What's new

Xuyên Việt - chinh phục những khát khao còn dang dở...

Trải nghiệm thú vị và có rất nhiều kỉ niệm đáng nhớ đấy là chuyến đi xuyên Việt vừa rồi của mình. Mình biết đến diễn đàn lâu rồi nhưng bây giờ mới ngồi đây để viết bài chia sẻ cùng mọi người. Mình viết ra không phải để khoe thành tích vì có rất nhiều, rất nhiều anh/chị đã xuyên Việt rồi, mình viết để nhớ đến tuổi trẻ liều lĩnh với cái đam mê "xê dịch".

Ao ước lớn nhất của nhiều phượt thủ có lẽ là đi khắp thế giới nhưng trước hết thì phải đi hết dải đất chữ S xinh đẹp này đã. Mình đã khát khao 1 chuyến xuyên Việt từ rất lâu lắm rồi, đôi lúc cứ nghĩ sau này đi làm mới thực hiện được nhưng cũng thật "nhanh và nguy hiểm", đang trong thời gian thi cử mình cùng thằng bạn đã hẹn ngày lên đường và chắc chắn như đinh đóng cột.
- Thời gian: theo như tìm hiểu những người đã đi thì muốn khám phá được nhiều nơi, có thời gian hưởng thụ cũng phải hơn 20 ngày. Cũng nằm trong tầm kiểm soát vì mình xong khoảnh khắc sinh viên năm 3 rồi, nhưng mình muốn đi về nhà nhanh ngày nào tốt ngày đấy.
- Nhân lực: đi xuyên Việt muốn an toàn, chi phí rẻ thì đi theo đoàn nhưng mình thích đi 4ng or 2ng hơn vì vừa nhanh vừa không bị ràng buộc. Cũng không tìm được ai cùng chí hướng nên 2 đứa mình là bạn đồng hành trong suốt 24 ngày trên 5000 cây số.
- Tiêu chí: tiết kiệm, đặt chân đến những nơi chưa từng đến, chinh phục nốt 2 cực còn lại và ngã ba Đông Dương, đồng thời tìm hiểu cuộc sống và con người những nơi mình đi qua...
- Áp lực: chỉ còn một năm nữa là ra trường, bạn bè đứa nào cũng đi học thêm tiếng anh với học thực hành còn mình thì "đi bụi". Mẹ với dì mình không cho đi vì sợ đủ thứ nhưng sau đấy ba với chú bảo vứt nó ra ngoài cho nó tự đứng dậy, còn đứa bạn đồng hành thì bị bố mẹ biết nên ra tận Hà Nội đón về nhà, vì thế mình phải chạy vào Nghệ An đón rồi cùng lên đường.
- Chi phí: 2 đứa dự tính tầm 3 - 4 củ/đứa vì mình cũng chỉ có và xoay sở trong tầm ấy thôi, lần này đi không xin tiền ai hết, tiền kiếm được không tiết kiệm được mấy, tiền lương cũng chưa được lĩnh nên lúc xuất phát chỉ vỏn vẹn 500k trong ví :D
Lên đường nào :D
Ngày 1: Hà Nội - Bái Đính - Quảng Hải (Thanh Hóa):

Đợt thi xong, lớp mình tổ chức đi chơi một bữa hoành tá tràng để kết thúc năm 3 và địa điểm là về nhà một bạn trong lớp ở Quảng Hải, cả lớp đi xe ôtô còn mình thì lôi được thằng bạn đi xe máy cùng :D

Mình không mang nhiều đồ, bộ đồ sửa xe, lều, chân máy, 1 cái ba lô và sẽ thêm 1 cái ba lô của đứa bạn nữa

2 chúng mình chạy thẳng đến chùa Bái Đính, đến nơi thì mây đen kéo đến đầy trời nhưng mà may là không mưa chút nào :D Chùa Bái Đính đúng là một quần thể chùa lớn, rộng nếu đi hết chắc mất rất nhiều thời gian nên mình chỉ đi ở phần trên cao rồi ngắm xuống dưới.

Tượng Di lặc bằng đồng lớn nhất Đông Nam Á.

Một góc view khá đẹp :D

Dạo quanh chùa 1 lúc thì 2 đứa mình lấy xe chạy tiếp đến hội tụ cùng lớp...

Last edited:
Chợ Đà Lạt

Nghệ sĩ đường phố...

Khác hẳn với sự nhộn nhịp ở chợ đêm thì hồ Xuân Hương lại yên tĩnh hơn, nhưng rồi bỗng chốc bị 3 chúng tôi phá vỡ ;))))) Những cặp đôi ngồi quanh hồ có lẽ sẽ cảm thấy tức giận khi bị chúng tôi trêu ;)))) Sau đấy 3 anh em đi dạo quanh hồ một đoạn đến chỗ vắng vắng thì có chú xe ôm đi theo "cà phê thư giãn không em ơi". Chúng tôi bảo không rồi mà lão cứ đi theo, chúng tôi bèn bảo là chỉ có cảm hứng với con trai thôi :))) Lão đáp "các em muốn thì có hết, trai trẻ 18,20t như các em cũng có". Nghe xong mà thốn quá nên xin sđt của lão rồi bảo lúc nào alo thì lão mới chịu tha.

Cũng đã khuya, càng lạnh hơn nên chúng tôi về ngủ để lấy sức cho cuộc hành trình thú vị ngày mai :D

Dạy kèm tin học Giới thiệu thầy cô dạy kèm vi tính tại nhà, cách sử dụng máy vi tính, xử lý các trở ngại máy tính thường gặp, làm chủ phần mềm tin học căn bản trong máy vi tính, dạy vi tính ở Tp Hồ Chí Minh và các tỉnh thành khắp VN.

Thầy cô kèm Vi Tính Căn bản chứng chỉ A,B dạy vi tính từ đầu đến chuyên sâu. Chương trình đào tạo Microsoft Office Online - Word, Excel, and PowerPoint. Cam kết học sinh sẽ tiếp thu giáo án một cách dễ hiểu và thành thạo nhất.

Chuyên Day kem tin hoc tai nha kèm riêng hỗ trợ dịch vụ internet, marketing online, facebook, dạy mua bán lập gia hàng online, đây là khoá học vi tính cấp tốc

Chương trình đào tạo về Vi Tính cho người đi làm ở thành phố HCM-hà nội-đà nẵng,... cơ bản và nâng cao

Đến nhà dạy vi tính tại thành phố HCM-hà nội-đà nẵng,..., học viên được kèm bởi giáo viên và đặt những thắc mắc liên quan đến Day kem tin hoc công việc hoặc nghiệp vụ tin học kế toán, thầy cô dạy tin học thành phố HCM-hà nội-đà nẵng,... với nhiều năm đi dạy, giảng dạy tại các trường ĐH và cao đẳng trên địa bàn Tp Hồ Chí Minh và các tỉnh thành khắp VN đem tới cho anh chị những kỹ năng thực tế nhất, các kỹ năng về đánh máy, sử dụng máy tính thuần thục

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back