What's new

Về cách sử dụng từ ngữ trên diễn đàn (tách từ topic Thông tin du lịch Singapore)

Re: Về cách sử dụng từ ngữ trên diễn đàn (tách từ topic Thông tin du lịch Singapore)

Vì 1 câu "dụ gái" mà anh POLY bị đem lên thớt, hí hí.

Nếu mình là POLY sẽ cảm thấy rất ko vui, chia sẻ bao nhiêu, viet bài bao nhiêu, lợi ích mình ko biet có ko, nhưng người được xem thì lợi ích ko biết bao nhiêu mà kể...

Quy tắc diễn đàn cũng ko nói dùng từ nào là thích hợp hay ko thích hợp, viết thế nào là đúng là sai, là cảm nhận mỗi người. Mà đã là cảm nhận mỗi người, thế mà tôi đọc khá nhiều topic của POLY, chưa thấy ai có ý kiến, nay có 2 bạn KhãHan, và Selena86 có ý kiến thì đã cho hẳn ra 1 topic riêng.

Mình thấy Khãhan hỏi rất hay, 100 bạn gái thấy thích hay ko thích từ "dụ gái", vậy sao Peterpan ko cho 1 thăm dò, những ai vào đây sẽ chọn xem Poly viết đúng hay sai, đã và đang (bài của anh POLY từ trước đến nay, chứ ko tính trong topic Thong tin du lịch SINGAPORE thôi) dùng từ quá tệ ảnh hưởng cảm nhận người khác chưa ?

Đấy mới là công bằng ! Kính mong MODERATOR có thể nhận chút ý kiến

Mình ko muốn 1 ngày vào phuot, lại ko có lấy 1 bài hay và cặn kẽ cho các "Phượt tử", 1 ngày vào phuot, ko có 1 ai có hứng muốn chia sẽ, tư vấn, vì sợ mình sẽ bị người khác chăm chút vào từng câu nói mình viết ra.

Mình từ lúc đọc của Poly, của các anh các chị khác ko chỉ riêng của poly, các bài chia sẻ, các tư vấn hữu ích. Mình bỗng dưng thấy sao có lỗi, chỉ đọc và copy save.
Nên vài ngày qua mình mới vào thread Thông tin du lịch Thai Lan, mong chia sẻ được chút ít mình biết cho các bạn mới, nay thấy vậy, buồn...

Re: Về cách sử dụng từ ngữ trên diễn đàn (tách từ topic Thông tin du lịch Singapore)

@All: Các bạn trao đổi tại đây để có ý kiến đa chiều và KHÔNG LÀM LOÃNG TOPIC Thông tin du lịch Singapore (phần 3). Tôi tách ra là vì thế chứ không phải vì điều gì khác. Đây là diễn đàn, ai cũng có thể bày tỏ ý kiến, quan điểm của mình trong khuôn khổ nội quy của diễn đàn.

Công bằng với tất cả mọi thành viên là điều mà ban điều hành diễn đàn phuot.vn luôn hiểu rõ. Cho tới lúc này, tại topic này, tôi chưa thấy sự phân biệt nào cả. Tôi cũng chưa đưa ra bình luận gì, chỉ đơn thuần tạo một nơi riêng để việc trao đổi được tập trung hơn.

Cá nhân tôi tin rằng, là một người sẵn sàng chia sẻ thông tin như vẫn làm từ trước tới nay, bạn poly sẽ không vì các ý kiến trái chiều mà thôi chia sẻ về các chuyến đi tiếp theo của bạn ấy.

Vì vậy, mời các bạn tiếp tục trao đổi!

Diễn đàn đã quản lý chặt chẽ việc sử dụng từ viết tắt và viết hoa đầu câu rồi mà nhiều bạn còn bắt bẻ khiến không khí trở nên ngột ngạt quá. Hãy thoải mái hơn một chút đi.
Mình qua topic này từ bài viết " du lịch Phil... " của bạn Poly, thấy bạn ấy đang viết thì tự dưng im bặt làm mình khó hiểu, sang topic này thấy bạn selena nói thì mới hiểu. Mình thấy những điều bạn ấy viết là rất bình thường, dân du lịch chẳng ai là không biết cả. Ở đây ai cũng trưởng thành cả rồi, việc gì mình phải xấu hổ và che giấu những cái đó.
Tuy nhiên những điều liên quan đến việc đó thì chúng ta nên nói giảm nói tránh hoặc là nói nhỏ với nhau thôi. Sống ở đâu thì phải theo đó vậy :D

Về từ " dụ gái ", mình chẳng thấy có vấn đề gì và mình nghĩ bất cứ bạn gái nào cũng nghĩ vậy. Ai đó nghĩ khác thì chắc bạn đó phải là 1 thiên thần từ trên trời rớt xuống diễn đàn của chúng ta, :L .
Chắc cũng vì ít người như vậy nên topic vắng khách quá nhỉ :D

Phượt mà các bác cứ đòi người ta phải ăn nói như bộ ngoại giao thì mới thấy nhiều bác ác thật.Ăn nói dân dã tí cho nó thân thiện thì sao đâu,viết bài chia sẽ chứ đăng báo đâu mà đòi hỏi kinh thế.haizzz diễn đạt phượt mà cứ như diễn đàn ngoại giao

Không chửi bậy,không đồi trụy,không phản động,còn lại bác thưởng thức theo cách nào là tùy cảm nhận các bác,văn phong lối sống người ta thế nào lại cứ ép người ta phải giống mình.Nhà bác nào gia giáo nền nếp quá thì đừng xem,đừng đọc,hay bác đọc nhầm chữ d thành chữ đ trong câu nói của bác Poly.

@Zaniminh; @LongSeras: Hình như các bác này không có đọc rõ bài viết của tôi hay sao ấy nhỉ. Không đọc rõ mà cứ bô lô ba la lên. ĐÃ NÓI LÀ NẾU CHỈ DÙNG MỘT TỪ DỤ GÁI KHÔNG THÌ KHÔNG AI NÓI LÀM GÌ, nghe rõ chưa nhỉ, không ai biết đọc câu đó àh, tiếng VIỆT đấy

Nhưng lúc trước trong topic "Thông tin du lịch tự túc Singapore - Malaysia" , tôi đã thấy nhiều hình ảnh rất là không hay. Đúng là nếu không thích tôi có quyền không coi. Nhưng thử hỏi topic ghi tiêu đề như vậy, ai biết trong đó là cái quái gì. Coi rồi mới biết chứ. Và tôi xin nói một lần nữa, đó là ý kiến suy nghĩ của tôi, chứ tôi làm gì có quyền cấm các bác viết, topic bác nào lập ra, muốn viết cái gì thì quyền của các bác, chẵng lẽ cấm tôi nêu lên suy nghĩ của riêng mình àh. Còn lâu nhé, thấy sao nói vậy thôi

Và tôi xin nói lại lần nữa, các bác nên đọc kỹ từng chữ những gì tôi viết ra đây nhé. Đọc xong rồi lúc đó hãy nói. ĐÓ LÀ TẤT CẢ NHỮNG HÌNH ẢNH MÀ TÔI ĐÃ NÓI Ở COMMENT TRƯỚC MẤT HẾT RỒI. DO ĐÓ KHÔNG CÒN GÌ DẪN CHỨNG ĐỂ MÀ NÓI.
Ý tôi nói là hình ảnh cơ, hình ảnh trong toping "Thông tin du lịch tự túc Singapore-Malaysia" đấy, và nó đã bị xóa hết
Vì vậy trước đây các bác có thấy thì hãy lên tiếng, không thì thôi, chứ đừng thấy trong đây trao đổi một vài câu, lại đọc mắt nhắm mắt mở mà vội đưa ra ý kiến, không ai bắt buộc phải ăn nói như Bộ ngoại giao đâu, bác làm gì suy nghĩ quá thế.

Còn chữ d hay chữ đ thì do CÁI ĐẦU ÓC CỦA BÁC tự suy nghĩ ra mà nghĩ xấu cho người khác thôi, chứ tôi chưa hề nghĩ vậy, nghe bác nói tôi mới biết đấy nhá.

Mình thấy Khãhan hỏi rất hay, 100 bạn gái thấy thích hay ko thích từ "dụ gái", vậy sao Peterpan ko cho 1 thăm dò, những ai vào đây sẽ chọn xem Poly viết đúng hay sai, đã và đang (bài của anh POLY từ trước đến nay, chứ ko tính trong topic Thong tin du lịch SINGAPORE thôi) dùng từ quá tệ ảnh hưởng cảm nhận người khác chưa ?

Đấy mới là công bằng ! Kính mong MODERATOR có thể nhận chút ý kiến
Cần gì phải làm vậy nhỉ. Chẳng lẽ 99 người không thích, 100 người thích thì bạn cho rằng đúng àh.
Như tôi đã nói rồi, cá nhân mỗi người suy nghĩ khác nhau, muốn post gì là quyền của các bác, chẳng lẽ cấm không cho tôi nêu ý kiến của mình àh.
Cái nào cần khen thì khen, cái nào cảm thấy không tốt thì cũng cho chút ý kiến chứ, chẳng lẽ vì có những cái tích cực rồi thì nhửng cái tiêu cực cũng phải MỞ MỒM KHEN HAY sao bạn

Mấy lần đọc bài của anh Poly thì cũng thấy vài câu chữ, hình ảnh hơi hơi nhạy cảm 1 chút. Nhưng mình lại nghĩ cũng bình thường vì như vậy cũng vui vui mà, cách dùng từ của anh Poly thật ra cũng không có gì nặng nề hay serious, đọc qua là biết ảnh joking rồi... Như mình khi viết bài hồi ức thì thường cũng viết ít có nhảm lắm... Mỗi người 1 style thui, miễn anh í ko vi phạm nội quy của diễn đàn là được, còn vi phạm thì mod sẽ xử lý (xóa bớt từ ngữ hay hình ảnh chưa hợp với quy định hoặc chỉnh sửa biên tập lại từ ngữ). Còn chung 1 diễn đàn mà mọi người góp ý thẳng toẹt quá mình thấy cũng ko hay lắm, dễ gây mất hứng và biết đâu họ drop luôn ko post bài nữa thì cũng là 1 thiệt hại xD... 1 vài ý kiến cá nhân vậy thôi...

@Zaniminh; @LongSeras: Hình như các bác này không có đọc rõ bài viết của tôi hay sao ấy nhỉ. Không đọc rõ mà cứ bô lô ba la lên. ĐÃ NÓI LÀ NẾU CHỈ DÙNG MỘT TỪ DỤ GÁI KHÔNG THÌ KHÔNG AI NÓI LÀM GÌ, nghe rõ chưa nhỉ, không ai biết đọc câu đó àh, tiếng VIỆT đấy

Nhưng lúc trước trong topic "Thông tin du lịch tự túc Singapore - Malaysia" , tôi đã thấy nhiều hình ảnh rất là không hay. Đúng là nếu không thích tôi có quyền không coi. Nhưng thử hỏi topic ghi tiêu đề như vậy, ai biết trong đó là cái quái gì. Coi rồi mới biết chứ. Và tôi xin nói một lần nữa, đó là ý kiến suy nghĩ của tôi, chứ tôi làm gì có quyền cấm các bác viết, topic bác nào lập ra, muốn viết cái gì thì quyền của các bác, chẵng lẽ cấm tôi nêu lên suy nghĩ của riêng mình àh. Còn lâu nhé, thấy sao nói vậy thôi

Và tôi xin nói lại lần nữa, các bác nên đọc kỹ từng chữ những gì tôi viết ra đây nhé. Đọc xong rồi lúc đó hãy nói. ĐÓ LÀ TẤT CẢ NHỮNG HÌNH ẢNH MÀ TÔI ĐÃ NÓI Ở COMMENT TRƯỚC MẤT HẾT RỒI. DO ĐÓ KHÔNG CÒN GÌ DẪN CHỨNG ĐỂ MÀ NÓI.
Ý tôi nói là hình ảnh cơ, hình ảnh trong toping "Thông tin du lịch tự túc Singapore-Malaysia" đấy, và nó đã bị xóa hết
Vì vậy trước đây các bác có thấy thì hãy lên tiếng, không thì thôi, chứ đừng thấy trong đây trao đổi một vài câu, lại đọc mắt nhắm mắt mở mà vội đưa ra ý kiến, không ai bắt buộc phải ăn nói như Bộ ngoại giao đâu, bác làm gì suy nghĩ quá thế.

Còn chữ d hay chữ đ thì do CÁI ĐẦU ÓC CỦA BÁC tự suy nghĩ ra mà nghĩ xấu cho người khác thôi, chứ tôi chưa hề nghĩ vậy, nghe bác nói tôi mới biết đấy nhá.

Tôi nói với 1 mình chị đâu,sao chị cứ vơ hết vào mình thế nhỉ,chị có thấy tôi viết tên chị lên không,tôi viết tiếng Việt đấy.Ảo.

@LongSeras

@ All:
Câu chuyển từ ngữ là chuyện của tôi nói. Mọi người có vào ý kiến là cũng do tôi. Tôi thấy không hay về từ ngữ, chứ không nói bài viết hay dở thế nào.
Các bạn là nam, các bạn thấy bình thường, nhưng nếu lả nữ hoặc bạn thử đặt địa vị vào người nữ bạn hiểu nó khác.
Còn 2 bạn Zaiminh, LongSeras: các bạn có lẽ chưa đọc hết các bài của Poly viết, bài viết về cuộc ăn chơi nhảy múa nhiều từ ngữ không phù hợp, tôi cũng nói rõ là không phù hợp ở đây, còn nó sẽ phù hợp các diễn đàn khác như hd, 5s v.v... Lần đó Poly viết tôi cũng thấy không phù hợp, cũng chưa kịp có ý kiến thì Mod đã move và cũng nói rõ là không phù hợp ở đây.
Ngôn từ có thể chỉ là 1 -2 từ nhưng nó gây cái nhìn ko tốt. Poly có thể tốt, nhưng 1 phút bốc đồng thì cũng chỉ nên nhắc nhở về ngôn từ. Tôi có ý kiến, mod thấy nên thảo luận thì bỏ riêng ra để thảo luận. Ai đồng ý thì nói, ko đồng ý cũng nói ra được.
Riêng tôi tham gia diễn đàn khá lâu, cũng có nhiều ý kiến đóng góp(1 nick tạm khóa rồi). Tôi bất ngờ là diễn đàn đã thay đổi về việc chỉnh sửa ngôn từ của bài viết: dấu câu, viết hoa v.v... Tôi đồng ý là nên góp phần giúp diễn đàn hoạt động được tốt, người đọc dễ nhìn dễ hiểu. Nhưng đó là bề nổi, phần chìm là nội dung nó như thế nào nữa chứ nhỉ!
Dài dòng văn tự, chung quy cũng vì 1 câu nói. Poly nhiều đóng góp cho diễn, có công nhiều. Nhưng nhiều khi nghĩ mình có công nhiều mà nói sao cũng được thì ..... dù sao cũng nên điều chỉnh lại cho hợp lý.

Mà sao ngoài Mod PeterPan có ý kiến, các Mod khác ko có ý kiến gì thêm nhỉ?

Hi, mình viết có 1 tí nhưng vào thấy bị ném đá dữ quá à.

Thôi xin chừa, tớ ko vào đây tám hay bắt bẻ nhau nữa, tớ đi search bài làm tài liệu đi chơi vẫn hay hơn.

Tớ vào đây để tìm tài liệu, chia sẽ tài liệu về du lịch chớ hỏng có muốn bắt bẻ ai hay bị ai bắt bẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,281
Latest member
Thuc2019
Back