ dừng chân trong những chặng nghỉ giữa chừng.Và cảm nhận của họ ở các quán dừng chân đó như thế nào.Cũng không nêu rõ là nên nghỉ ở đâu.Vì trên suốt các chặng đường phượt không phải ở vùng nào cũng có sẵn nhà nghỉ hết.Vì vậy những người mới như tôi không nắm bắt được.Khi trời tối mà chạy xe tới 1 trong số các vùng như thế không lẽ trải áo mưa ra lề đường nằm hay sao hả bạn?Nên nhớ ôm là nữ mà.:shrug:
- Thế nên bạn Chitto mới nói là " Với yêu cầu trên thì chắc các bác trên này lạy cả nón." Bản thân tôi thấy như vậy thì nói vậy thôi.Có lẽ bạn Voongsenh chưa hiểu ý tôi nói nên mớ iX( khà khà.
- Ai có kinh nghiệm trong khung đường này vào giúp tôi 1 tay với.Tôi mới chỉ bít 1 kinh nghiệm là trên đường xa lộ thấy quán cơm nào xe tải đậu và vào ăn đông thì mình cũng vào theo thôi. Còn mấy cái topich về các quán ăn hay hoặc dở thì phần lớn toàn thấy các bạn nói về nội thành Sài Gòn và Hà Nội không ah.chưa giúp ích đượng cho tôi và các bạn phượt nhìu lắm đâu.Về các khoản ăn nhậu ở cái đất sài thành này , kinh nghiệm ôm chai 12 năm của tôi,tôi còn chỉ ra được nhiều quán ăn nhậu ngon bổ rẻ lịch sự (cả ngắm gái)(từ 0h sáng hôm nay tới 0h sáng hôm sau) và chất hơn mấy cái tràm chim 45 50 của các bác nhìu.
Thân ái!

Cũng như theo lời của bác Chitto nói là bạn nên mua cho mình 1 cái bản đồ đường bộ, sau đó tính lộ trình cho mình, điểm xuất phát, điểm dừng cho từng ngày. Chứ bây giờ bạn kêu mọi người tư vấn từ A->Z cho bạn thì chắc là không ai giúp.

Đây là một số link mong bạn tham khảo

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=448&highlight=xuyên+việt

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3133&highlight=xuyên+việt

Lưu ý: 1 lần nữa tôi đề nghị bạn nên xem lại câu chữ trước khi post bài, nếu tái phạm chúng tôi sẽ áp dụng đúng nội qui của diễn đàn.

Có lẽ chính vì bạn chưa "phượt" bao giờ nên mới ra cái yêu cầu : phải là chỗ rẻ nhất.

Bạn nên hiểu rằng đi đường xa, tiêu chí rẻ nhất sẽ đồng nghĩa với khổ nhất, mất an toàn nhất, kém vệ sinh, kém tiện nghi nhất. Đó thường không phải là nơi người ta chọn để nghỉ, nhất là với người từ nơi xa đến, lại đã trải qua một chặng đường dài.

Hơn nữa, chỗ nào là "rẻ nhất" ??? Tôi tin là người ngay tại địa phương cũng không biết chỗ nào là rẻ nhất cả. Bạn cho biết tại TPHCM, hay quanh khu phố bạn ở, chỗ nào trọ là rẻ nhất, giá cả ok nhất được không?

Tiếp nữa, mỗi người sẽ chọn điểm dừng chân cho mình, thường thì sẽ chọn các thành phố, thị trấn lớn, tuy nhiên không phải ai cũng giống nhau. Từ TPHCM ra, có bao nhiêu cách lựa chọn bây giờ, khi mà tiêu chí của bạn là "không bỏ sót điểm nào" ? Thế nào là không bỏ sót, và thế nào là "điểm" mà bạn mong muốn? Bạn muốn ngắm phong cảnh, di tích lịch sử, muốn các khu du lịch mất tiền, các bãi biển để tắm, các làng xóm dân cư...? Tiêu chí của bạn không cụ thể thì cũng không thể khuyên bạn nên ngủ đêm ở đâu được.

Chẳng hạn người thích vui chơi, khi ở khu vực Nha Trang thì bảo bạn nghỉ ở Thành phố rồi đi ra các đảo, đi cáp treo, rồi lượn lên Đà Lạt, lên Tây Nguyên chơi rồi mới lại xuống lại Phú Yên, bạn đi không? Người khác nói bạn ra nghỉ ở Dốc Lết, ra hải đăng mà ngủ nhà chú Mười, hay xuống vũng Rô mà ngủ, cách nhau mấy chục km thôi... Bạn có thể nghe hết được không?

Về tiêu chí "rẻ nhất" mà bạn muốn, tôi đã nói trên rồi, các bác ở đây "lạy cả nón" vì không ai có thể biết chỗ nào là rẻ nhất. Mà một chỗ "rẻ nhất" tháng này, sang tháng sau thay đổi rồi.

Một kinh nghiệm đi đường xa khi đến các thị xã, thị trấn, thành phố lạ, chưa đến bao giờ, thì trước hết là phóng xe vào trung tâm thành phố, mà cụ thể hơn là nhắm vào chỗ nào có cái cột cao nhất thì đến cái đã (tức là Viễn thông, thường bao giờ cũng ở trung tâm nhât). Từ trung tâm sẽ đi ra xung quanh tìm chỗ nghỉ, chỗ ăn. Nếu có thời gian nhiều hãy nghĩ đến các món đặc trưng, còn không thì cứ phải no bụng cái đã, có gì tính sau.

Một đoàn đi khác với 2 người đi. Một chỗ nghỉ cho đoàn có thể rất rẻ cho cả đoàn (khi nhồi được 4 - 6 - 8 người vào 1 phòng) có khi lại rất đắt cho 2 người; và ngược lại. Hãy để cho kinh nghiệm của bạn trả lời thôi. Hơn nữa giá cả, điều kiện thay đổi liên tục. Trong khách sạn trung tâm to rộng vẫn có thể có những chỗ rất bình dân, đẹp, tiện nghi, mà rẻ.
Mọi người thường không ghi lại chi tiết các chỗ nghỉ cũng vì luôn có sự thay đổi của các chỗ nghỉ cũng như tính chất các chuyến đi, người đi không cố định.

Chặng đường của bạn dài mà lại chưa xác định điểm nghỉ, thì tư vấn gì cũng là chưa thể.

Xin chỉ giáo về phượt xuyên vệt ( từ sài gòn ra nam đàn nghệ an) theo đúng kiểu đi bụi ( tiết kiệm tối đa kinh phí)...
.Mà không thấy nói về nhà nghỉ rẻ hơn (dưới 100ngàn/1 đêm) thôi.
Nói chung là tiết kiệm tối đa mọi chi phí có thể có ấy mà.Em chỉ chạy xe vào ban ngày thôi.Tối nghỉ cho khỏe.Không chạy đưởng trường vào buổi tối.
Xin các phượt cao thủ chỉ giáo thật tình giúp em có 1 chuyến về quê vợ lần đầu thật ý nghĩa.Em xin chân thành cảm ơn.

Có cách rồi bạn ơi:)) Với tiêu chí trên bạn nên kết hợp với đội truy nã của PC 14 Công an thành phố. Xem có đối tượng HS nào từ HCM chạy ra Nghệ an ko?:gun.Vì kinh phí công tác của CSHS cũng rất hạn chế nên các anh ấy chỉ tiêu như cách bạn đặt vấn đề thôi :( Mà xem ra lại rất là nhiều cái hay ho,có thể sau chuyến đi bạn có thể viết thành câu chuyện ăn khách lắm.:D
Chúc có 1 chuyến đi thành công ,vui vẻ =))

Tôi có vài ý kiến cho bạn.

Một tháng thời gian khá dư dả cho đoạn đường từ SG ra Nghệ An.

Một ngày chạy có 200km thì cũng ít, thời gian còn lại có thể tham quan những điểm đặc trưng nơi bạn ghé qua.Nên nhớ là đặc trưng thôi nhé. Còn không thì phải 3 tháng như bác Chitto nói.

Bây giờ thì thị trấn, thị xã nào cũng có nhà nghỉ, khách sạn, cứ tới chui vô là xong, 100-150k là hợp lý, rẻ hơn thì "tiền nào của nấy".

Ăn uống thì cứ chui vô những quán bình dân là giá phải chăng, mà "phượt" thì phải chấp nhận thỉnh thoảng bị "chém", vì "dân lạ" mà.

Bây giờ suốt từ Bắc vô Nam đường tương đối tốt, nhà cửa đông đúc, hoàn toàn có thể yên tâm. Bạn có thể mua quyển "Bản đồ du lịch VN" và mang nó bên mình để tham khảo.

Chúng tôi chỉ có hai đứa con gái mà đi ào ào, bạn đừng lo lắng quá.

Bạn cứ đi và trải nghiệm, tự mình tìm hiểu. Chứ mọi người chẳng thể ngồi mà chỉ dẫn hết từ A-Z cho bạn được đâu.

Chúc bạn có chuyến đi tốt đẹp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back