What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Mình có thời gian sống bên Hàn, thường hay đi bộ thông ngày đêm vào 2 buổi thứ 7 và chủ nhật, có mấy ảnh chụp về Hàn quốc đất nước con người đăng lên. Ảnh của dân a ma tơ xinh các bác đừng chê nhé
Đợt vừa rồi có dịp sang Nhật công tác mấy tháng, mình chia sẻ với các bạn một số hình ảnh về đất nước Nhật Bản, những gì bình dị nhất mình trải qua hàng ngày. Khu vực mình ở quanh quanh Nagoya. Tàu điện chỗ mình ở có 4 line chia làm mấy loại ( rapid, semi rapid,...) Đây là 1 ga tàu điện siêu nhỏ ở Nhật, cái này gọi là ga lẻ ( nhỏ như kiểu bưu điện cấp xã ở vn ấy) hàng này mình đi bộ 20 min --> đi tàu điện ( 3 min) tới ga này --> đi bộ tiếp 20 min nữa, to cả chân. Đơn giản vì đi bộ và đi tàu điện ở Nhật là điều hết sức bình thường, cũng như xe máy ở vn vậy. Taxi thì siêu đắt, gấp tầm hơn 10 lần ở VN thì phải. Lịch tàu chạy hàng ngày ( chia làm 2 lịch cho daily và holiday) Cảnh vật nhà cửa cây cối bên đường rất vắng vẻ
Mình ở Hàn Quốc đã gần được hai năm, nhân dịp xem lại hình ảnh chuyến đi Jeju hè năm ngoái của mình, mình xin được kể lại chuyến đi của mình tới hòn đảo mà rất nhiều bạn mê phim Hàn được mong muốn đặt chân đến này. Trước khi đi, cũng như mọi người, search thông tin về du lịch Jeju qua Google và có được vài link thú vị như sau: - 15 Must Visit Jeju Island Attractions - http://wikitravel.org/en/Jeju - Trên Website của cục Du lịch Hàn Quốc: http://visitkorea.or.kr/enu/SI/SI_EN_3_4_12_16.jsp , http://visitkorea.or.kr/enu/SI/SI_EN_3_6.jsp?cid=259488 - Trên diễn đàn vikool.org: http://vikool.org/thread15407.html, http://vikool.org/thread4491-2.html, http://vikool.org/thread5250.html, - Một số khác...
Trước khi đi phượt các nước, lúc nào cũng lần mò lên Phượt nghiên cứu trước cả tháng trời để chắt lọc thông tin, cũng may có thông tin nghiền ngẫm trước cho đỡ bỡ ngỡ. Cảm ơn bài của hai vợ chồng bác Kiev và Poly đã cung cấp các thông tin rất hữu ích, đọc của mọi người nhiều rồi nên cùng chia sẻ thêm với cả nhà cho đông vui. 1. Vé máy bay: Hồi tháng 2 AA có big sale giá vé rẻ, thế là làm phát đi Phuket vào tháng 11 với chi phí chỉ có 3tr/ pax khứ hồi nhưng ngồi gặm nhấm mãi mà thời gian đấy xa quá, 9 tháng lận :( , thế là cuối tháng 3 lại lần mò lên book vé đi Malay, mới chỉ tìm hiểu sơ qua vì dân mình không đi Malay nhiều lắm nhưng thôi kệ, cứ đi là sướng đã :D, thế là lại mò lên AA book vé với giá 3,5tr khứ hồi rồi nằm chờ đến đầu...
Cuối tháng 6, có lịch đi đào tạo tại Pataya. Như lần trước sang Thái mình cũng không có hứng thú gì lắm. Lần này cũng vậy vì là đi học nên tâm trạng cũng không có chuẩn bị cái gì.
Trước đến giờ nhắc đến Campuchia thì hầu hết du khách và đặc biệt là Việt Nam biết đến kỳ quan nổi tiếng Angkor hơn cả. Nhưng tôi còn chết mê chết mệt với biển xanh, cát trắng ở đất nước chùa Tháp này, “tin hay không tùy bạn” nhưng tôi đã tìm thấy một nơi như thế. Koh Rong Island là một trong những hòn đảo nằm trong vịnh Thailand, cách thành phố biển Shihanoukville 20km. Chỉ với khoảng 2h trên tàu di chuyển trên biển vùng vịnh lặng gió, từ xa du khách sẽ thấy thấp thoáng những bờ cát trắng mịn màng trải dài khắp đảo hòa quyện với màu ngọc lam của nước biển trên nền xanh tươi mát của những cánh rừng mưa nhiệt đới, tạo nên một bức họa đầy màu sắc về nơi đây. Ấn tượng ngay từ cái nhìn đầu tiên, Koh Rong Island càng cuốn hút du khách...
Nhà em có chuyến đi Hồng Kông 4 ngày - 3 đêm (23 - 26/6/2012). Ngày 1 (23/6/2012) - Làm quen với cuộc sống tại Hồng Kông và đi mua sắm ở Habour City vào buổi tối Ra sân bay Nội Bài này (sân bay của mình nhỏ bé quá): Đoàn người làm thủ tục Và đây, vào phòng chờ máy bay: Đến Hồng Kông rồi! Đang ở trên xe về trung tâm (tự sướng): Đường phố đẹp quá: Xe lao rất nhanh: Đúng là quá nhanh! rHJa0QcRxXc Còn nữa Bài, ảnh, video: Comhop12
Chào các Phượt tử Em lập topic này là lần thứ 2 rùi. Xem ra có ve ý định phượt Ai cập của em hơi khó khăn khi mà chẳng thấy ai ủng hộ. huhuhu. Tình hình thời tiết, chính trị Ai Cập bgio có vẻ ok hơn rồi, anh em nào care vụ này alo, sms em nhe. [email protected] 0984 29 11 86
Rút kinh nghiệm cho topic "một mình chinh phục Châu Âu", mình sẽ giới thiệu qua luôn topic này ngay từ đầu. Đây là một topic tổng hợp tất cả các chuyên du lịch bụi của mình từ trước tới nay tại Châu Á. Các bài viết của mình không chỉ chia sẻ về trải nghiệm du lịch cùng các bức ảnh minh họa đẹp mà còn cả những kiến thức sâu rộng về các quốc gia mình đã từng đặt chân đến (lịch sử, văn hóa, ẩm thực, kiến trúc...). Tiêu chí của mình không chỉ để giúp các bạn có được hiểu biết sơ qua những gì cần thăm mà còn để các bạn có khả năng so sánh sự khác biệt giữa các quốc gia. Các bài viết sắp tới của mình sẽ liên quan đến các quốc gia sau : Syria, Jordan, Uzbekistan, Thái Lan và đảo Bali. Mình đặc biệt nhấn mạnh quốc gia Syria, tuy đang là một...
Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ trấn 8/2011 - Quá mệt cho lần xuất ngoại đầu tiên Sau lần kêu gọi đầu tiên vào giữa tháng năm, tưởng như nhóm của mình sẽ xuất phát vào giữa tháng 7/2011, nhưng tình hình căng thẳng Việt - Trung đã làm đảo lộn mọi dự tính, nhiều người trong nhóm nhất quyết không chịu đi sang Trung để phản đối TQ, hơn nữa nhóm lại chưa có phiên dịch viên, chính vì thế nhóm đã phải giải tán và hủy chương trình. Đầu tháng 8, mình lại nhen nhóm lên một tia hi vọng về việc đi TGG, vì xuất có sự xuất hiện của 2 bạn gái biết tiếng Trung đó là em Táo và em Chipchina, ngay lập tức một bạn trong nhóm đã up topic kêu gọi, sau đó xuất hiện thêm một số thành viên nữa. Đến sát ngày đi, danh sách chốt lại là 8 người, 5 nữ và 3 nam...
2 thằng bọn em đang lang thang ở Ulan-Bator. Chúng em lội từ Irkutsk-Siberi-Nga qua đây. Ở đây đã được 3 ngày và có lẽ chẳng còn có j để chơi ở cái thủ đô này nữa. Ngày mai bọn em ra lượn ra các tỉnh lẻ. Em muốn hỏi có đoàn phượt tử nào cũng đang vật vờ ở đây không cho bọn em ghép đoàn đi chơi cho vui chứ có 2 chú với nhau lủi thủi quá. Hôm qua em tạt qua đại sứ quán Việt Nam người ta cũng bảo đang có một đoàn phượt khá đông. CÓ ai có thông tin gì về đoàn này cho em biết với được không ạ? hay là bác nào đang ngồi ở một góc nào đó của Ulan-Bator đọc được những dòng này thì liên lạc với em nhé!
Trước khi đến Philippines, lịch trình của Ven rất ư là rõ ràng. Nhưng "xui sao", Ven dần đà rơi vào phong cách "phượt" của hai người bạn đồng hành . Nàng là con bạn chí cốt có cùng cái thú đi rong nhưng khác hẳn về cách sống. Chàng - gặp nhau lần đầu ở sân bay thế mà cùng 2 đứa du hành suốt 1/2 chặng đường khó nhọc. Chàng hào hoa, lãng tử và phóng khoáng vô cùng. Và hậu quả là những đêm mất ngủ do thú shopping trong khu mua sắm lớn nhất Đông Nam Á, là màn nhờ đến tổng đài viên bắt loa thông báo tìm trẻ lạc ở Duty Free hay đặc sắc nhất là màn “rượt theo máy bay” đến Laoag để cho anh Cebu nội địa có dịp làm tiền 3 đứa… Blah blah blah… Thế nhưng, sau 5 ngày phơi mình trong cái nắng đầu xuân khắp Bắc Luzon,chạy đi chạy lại với những...
Chào các phượt gia, Tháng 7 này tớ có 9 ngày du hý ở Malaysia từ 12-21, trong đó có 4 ngày ở đảo Kuching xem Đại nhạc hội, phải xem bóng đá 1 ngày ở Kuala Lumpur ngày 20, còn lại chưa biết đi đâu để chụp chẹp thưởng thức. Bạn nào thổ công ở Malay hoặc có kinh nghiệm rồi chỉ giáo tớ với. Thanks cả nhà!
Nhân tiện đi công tác nên mình tranh thủ đến tìm cảnh ngư ông và chim bắt cá ở sông Li - Dương Sóc. Mình xin chia sẻ một ít thông tin về điểm này và hình ảnh với các bạn. Đoạn đep nhất của sông Li nằm ở khu vực Xingping, chỗ này có vài nhà trọ nhỏ với tiện nghi cơ bản, xung quanh chỉ có núi sông, cún và gà chứ không có ăn uống hay giải trí. Vì vậy nên du khách thường tập trung ở Dương Sóc (cách Xingping 30 phút chạy xe). Ở Dương Sóc chỉ có thể đổi tiền USD tại Bank of China chứ không có chỗ nào nhận đổi tiền, vậy nên cần chuẩn bị CNY kha khá vì không phải dịch vụ nào cũng nhận thẻ. Đi từ sân bay hoặc bến tàu Quế Lâm về Dương Sóc hoặc Xingping đều có xe bus hoặc có thể thuê xe. Mình đặt nhà trọ Our Inn tại Xingping để tiện lượn lờ...
Mình mới đi Philippines về, chuyến đi từ ngày 5 Tết, 27/1 tới 11 Tết, 2/2/2012. Mặc dù trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết chia sẻ những kinh nghiệm rất hay và có ích về du lịch Philippines, nhưng mình vẫn đưa lên bài này với những thông tin, kinh nghiệm mới nhất mà mình có được trong chuyến đi vừa qua, để thêm phong phú cho diễn đàn và nếu bà con nào có thể tìm thấy được thông tin nào của bài này có ích cho mình trong những chuyến đi Phi sắp tới thì đó là mục đích của mình khi đưa bài lên, và đó sẽ là niềm vui cho mình khi chia sẻ với mọi người những kinh nghiệm về chuyến đi này. Ở đây mình chỉ chia sẽ những gì mình đã trải qua hoặc những thông tin mình nắm bặt được một cách chính xác nhất mà thôi. Ngoài những gì mình chia sẽ ở đây...
địa chỉ Blog của Nguyễn Chí Linh người đã đi 54 nước trong 7 năm là j ? Mới đọc bài viết trên mạng về Nguyễn Chí Linh, người đã đi 54 nước trong 7 năm qua, rất hâm mộ, nhưng tìm mãi ko ra Blog của anh, bạn nào biết share cho mình, thanks !
Lên kế hoạch gần một năm trước, đoàn chúng tôi gồm 9 người sắp xếp hành trang cùng nhau lên đường đến đất nước Sri Lanka xinh đẹp. Người lớn tuổi nhất trong đoàn đã ngoài 72, rất háo hức khi được đi về xứ sở của Phật Giáo. Nhỏ nhất là cu Bin vừa bước qua tuổi thứ chín, người đã đặt chân đến hơn 10 quốc gia khác nhau. Hầu hết những người còn lại trong đoàn là những dân phượt "khá lão làng". 8:30 tối, cả đoàn hẹn gặp nhau tại sân bay Tân Sơn Nhất chuẩn bị cho chuyến bay quá cảnh đến Kula Lumpur. Máy bay hạ cánh xuống sân bay LCCT lúc gần nữa đêm. Sau khi làm thủ tục hải quan, mọi người lục đục kéo nhau đi tìm chỗ ngủ qua đêm tại sân bay để chuẩn bị cho chuyến bay vào sáng sớm đến Colombo, Sri Lanka. Sân bay LCCT về khuya khá vắng vẻ, đây...
Hành trình Singapore – Malaysia 16/01/2012 – 22/01/2012 Budget : 700S$ Tình trạng : vừa trải qua 1 ca phẫu thuật 2 em NIKON D90 và CANON IS85. Hãng bay Jetstar giá rẻ : đi 1tr2 về 105$ kèm 20kg ký gửi. Ngày 16/1 : Sau khi nghĩ dưỡng tại tư gia từ ngày 12/01(phải trải qua 1 cơn phẫu thuật chết người) thì cuối cùng Sorry(Mèo mập) cũng hồi phục sức khỏa và chuẩn bị khăn gói lên đường,thật ra đã được Viiky khăn gói từ hôm qua. Quay số Mai Linh,tổng đài im lìm,thôi đành gọi hãng khác.Sr là Sr cạch Vinasun lắm,cạch từ hồi đợt du lịch lần trước vào năm 2009.Lúc đó Sr và Viiky phải ra sân bay lúc 9h,7h30 gì đó gọi Vinasun,nó tới thì nó ít ra cũng phải bấm còi hay đợi mình 1,2 phút để xách vali từ trên lầu xuống,đằng này lúc mình ra không...
Hê hê giật tiêu đề như vậy cho các bác hồi hộp tý chút thôi chứ thực ra đây là Dương Sóc - Quế Lâm - Trung Quốc Yangshuo - Guilin - China Để có được phóng sự này trước tiên em xin cảm ơn cụ Chitto và blog H'Mây đã giúp em một số thông tin cho chuyến đi này, Cụ Chitto vào nhận lời cảm ơn của em nhá ! Xin phép sử dụng luôn một số thông tin của các cụ để bài viết được đâỳ đủ và sinh động hơn. Câu chuyện của tôi bắt đâù từ một thông báo nghỉ Tết 2009 hơi dài của Sếp ...nghỉ đến tận mùng 8 Tết lận..."Phải làm gì đây cho hết cái kỳ nghỉ Tết dài đằng đẵng như vâỵ nhỉ ?" đó là ý nghĩ đầu tiên đến với tôi lúc ấy. Thú thật vơí các bác là cứ nghĩ đến cái việc lang thang hết nhà này đến nhà kia nhâụ nhẹt chúc tụng là em thấy oải....Trước Tết em...
Mới vô forum, thấy một số bài về Lào rất thú vị. Cũng muốn chia sẻ một vài kỉ niệm nho nhỏ. Dạo trước cách đây cũng lâu lâu, mình cùng cậu em đi Lào, tìm hiểu về đường HCM ở bển. Bây giờ thì chắc chắn là nhiều đổi khác, nhưng theo thông tin mới nhất cập nhật, phần hay nhất vẫn thế !!!! Cửa khẩu mới toanh bên nước bạn (đi Na Mèo) Chương trình là đi qua bển, về Phonsavan, đi Tha Thom, Vieng Thong, Laksao, Na Kai, Villabuary, Sepon, Tà Ôi. Rất tiếc lạc đường vào Tà Ôi, quay lại đi Mường Phìn, Bualapha về Attapeau. Thắm thú cánh đồng Chum. Đường vào Mường Khoun, đi Tha Thom ngày ấy... con đường chở gỗ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back