What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Đến Myanmar vào những ngày cuối tháng 03/2016 Đáp chuyến bay đến sân bay Yangon vào lúc 17h00 chiều, sau khi làm thủ tục checkin, nhóm chúng tôi gồm 4 người ra khỏi sân bay và bắt taxi đi đến bến xe Yangon với giá 7.000kyat/xe. Vé xe Từ Yangon đi Bagan là 19$, nhóm chúng tôi đặt online của hãng JJ Express, xe chạy lúc 21h tối. Bagan (tên cũ là Pagan như nhưng dân ở đây họ lại quen gọi với cái tên là Baga). Bagan là một thành phố nằm ở miền Trung Myanmar. Bagan vốn là kinh đô của vương quốc Pagan được tồn tại từ thế kỷ IX đến thế kỷ XIII. Trong khoảng thời gian từ thế kỷ XI đến cuối thế kỷ XIII dưới thời kỳ hoàng kim của Vương quốc Pagan, đã có hơn 4000 ngôi chùa và đền, tu viện được xây...
Hi, Vào tháng 02-2016 mình có cơ hội đi trao đổi văn hóa ở Jogja (tên gọi bản địa của Yogyakarta), Indonesia, mình cũng tranh thủ một ít thời gian rảnh để đi tham quan cái nôi văn hóa của đảo Java. Mình chia sẻ lại lịch trình Yogyakarta của mình lại cho những bạn có cơ hội đi Jogja dài ngày để các bạn hiểu sâu hơn về Jogja. Các bạn có thắc mắc gì về Jogja, có thể hỏi mình. Vì bài viết mình có khá nhiều liên kết, nên mình không có link từng cái trong bài post ở đây được. Các bạn có thể khai thác hết các link và hình ảnh ở trang blog cá nhân của mình. TỔNG QUAN ● Số thành viên 2 người ● Thời lượng 4 ngày 5 đêm ● Thời điểm 02.2016 ● Điểm đến Yogyakarta ● Phương tiện Máy bay, Xe máy, Xích lô, Xe buýt ● Mục đích chuyến đi Ngắm cảnh...
Hành trình của nhóm kéo dài 9 ngày, xuôi ngược miền bắc Thái đến Chiang Mai, Chiang Rai, thị trấn Pai xinh đẹp và trở lại Bangkok để vui chơi, mua sắm. Trưa 12g30 đáp xuống Sân bay quốc tế Suvarnabhumi, làm thủ tục hải quan rất nhanh chóng. Nhóm tụi em trước khi đi chuẩn bị sẵn booking khách sạn, plan trip, tiền vàmột số câu trả lời công nghiệp. Nhưng rốt cuộc, chẳng cần phải trình bất cứ giấy tờ gì và đóng mộc nhập cảnh Thái Lan vô cùng nhanh chóng. Sau khi ra cửa hải quan, tụi em tra thông tin trên màn hình cảm ứng với điểm cần đến. Thiết bị này rất thuận lợi, chỉ dẫn cho người dùng nên sử dụng các phương tiện gì, cụ thể như thế nào. Sau đó xin bản đồ tại quầy thông tin. Tụi em đổi tiền trong sân bay để dễ dàng chi tiêu, vì ai...
Khung cảnh thiên nhiên tươi đẹp, hùng vĩ là một trong những lý do giữ chân khách du lịch ở lại đây lâu hơn, đặc biệt khi thời tiết bắt đầu chuyển sang mùa thu. Cảnh đẹp Hàn Quốc mùa thu như được bao phủ bởi màu vàng rực rỡ xen lẫn sắc đỏ, tạo nên một bức tranh đầy lãng mạn cuốn hút người xem. Cảnh đẹp Hàn Quốc mùa thu Seoul đã hút hồn hàng triệu du khách khi dừng chân nơi đây. Mùa thu, toàn bộ khung cảnh Hàn Quốc như khoác lên mình một chiếc áo mới, đến Hàn Quốc du lịch vào mùa thu, chúng ta sẽ không phải hối tiếc vì bất cứ điều gì. Để rõ hơn, chúng ta cùng tìm hiểu một vài địa điểm không thể bỏ qua khi tham quan vào mùa thu xứ Hàn nhé !!! Cảnh đẹp Hàn Quốc Seoul đẹp nhất vào lúc nào? Ở xứ Hàn, mùa thu bắt đầu từ giữa tháng 9 đến cuối...
Hành trình thu Châu Âu ĐỨC - CỘNG HÒA SÉC - SLOVAKIA - HUNGARY - ÁO - THỤY SĨ Hi ace, Tình hình là đợt trước em có hỏi về hành trình đi Đông Âu. Sau khi quyết định tìm hiểu thì em thấy tour của Saigon Travel có giá ổn nhất. Nay em chia sẻ về chuyến đi vừa qua nhé. - Tour 10 ngày 9 đên - Visa - Dịch vụ này bên cty đó làm luôn nên rất tiện. - Ăn uống: Mọi người được tự do ăn trưa nhưng có hướng dẫn viên hướng dẫn và đặt món giúp (em thấy điểm tour này rất hay, mình đc tự do chọn món, không phải ăn theo tour như các tour khác). Một điểm cộng là ăn sáng ở ks trái cây rất ngon và nhiều. Ăn hoài ko chán luôn nhé - Tham quan và ở: Thiệc sự hơi tiếc chỉ muốn thêm thời gian vì cảnh bên đó rất đẹp. Ở KS đạt chuẩn bt. Nhưng Ks bên châu âu thường...
Chuyến đi này được tôi lên kế hoạch sau kì thi final examination của mình. Và Koh Rong cũng là mục tiêu mà tôi phải hoàn thành trong kế hoạch đề ra đầu năm của mình là Koh Rong, Hàn Quốc và đảo Boracay. Nhưng có lẽ 2 mục tiêu còn lại chưa được thực hiện vì vấn đề đơn giản là không đủ tiền. Thôi thì ta về nơi yên bình vậy. Quay lại vấn đề chính cái đã nào. Đảo Koh Rong có vẻ như là dạo gần đây rất nổi tiếng trên cộng đồng mạng. Facebook cũng thấy Koh Rong, phuot.vn thì đầy rẫy rồi các bài viết gần xa nữa. Trong đầu lúc nghĩ đến Koh Rong lại liên tưởng đến Bình Ba( cho mình sống lại ký ức một tẹo. Chẳng là một năm về trước( 2013) Bình Ba đối với mình là một trong những thiên đường mà ông trời trao cho Việt Nam ta vậy. Nhưng qua một...
Chia sẻ video của nhóm e trong chuyến đi Roadtrip qua Campuchia vừa rồi.Hành trình từ HCM- Hà Tiên-lên Cao nguyên Bokor-Ghé Sihanouk-qua đảo Kohrong Samloem-về hướng thủ đô Phnom Penh.trong 4N3D. Những trải nghiệm của chúng em là : - Chinh phục cao nguyên Bokor mát lạnh với cảnh đẹp hùng vĩ -Khám phá hòn đảo mệnh danh như Hawai của Châu Á -Trải nghiệm trecking rừng đêm để ngắm nấm phát sáng như phim Avata. -Chèo Kayak -Nhảy cầu tàu lặn biển -Săn cá nhảy trong đêm,cá phát sáng .. -BBQ trên đảo của Campuchia ( chưa ai dám làm ^^) -Thả đèn trời -Bắn pháo hoa - Các thành viên thay nhau múa lửa ở quán Pub bờ biển - -.....còn nhiều lắm các bác cứ xem video này nhe..https://www.youtube.com/watch?v=Z78zLQo6J0E&t=1s ROADTRIP là từ được dùng khá...
Philippines là đất nước rất gần Việt Nam nhưng giá vé máy bay lại khá đắt vì ít có chuyến bay giá rẻ khai thác (Nghe đâu Vietjet năm sau sẽ khai thác đường bay HCM-MNL), vì vậy chỉ có thể canh vé máy bay giá rẻ của Cebu Airline. Nếu may mắn bạn có thể đặt được vé khuyến mãi cả đi lẫn về 2.6 - 3 triệu. Tụi mình chỉ đặt sau khuyến mãi có 1 ngày mà tốn 4triệu/người. Mọi người hỏi tại sao Philippines nhiều cảnh đẹp như thế nhưng chỉ đi có 3 ngày 3 đêm. Vì mình soạn hành trình này thích hợp cho các bạn làm công sở. Chỉ cần xin phép nghỉ ngày thứ sáu thì chiều thứ năm sau khi làm về là có thể xách hành lí ra sân bay bay chuyến đêm, có cả 3 ngày thứ sáu, thứ bảy vs chủ nhật chơi rồi. Sáng sớm thứ hai có thể về tới Việt Nam và bắt đầu một...
Lại một chuyến đi nữa, ba bốn tháng mới đi đâu đó một lần, kể với bạn, bạn nói tui "đi gì mà đi quài dzậy". Ngó qua đồng bọn, ông kia chuyến này còn chưa đi nữa mà chuẩn bị chuyến tháng tới rồi, thôi tặc lưỡi cuộc đời là vậy mà, nghĩ đủ thì chắc sẽ đủ thôi, như lời ông già đen đúa queo quắt bán dừa dưới cái nắng chói chang ở Miến Điện "enough is enough"! Ừa, thế thì cứ sống thôi, nghĩ nhiều chi cho mệt khi mà bữa nay còn chưa biết lát nữa ăn gì thì lo năm ba bốn mươi tuổi gì đó có vẻ hơi xa. AirAsia đang có đường bay thẳng từ Sài Gòn qua tới đảo Penang luôn, lại rẻ nữa, không cần phải xuống Kuala Lumpur chi cho đông đúc, a-lê-hấp, đi thôi! Có một chuyện là giao dịch bằng Visa với AirAsia bị trừ hết 12 Mỹ kim, trong khi nghe nói xài...
Theo dõi phượt một thời gian, đọc rất nhiều bài để lấy thêm tự tin đi phượt một mình. Singapore được nghỉ 3 ngày trong đợt 1/5, liền tìm địa điểm để đi phượt. 1 tuần trước khi đi mới tìm và dự định đi Tioman ở Malaysia, một địa điểm cực đẹp và có thể đi lặn biển nữa. Đắng lòng là tìm trên agoda không còn lấy 1 phòng trống, mà Tioman là đảo bé nên chẳng có ai trên Couchsurfing. Thế là quay ra tìm những chỗ khác, thì thấy cạnh Singapore có 1 đảo của Indonesia, đi phà 1 tiếng là tới. Đọc wikitravel, đập ngay vào mắt là Vietnamese refugee camp, thế là quyết định book vé ferrry rồi vác balo lên đường. Sau 2 lần đi Malaysia đều fail CS nên lần này vào CS tìm người có nhiều reference nhất rồi chỉ request đúng bạn này, nếu không được thì lại...
Chào các bạn, khoảng nửa năm trước mình có đi Tây Nam Trung Quốc, chủ yếu là để leo núi. Mình chọn đi sớm để tránh đông người, nhưng bất lợi là thời tiết còn khá lạnh, nhiều nơi tuyết dày nên không thể đi đúng như những gì mình dự tính. Tuy vậy mình vẫn thấy khá hài lòng vì được ngắm cảnh đẹp trong không gian yên tĩnh. Mình chia sẻ chút thông tin ở đây dành cho các bạn có cùng sở thích leo. Những địa điểm mình đi hike/trek là Thương Sơn (Đại Lý - Vân Nam), Hổ Khiêu Hiệp (Tiger Leaping Gorge TLG - Vân Nam), Mai Lý tuyết sơn (Meili Xueshan - Vân Nam), và Yading (Tứ Xuyên). Núi Thương Sơn và TLG có khá nhiều thông tin và giao thông thuận tiện nên mình xin phép chỉ nói đến Mai Lý và Yading. Mai Lý tuyết sơn Xuất phát từ Shangrila là...
Một chuyến đi đầy úp trải nghiệm... Mọi người đọc theo link dưới đây: http://herewego.kenh14.vn/trang-ca-nhan/vong-1/trungvt2-842.htm
Vừa trở về từ hành trình 12 ngày trên đất PLP vẫn thấy mình mơ màng giữa Palawan nắng vàng, biển xanh màu xanh ngọc trong vắt, với những thảm san hô và từng đàn cá bơi lượn rực rỡ sắc màu, với một thế giới mà chỉ mình ta với ta thong thả, thảnh thơi giữa đất trời. Thực sự chuyến đi cũng là một hành trình không hẹn trước khi mình chỉ tình cờ nhìn thấy album ảnh Coron của cô bạn Malaysia và ngay lập tức đã thấy phải lòng. Lọ mọ tìm kiếm thông tin, săn giá rẻ và lên đường. Nói đến biển PLP ai cũng nghĩ ngay đến Boracay nhưng quả thực mình chỉ nghĩ đến Palawan. Và sự lựa chọn này thực sự xứng đáng dù thời gian di chuyển mất nhiều và không có quá nhiều dịch vụ như Boracay. Topic này mình chỉ chia sẻ và update toàn bộ hành trình mà mình...
Thấy nhiều người đã đi đến đây nên cũng muốn thử, mọi kế hoạch đã được chuẩn bị cho cuộc hành trình. Vé máy bay được book trong ngày Tigerair bán khuyến mãi. 278$/ người khứ hồi transit Singapore cho 3 thành viên, và thế là chuyến đi 6 ngày 5 đêm được khởi đầu. Tóm tắt lịch trình: 2/7 Bay đến Singapore lúc 21h và về luôn khách sạn ngủ 3/7 Đảo 1 vòng Sing với công viên Botanic, Chinatown, tiểu Ấn, Orchad...về sân bay đi Male đến nơi 20h nghĩ đêm tại ks đảo sân bay Huhumale 4/7 Đi tàu đến đảo Maafushi 5/7 Tour Resort 4* Adaraan Clud Ranalhi 6/7 Về Male tối 21h bay về Sing và 4h ngày hôm sau đến 7/7 từ Sing về VN kết thúc hành trình Sơ đồ 2 chặng bay Tư thế sẵn sàng Ngày 1&2: Vài hình ảnh về Singapore
Tổng thời gian chuyến đi của mình là 4 ngày 3 đêm. Hành trình dự kiến là đi Bangkok sau đó sang Krabi chơi Day 1: Bangkok Mình book Vietnam Airlines, ko bị delay mấy khi đi Thái. Tầm 11h mình tới Bangkok và sau đó về khách sạn nghỉ ngơi. Ks mình book ở ngay Diam nên đj lại rất tiện, có thể đi hoàn toàn bằng BTS hoặc đi bộ ra mấy TTTM xung quanh rất gần. Đi có chút việc sau đó trưa ghé qua ăn mỳ bò hảo hạng ở Siam Central, Paragon và đi loanh quanh mua sắm, ăn vặt. Đề nghị ăn ngay Churros và bánh Bake Cheese Tart. Siêu ngon ạ! Chiều tối đi ăn After You ở Terminal 21 và EmQuartier. Sau đó tối muộn đi ăn hải sản ở China Town siêu ngon Đêm thì mò xuống 7 Eleven ngay dưới ks mua chè và các thứ ăn đêm. Ahihi Day 2: Krabi Bay từ...
Em cứ loay hoay mãi mà k biết cách up ảnh & post bài như mấy a/c đã làm. Mọi ng chỉ dẫn giúp em với. Khổ nỗi em cũng muốn bon chen học đòi theo các bạn đi trước có chia sẻ nhiều điều & hình ảnh đẹp của những chuyến đi, mà cứ thôi thúc em cũng muốn làm 1 bài mở đầu.
Tết vừa rồi mọi thứ đều đã sẵn sàng cho chuyến đi này, nhưng rồi vì công việc mà đổ bệnh nên ngày cuối cùng quyết định bỏ, ở nhà. Tưởng là đã hết duyên với miền đất này rồi nhưng mấy tuần lễ sau lại thấy có vé giá rẻ, rồi mấy người bạn đường đi về kể nữa làm chân cẳng lại thôi thúc bước trên những con đường mới, thế là thôi kệ, cứ sống vui cái đã, tui lại lên đường, vẫn cái ba-lô và con BlackBerry quen thuộc làm bạn đường... Nay coi lại mấy tấm hình lại chợt nhớ tới nụ cười hiền hậu sau câu chào Mingalaba, nhớ cái ngượng nghịu của cậu nhỏ mặc longyi ở đền Shwesandaw. Thế nên thôi kể, kể bâng quơ những gì tui còn đọng lại sau mấy trăm ngày trở về từ miền đất ấy. --- Đi Taxi Vừa bước xuống phi trường Yangon ra ngoài đường là sốc liền...
Tớ thích đi du lịch, lên phuot chỉ để đọc tin cho đỡ thèm, rồi lên phuot để nghiên cứu nhiều thứ cho chuyến đi Châu Âu của mình. Với sự giúp đỡ của nhiều bạn, tớ đã hoàn thành chuyến đi 1 cách suôn sẻ & đầy những tiếc nuối. Nhiều bạn nói rằng, đi về nhớ post bài chia sẻ kinh nghiệm thay cho lời cảm ơn đối với các bạn ấy, một phần vì bận, một phần vì lười :D nên dù tớ đã về từ tận tháng 9/2015 nhưng đến giờ mới viết. Hôm nay kỉ niệm 1 năm nộp hs xin visa, muốn viết gì đó, vì nhớ châu Âu & cũng muốn thực hiện lời hứa post bài. Xin visa thì chắc mọi người nắm cũng rõ rùi, tớ chỉ nói sơ sơ thui nha, tớ đi UK & Pháp nên phải xin tận 2 loại, thân gái, chưa chồng, chả có ji cả, chỉ mới đi đc Sing (2011), Cam (2013), hồi hộp lắm, nhưng k ngờ...
Chi tiết kinh nghiệm sống, du lịch, học tiếng anh tại Manila ( Philipines ) Bài viết mang tính chất tham khảo, mong anh chị em cô bác nào có kinh nghiệm or có góp ý bổ sung cho mình với. Mình sẽ viết chi tiết cách book vé máy bay, hướng dẫn làm visa , nhập cảnh , tìm chỗ ở, chỗ học và 1 số kinh nghiệm mình trải qua được. Mong các bạn đóng góp thêm Vì trước khi qua cũng vất vả tìm từ nhiều nguồn thông tin nên nay mình tổng hợp lại thành 1 topic, mong ai cũng có thể tự làm được.hehe. Ra nước ngoài mà cứ không biết là dễ bị mất học phí lắm. Dựa trên nhiều người mất học phí rồi nên giờ mình đã tổng hợp được 1 số, mong là có ích cho các bạn. Và qua đây học tập thì đừng nên tiếp xúc nhiều với người Việt nhé, rồi tụ tập ăn chơi rồi luyện...
Sau 6 tháng chờ đợi thì mình cũng đến được Chiangmai, nơi diễn ra lễ hội Loy Krathong – Lễ hội hoa đăng, một năm tổ chức một lần vào ngày trăng rằm tháng 12 theo lịch Thái. Chuyến đi này đã để lại cho mình nhiều cảm xúc lắm. Mình muốn chia sẻ thông tin cho các bạn để bạn nào muốn tham dự lễ hội năm sau có thể chuẩn bị tốt hơn mình. 1. Trước khi đi bạn nên chuẩn bị kĩ lịch trình, đi những đâu, và đi bằng phương tiện gì. Cá nhân mình, mình khuyên các bạn nên dành khoảng 5->7 ngày để vừa tham dự lễ hội vừa khám phá miền Bắc Thái Lan. 2. Phương tiện đến Chiangmai: a. Máy bay: có các hãng như Air Asia, Nor Air, On-Two-Go, Thai Lion. Mình chọn hãng Air Asia, thời gian bay mất khoảng hơn 1 tiếng từ Bangkok. b. Train: mình không đi train...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back