What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Mình xin review chuyến đi Malaysia của mình và mẹ tháng 9 vừa rồi. Để khoe í mà (vì đây chỉ mới là lần thứ 2 mình đi nước ngoài) :D Mình viết theo lộ trình 05 ngày: ăn gì, chơi gì, tiêu xài thế nào. Có gì sai sót mong mọi người bỏ qua. Lịch trình: Ngày 1: Xuất cảnh Sài Gòn - Kuala Lumpur Ngày 2: Chơi Kuala Lumpur + Putrajaya Ngày 3: Kuala Lumpur - Melaka Ngày 4: Melaka - Kualalumpur Ngày 5: Hồi hương Kuala Lumpur - Sài Gòn Ngày 1: Sài Gòn - Kuala Lumpur - Sài Gòn bay đi Kuala Lumpur: vé máy bay Airasia 84$ khứ hồi/người, hành lý xách tay. Gần 9h sáng bay, 12h trưa đến sân bay KLIA2 ( giờ địa phương, mình lấy giờ Việt Nam cộng thêm 1 tiếng, không cần chỉnh đồng hồ ) - Từ sân bay KLIA2 về thủ đô Kuala Lumpur: bắt xe Skybus 11RM/...
Ipoh những ngày ngập trong nắng và những lãng quên. Instagram : nglonghai Instagram : nglonghai
Đài Loan vốn nổi tiếng về khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ mà vẫn khá hoang sơ, đồ ăn ngon rẻ mà lại dễ di chuyển, nhưng có vẻ khá ít người VN đi du lịch ĐL tự túc. Có lẽ lý do 1 phần là visa Đài Loan được đồn là khá khó xin. May mắn là Đài Loan có chính sách miễn VISA nhập cảnh 15 ngày trong vòng 3 tháng cho những người có VISA còn hạn hoặc thẻ cư trú của các nước Mỹ, Canada, Nhật, Anh, Schengen, Châu Âu, Úc và New Zealand. Chỉ cần chưa từng đi lao động ở Đài Loan, đăng ký được chấp nhận tại trang Nas.immigration.gov.tw/nase, in ra mang theo cùng VISA hoặc thẻ cư trú kia, vé máy bay chiều về trong vòng 15 ngày là ok. Mình có đủ điều kiện nên đã trót lọt qua cửa này mà ko cần làm thủ tục gì. Thực ra trước khi đi cũng lo lắng phết vì ko...
Sở thích của mình là đi du lịch bụi và tiết kiệm hết mức có thể. Các bạn đừng nghĩ là keo kiệt bủn xỉn nhé, đơn giản nó là sở thích thôi. Có nhiều kiểu du lịch, du lịch nghỉ dưỡng, du lịch khám phá, du lịch chụp ảnh, du lịch sống ảo, du lịch bụi… tùy theo sở thích mỗi người mà lựa chọn cho mình kiểu phù hợp Trong đợt vừa rồi mình có đi Thái Lan, lần đầu là du lịch, lần hai là đi buôn quần, tất nhiên cũng là du lịch bụi tối thiểu hóa chi phí nhất có thể. Vì thế mình có đôi chút kinh nghiệm, có lẽ không nhiều bằng các bạn khác chia sẻ, nhưng với những người chưa đi Thái lần nào chắc cũng là thông tin hữu ích 5 ngày 4tr, còn rẻ hơn đi Hà Nội, đọc đi bạn sẽ thấy nó cũng bình thường thôi MUA VÉ MÁY BAY Thường bạn mua trực tuyến tại các...
Ladakh, một vùng đất hoang sơ ở độ cao 3.500m nằm trong dãy Himalayas huyền bí, thuộc bang Jammu & Kashmir, cực bắc Ấn Độ. Tổng diện tích 87.000 km2 với dân số chỉ khoảng 270.000 người sống chủ yếu bằng nghề du mục, chăn thả gia súc và dệt sợi, nơi đây là vùng đất tạo ra những tấm lụa Kashmir hảo hạng nổi tiếng, ngôn ngữ chính là tiếng Ladakhi, Tibetan, Urdu, Balti. Ladakh mang đậm dấu ấn văn hóa Phật giáo Tạng với rất nhiều những tu viện bỏ hoang hàng trăm năm tuổi còn phủ đầy vết bụi thời gian... Part 1: Thủ phủ Leh Chúng tôi đến Ladakh vào một ngày nắng trải đều trên những ngọn núi phủ tuyết trắng xóa Leh Airport with so many police Ladakh, I'm here Main Market Hoa mơ vẫn còn nở rộ trên khắp các con đường So cute A...
Nếu như trước đây để đến được Sihanouk - Đảo KoRong hoặc KoRong Samloem bạn phải ngồi xe ròng rã 14 tiếng đồng hồ. Thì vừa qua hãng hàng không CambodiaangkorAir đã nối chuyến thành công giữa Hà nội/Hồ Chí Minh bay tới Sihanouk Ville. Mặc dù máy bay chỉ là máy bay ATR (nhỏ) nhưng cũng ko sao. Chỉ 1h bay là tới nơi (nếu bay từ HCM). So với 14 tiếng đồng hồ thì quả là quá tuyệt. Nhân cơ hội đó. Mình tổ chức chuyến đi cho mọi người trong công ty vừa là để kỷ niệm sinh nhật công ty…vừa là 1 dịp được thực tế tận hưởng cái hay cái đẹp của 2 hòn đảo thiên đường Campuchia này. Sau đây mình xin review về plan chuyến đi và chi phí cho mọi người tham khảo nhé. Vé máy bay: Mình vừa nhận được tin là mở đường bay thì mua vé liền. Được hưởng chương...
Chào các bạn! Hồi đầu tháng 3 mình vừa có một chuyến đi Crimea. Mạo muội chia sẻ một ít thông tin với cả cảm nhận ít ỏi của mình về vùng đất này. Mình hiện là sinh viên đang du học tại Nga, năm cuối chẳng bận rộn trên trường là mấy, nên vừa nghe tin được nghỉ lễ thế là mua vé máy bay xuống Crimea tránh tuyết ngay. Mình đi đợt mùa đông nên vắng khách du lịch, thời tiết miền nam thì không lạnh lắm, tầm 17 độ C thôi. Chuyến này mình đi được mỗi 5 ngày ngắn ngủi :(( với mua vé báy bay hôm trước hôm sau đi luôn nên cũng chẳng kiếm được nhiều thông tin về Crimea lắm. Ngồi máy bay từ Moscow xuống tới Simferopol (thủ phủ của Crimea) mất khoảng 3 tiếng. Sân bay rộng lắm, mà toàn là cỏ vì trước giờ hình như là ko hoạt động mấy, từ lúc hạ cánh đến...
Mình vừa mới có chuyến đi Singapore 4N3Đ cho lễ giổ tổ 2016 nên trở về nhà là mình lập tức viết review và chia sẻ kinh nghiệm ngay. Vì trước khi đi mình đọc hầu hết chia sẻ về chuyến đi Sing trên các trang mạng. Lần đi này, Mình có học được nhiều thứ mới hơn. Và update hơn (các bài viết kia cũ quá rồi). Nên mình viết lên đây cho mọi người tham khảo nếu có muốn đi. Xin nói trước là mình đi với tiêu chí tìm hiểu văn hoá, con người ở sing. Tìm hiểu một cuộc sống mới – hiện đại hơn – văn minh hơn và đắt tiền hơn ở VN nên mình không đưa tiêu chí rẻ ra làm hàng đầu mọi người nhé. Chỉ là 1 chuyến đi mang lại rất nhiều điều mới mẻ cho bản thân. Và nâng cao kỹ năng sống thôi. Mình đã biết đi MRT, biết tìm vé máy bay rẻ, biết chọn khách sạn tốt...
Mình lập topic này để chia sẻ về chuyến đi Bali vừa qua của nhóm mình. tụi mình đi dịp lễ 30.4 - 1.5 Vé máy bay : 4 chặng 4 triệu (bạn có thể mua được vé rẻ hơn nếu chủ động được thời gian) nhóm mình đi Sài gòn - Kul - Bali - Sing như vậy một vòng qua 3 nước. trong bài viết mình chỉ tập trung vào Bali. Chi phí tại Bali: 200 USD (chưa tới mức này bao gồm khách sạn, tiền thuê xe, tiền tip tài xế, tiền ăn, tiền tham quan các điểm, chi phí đi Rock Bar), về ăn uống nhóm mình cũng ko chọn mục tiêu quá kham khổ, có thể nói sau chuyến đi chả ai giảm cân =)) ngày 0: sài gòn - kul: vì phải đi làm nên mình chọn chuyến bay trễ nhất của AA vô tình phát hiện 1 vài người quen cũng đi chung. sau khi làm thủ tục nhập cảnh xong thì cả bọn đi tìm...
Trước chuyến đi, vì lần đầu rủ rê cả đám xuất ngoại nên mình mò mẫm và lục tung biết bao nhiu topic và hỏi thăm vài người cho chuyến đi nên về muốn chia sẻ một số thông tin góp nhặt được, hi vọng các bạn đi sau sẽ đỡ mất thời gian hơn 1 chút :) Chuyến đi của mình 9 ngày và mình sẽ ghi theo thứ tự từng ngày, chủ yếu các nội dung như đi lại, ăn ở và vui chơi mà mình nghĩ cần thiết. • Ngày 0, ngày 1:Khám phá Bangkok: o Sân bay về KS: Hỏi ra quầy taxi màu vàng lấy giấy xếp xe, bật meter phí 50bath, cao tốc 50bath còn tiền xe tầm hơn 200bath. Đi 30 phút tới nơi. Hình như km đầu 35bath, tiếp theo 10bath và sau đó 5bath o Mua sim True move 14 ngày giá 350bath, gọi 30 phút, internet tẹt ga, nêm mua để dò bản đồ và í ới khi lạc nhau. o Do...
Thật tình khi chuẩn bị hồ sơ xin visa, tôi đã có linh cảm chuyến đi này sẽ không ngọt ngào như 9 lần trước. Hồ sơ xin visa thì chạy nước rút , đến sát ngày đi nộp mới nhớ ra chưa booking khách sạn và vé máy bay. Vây là sai lầm đầu tiên và kéo theo hàng loạt sai lầm khác đó là book 2 đêm ở London và ko hủy đặt phòng được với giá 400 bảng T.T . Vì tiếc rẻ tiền khách sạn nên bạn lại tiếp tục book vé máy bay theo ngày của khách sạn ai dè đến lúc nhận visa thì nó cấp cho bạn sau đúng 1 ngày với lịch trình bay :( Rồi dự tính dành 17 ngày cho UK thì lại ko xin được nghỉ. Công việc quá áp lực và căng thẳng, và nghĩ mình đã bỏ bao công sức thời gian nghiên cứu chuyến đi, ko đi thì phí tuổi trẻ. Nên hăng tiết gà ko cho nghỉ thì trốn đi 2 ngày...
Chuyến Phượt Phú Quốc vừa kết thúc đầu tháng 03 trong đầu cũng đã nghĩ về Cambodia, về Sihanoukville (SHV), về Koh Rong Samloem (KRS)... Vì là lần đầu bước chân ra khỏi Việt Nam nên cũng có nhiều trăn trở và một chút lo lắng. Dự kiến là tháng 04 đi, nhưng vì một vài lí do đã dời lại vào trung tuần tháng 05. Đọc nhiều review, nhiều chia sẻ của những người đi trước với hi vọng tìm ra cho mình những kiến thức, những gạch đầu dòng trong hành trình sắp tới của mình. Và bài review đọc đi, đọc lại nhiều nhất là từ anh Bảo Anh (em quên mất cái id của ảnh là gì), cũng liên lạc qua FB hỏi anh BA nhiều thứ! Rất cảm ơn anh vì đã tận tình giải đáp những câu hỏi của em. Sau khi đã ghi chú lại những thứ cần thiết, xem lại bản đồ của Cambodia để lựa...
Chắc nhà mình cũng nhiều người đi Malaysia rồi nhưng em chưa thấy bác nào đi Langkawi nên cũng tập tọe chia sẻ tý về chuyến đi Langkawi-KL-Melacca của e và đồng bọn. Hành trình cụ thể: Ngày 1: Hn-LK-LKW Chiều đi tắm biển, tối đi ăn uống và thăm khu phố chính Ngày 2:Mua tour đảo từ sáng đến 3h chiều rồi về đi Sky Bridge, tối đi trung tâm thương mại mua chocolate rồi đi ăn, đêm về đi massage chân rồi tiếp tục lượn phố mua quà lưu niệm Ngày 3: bay về KL, đi China Town ăn uống, vào trung tâm thương mại mua sắm, tối đi tháp đôi Petronas Ngày 4: đi Melacca từ sáng đến chiều, tối lại tiếp tục đi trung tâm thương mại mua sắm(khổ toàn tín đồ nghiện mua sắm) Ngày 5: bay sớm về HN Đầu tiên là đặt vé, mặc dù đặt trước 2 tháng nhưng giá vé cũng ko...
Hành trình đến Doi Inthanon có thể nói là hành trình “dở khóc dở cười” nhất trong tất cả các chuyến xê dịch của Răm Rí. Cái quyết định đi Doi Inthanon của Răm Rí nhen nhóm hình thành và được chốt duyệt một cách siêu ngẫu hứng. Một buổi sáng nọ đẹp trời ở Chiang Mai, hai con mèo lười nhác Răm Rí vốn dự định chỉ muốn dành 2 ngày cuối ngồi café xinh đẹp để xử lí nốt một đống việc công ty còn tồn đọng do mải chơi trốn làm. Nhưng đống email trước mặt thì làm sao đủ sức quyến rũ bằng cái ý nghĩ “vượt đèo”. Tối trước hôm leo Doi Inthanon, Rí mới ngồi research thông tin trên net. Ôi nào là chỉ cách Chiang Mai 2 tiếng đi xe (quá gần, duyệt nè ^^), rồi nào là cắm trại dưới bầu trời đầy sao (lãng mạn, thích qué ?, mặc dù đi với con Răm mà thôi...
Chào mọi người, có lẽ trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết về Singapore rồi, năm ngoái 2015 mình đã có 5 ngày khá ấn tượng ở quốc đảo xinh đẹp này. Mình chia sẻ ở đây một vài bức ảnh, bạn nào muốn hỏi về đi lại cứ comment nhé, mình biết sẽ trả lời. Khi đến sân bay Changi, sau khi check-in sẽ theo thang cuốn này đi xuống để ra đi MRT vào thành phố Mọi người đang xếp hàng để lên MRT. Ở khu vực sân bay thì MRT nổi lên trên mặt đất Đi khoảng hơn 1 tiếng, bọn mình vào đến trung tâm thành phố. Để tiết kiệm nên bọn mình book phòng Dorm ở khu vực Little India, mỗi người 1 giường, nói chung đi kiểu ngon bổ rẻ nên mình thấy ở đây cũng khá hợp lý. Đi bộ trừng 10phut thì ra đến trạm MRT. Bay từ Hà nội đến Sing, đến nơi cũng chiều tối nên...
Cái ngày định mệnh gần cuối tháng 12 năm trước (2015) khi Vietjet Air chuẩn bị khai trương đường bay mới HCM - Singafore nên mở chương trình khuyến mãi vé 0 đồng. Điểm đến trong mơ, giá vé tuyệt vời, cái chân ngứa ngái theo dây thần kinh báo về cho...bộ não, bộ não lập tức ra lệnh cho cái tay book đi, book đi nào. Ok! thế là book chuyến HCM - Singafore ngay sau ngày Giỗ Tổ trước ngày 30.04 rồi quên .... mất tiu luôn.:( Mùa Xuân nhẹ nhàng đi qua cùng với các chuyến Miền Tây, Đà Lạt, Buôn Mê ... cuối tháng 3 trãi lòng với Hà Nội - Bắc Ninh đắm mình vào dân ca quan họ. Lễ Giỗ Tổ hoành tráng Khu tưởng niệm các Vua Hùng (Quận 9) rồi ra thẳng tiến ra ... biển Vũng Tàu cúng giỗ linh đình. Ngày ấy đến rồi, ngày ấy đến rồi mà lòng ... chẳng...
Hành trình đến với Nhật lần này khởi đầu e rất hào hừng vì nhờ có Phươt e đã tìm được bạn đồng hành, và hơn nữa là có thêm 1 người bạn cùng chung đam mê. Tuy nhiên do 1 vài lí do công việc của cả 2 chị em mà đã ko thể sắp xếp đi cùng nhau được, nên e đành lên đường 1 mình rồi qua đó đến đâu nhờ bạn tiếp đến đấy ạ. Trước cũng học tiếng nhật bập bẹ, đến đoạn Kanji khó quá em bỏ luôn, còn chúng bạn học cùng ngày xưa nay đã an cư ổn định bên đó mấy năm. Âu cũng là nhân duyên tốt, đi 1 mình nhưng không cô đơn ạ :D Thực sự kinh nghiệm du lich của em mà chia sẻ để mọi người tham khảo là rất xấu hổ, vì e toàn bị hớ, đắt hơn ...từ vé máy bay đén khách sạn, do đi mùa cao điểm mà lại quyết quá vội vàng nên đành chịu :S Hành trình của em là đáp...
Như thường lệ tôi sẽ book vé cho bản thân mình từ trước cả năm , ai cũng nói điều này là điên rồ vì bạn chẳng thể nào biết trước năm sau bạn sẽ như thế nào ??? thất nghiệm không còn tiền đi , hay bạn đã tay trong tay với 1 anh nào đó bước vào cuộc sống hôn nhân , hay là đã con bồng con bế … hàng ngàn điều có thể xảy ra trong 365 ngày đó nhỉ Nhưng rồi tôi vẫn book vé ..đó là 1 ngày đẹp trời bỗng dung đọc được b ài note của 1 bạn trên phuot về chuyến đi srilanka của bạn ấy và anh người yêu , srilanka đã mường tượng trong đầu tôi … trong tất cả các đất nước mà tôi đã đi qua , thì văn hóa á đông vẫn là chủ đạo , tôi chưa bao giờ đi tới nước nào mà nền văn hóa như srilanka , đó là điều thôi thúc tôi đi xem , ah thì là đi để biết , đi để...
Kể ra cũng có tí ích kỷ vì cảm giác tận hưởng cái chốn tuyệt vời này thích quá, yên ả quá nên sợ nhỡ nó bị nhiều người biết đến thì bị mất đi vẻ đẹp hoang sơ, sự chân chất của con người lại...tiếc nuối. Nhưng mà có thông tin được từ đây, ấp ủ cũng từ đây nên việc giữ cho riêng mình cũng là không nên, nhề. Togean (còn có tên khác là Togian) island là một cụm đảo nằm trong vòng tay rộng lớn của hệ thống đảo núi Sulawesi ở Indonesia. Nếu nhìn ngắm tổng thể đó là một cụm đảo tâm điểm của vùng lòng chảo biển rộng lớn lọt thỏm ở khu vực khá hẻo lánh xa xôi của Indonesia. Bởi việc di chuyển đến đây khá khó khăn do cần nhiều thời gian và thay đổi phương tiện nên cụm đảo này gần như là nơi dừng chân của những chuyến du hí dài ngày không quan tâm...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back