What's new
Chào các bạn, mình là người yêu thích du lịch và đã nhiều lần tham khảo thông tin của diễn đàn phuot.vn để lên kế hoạch các chuyến đi. Vừa qua mình vừa làm 1 chuyến qua các tỉnh phía Bắc, mình xin chia sẻ chi tiết chuyến đi của mình, hy vọng có thể giúp được các bạn khác. ^^

Nhân đây cũng xin cảm ơn anh có nick diễn đàn là Nguoi_Binh_Duong. Nhờ những topic chia sẻ rất cụ thể của anh mà mình có thêm thông tin hữu ích cho chuyến đi của mình.

Chuyến du hí phương Bắc cùng vợ mình kéo dài 34 ngày bắt đầu từ Hà Nội và kết thúc ở Đà Nẵng. Đi bằng xe máy, có trekking cực Tây A Pa Chải và Fansipan. Đây cũng là lần đầu tiên ra xứ Bắc Kỳ, trong lòng cũng hồi hộp lắm thay. ^^ (No offense)

Hà Nội: Page 1 - Part 1
Điện Biên Phủ - A Pa Chải (cực Tây): Page 1-2 - Part 1
SaPa - Fansipan: Page 2-3 - Part 1
Hà Giang - Lũng Cú (cực Bắc) - Đồng Văn: Page 3 - Part 1
Cao Bằng - Thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao: Page 3-4 - Part 1
Bắc Kạn - Hồ Ba Bể: Page 4 - Part 1
Quảng Ninh - Yên Tử - Vịnh Hạ Long: Page 5 - Part 1
Ninh Bình: Page 6 - Part 1
Thanh Hóa - Suối cá thần: Page 6 - Part 1
Quảng Bình (Động Thiên Đường - Động Phong Nha) - Quảng Trị (địa đạo Vịnh Mốc): Page 1 - Part 2
Huế: Page 1 - Part 2
Đà Nẵng - Hội An: Page 2-3 - Part 2

Đầu tiên mình xin chia sẻ một số thứ mình đã chuẩn bị cho chuyến đi:

-Xe máy thì Mình thuê ở anh Hoàng Hanoi Motorbike Tour (0928.29.0000)150k/ngày, có kèm mũ bh nhưng mình mua mũ mới cho an toàn. 34 ngày hết 4tr950, đặt cọc 7tr. Lựa một hồi mới chọn được xe Wave RSX nhìn cũng được được, kết cái bánh trước có thắng đĩa. Xe máy khỏe, có giá để đồ ở sau khá tiện, mỗi tội bảo dưỡng linh tinh trên đường đi cũng hết hơn 1tr. Con xe này cũng gây nên nhiều cảnh lâm li bi đát, phần sau các bạn sẽ rõ. ^^

Nói chung ở đây chuyên cho thuê xe để các bạn đi phượt nên được tư vấn tận tình suốt chuyến đi nếu xe có hỏng hóc, còn có đủ bộ đồ nghề sửa xe nữa mà mỗi tội mình ko bik j về xe ^^!. Ngoài ra mình được anh Hoàng chỉ cho 1 số tips đi xe:
+Ngoài Hà Nội có nhiều ngã tư đèn xanh đèn đỏ cho rẽ phải, nên khi dừng đèn đỏ thì đừng đậu vào làn trong cùng bên phải.
+Nhiều đường trong phố cổ cấm đậu xe trên vỉa hè, nên dừng ở quán nào thì hỏi chủ quán để xe ở đâu cho chắc ăn.
+Khi dừng xe thì cũng bật xi nhan phải cho đúng chuẩn chính tả. ^^

-Giầy bộ đội, túi nilon lớn để bọc balo khi đi xe, găng tay hạt nhựa, ủng nilon, áo cờ đỏ sao vàng và một số thứ linh tinh khác: Shop Lộp Bộp 094.669.8338 ở Hà Nội (google search) Về shop này thì giầy bộ đội 135k là hàng cấp cho lính nên khá bền (nghe quảng cáo thế, nhưng mình cũng thấy bền ^^). Anh chủ shop với bác (chắc là bố anh ấy) khá nhiệt tình, mình xin 1 ít bột giặt để xả 2 cái áo cờ đỏ sao vàng cho bớt ra màu, bác đã khui nguyên bịch bột giặt còn mới nguyên ra để đổ cho mình 1 ít. Riêng chị chủ shop thì mặt nhăn nhó khó chịu từ đầu đến cuối ^^! nên mình cũng sẽ cân nhắc khi quay lại đây trừ khi là mua giầy bộ đội.

-Quần áo thì mình mang 9 bộ đồ mỗi người, định là 1 tuần giặt 1 lần. Nhưng 9 bộ là dư vì trời lanh nên ít thay đồ. Mình dùng underwear loại vải cotton dùng 1 lần có bán ở Co-opmart cho tiện.

-Khăn rằn Campuchia mua ở 62 Trần Phú, Vĩnh Nguyên, Nha Trang 0909949841 giá 60k/chiếc. Mình ở Nha Trang nên có thể mua tận nơi. ^^ Đi trời lanh khăn này rất hữu dụng, che nắng, làm ấm cổ, chắc cũng nhờ thế mà ko bị bệnh dọc đường. ^^

-Thuốc kháng sinh, kháng viêm, cảm, sốt, đau bụng, tiêu chảy, bông băng gạc, thuốc đỏ, oxy già, kẹo ngậm đau họng, vitamin C, vitamin E.

-Thẻ ATM: Các tỉnh miền núi phía Bắc thì phổ biến nhất là Agribank, tiếp đến là BIDV (tp lớn mới có).

-Thế thôi, ngoài ra còn mang kẹo cho các em bé dân tộc, nhưng mình nghĩ đi đến đâu mua đến đó cho nhẹ hành lý.

Chú ý nếu ko xem được ảnh: Vì mình dùng account Photobucket free nên bandwidth mỗi tháng chỉ có 10G, hết 10G sẽ bị khóa ảnh, và sẽ reset vào ngày 28 hàng tháng. Nếu các bạn ko xem được ảnh là do hết 10G bandwidth của tháng đó, các bạn có thể đợi hết ngày 28 hàng tháng sẽ xem lại được, hoặc ghé thăm fb mình ở chữ kí để xem ảnh. Thân.

Last edited by a moderator:
Phần 8: Ninh Bình (Tràng An - Bái Đính - Tam Cốc - Bích Động)

Qua địa phận Thái Bình thì có 1 rừng nhà bán bánh cáy, kẹo lạc, đi đường nhìn bảng hiệu mà nhiễm luôn.

Gần đến Ninh Bình thì có bán chuột đồng thui rơm, nguyên 1 mâm chuột, thui tại chỗ luôn. Ăn chuột nghĩ ra cũng tốt hơn là ăn thịt chó. ^^

Tới Ninh Bình nghỉ ở ks Minh Châu trên đường Tràng An. 200k/ngày. 0303.891.487

Ăn tối, lại nầm heo nướng. ^^

Lẩu tùm lum 150k.

Ăn sáng xong định đi Tam Cốc nhưng đi nhầm đường sang khu du lịch Tràng An. ^^! Thôi lỡ rồi đi luôn.

Khu du lịch Tràng An được xây dựng sau này, hình như để cạnh tranh với Tam Cốc thì phải, thấy 2 chỗ như nhau.

Giữ xe Tràng An 10k, toilet 2k, vé 100k/ng nhưng phải đủ 4-5ng mới cho thuyền đi. Phải ngồi chờ 1 lúc để ghép đoàn cho đủ ng. -,-

Nhà chờ cũng rộng nhưng mà vắng hoe ko có khách. ^^

Cô chèo thuyền trò chuyện vui vẻ nhưng than thở là nhiều. ^^! Vì ở đây có 1000 cái thuyền thay phiên nhau chở khách, mỗi lượt cô đc 80k nhưng phải cả tháng mới đến lượt thuyền của cô.

Tràng An có 9 cái động đi hết khoảng 3 tiếng, có thể đi 6 động mất 1 tiếng rưỡi.

Phong cảnh ở khu du lịch Tràng An.

to be continued...

Watch your head! ^^

Trong hang có đèn.

Đến đền có thể ghé vào hoặc đi tiếp, 3-4 cái đền j đấy.

Tắp vào đền thì 1 luồng cá ùa đến, chắc cho ăn quen. ^^

Nước trong veo.

Nói chung khu du lịch Tràng An vắng vẻ, đi 1 tí là chán, thi nhau ngáp, ngay cả cô chèo thuyền cũng ngáp.

Hang Nấu Rượu

Cuối hang có mấy vò rượu mô phỏng.

Lại 1 cái đền khác.

Lại chui zô hang. ^^

to be continued...

"Chim Việt Nam tuy không to nhưng sặc sỡ." ^^

Mấy hang sau này là nhân tạo thì phải.

Đi hết 1 vòng ngáp dài ngáp ngắn. Chán quá chèo phụ về cho lẹ. Tip cho cô lái đò 50k cho cổ zui.

Lúc đi vệ sinh thì chị bán vé xông vào, hic, chị đi nhà vệ sinh nam luôn. Nghi ngờ... ^^

Ăn trưa ở quán Hiếu Tròn rồi đi Tam Cốc.

Tam Cốc cũng giống Tràng An nhưng chỉ qua 3 động rộng hơn. Ở đây đông vui hơn Tràng An rất nhiều, tour du lịch khách Malaysia cũng khá đông.

Giữ xe 10k, toilet 3k, vé Tam Cốc 70k/ng, nhưng nghe chị chèo thuyền nói sắp tăng 180k/ng (để ép khách qua Tràng An thì phải -,-). Ở đây thuyền to hơn khu du lịch Tràng An nhưng 1-2 người vẫn đi, ko phải chờ. ^^

Chị chèo thuyền cũng than ở đây có 2000 thuyền xếp hàng đến 1 tháng rưỡi mới đến lượt, mỗi chuyến chị được 70k.

Ở Tam Cốc đặc biệt ở chỗ chèo bằng chân, ^^ ng già, trẻ nhỏ đều tranh thủ chèo để kiếm thêm thu nhập.

to be continued...

Phong cảnh Tam Cốc.

Dê núi Ninh Bình đây, leo núi hết hồn.

Hang ở Tam Cốc rộng hơn, có thể đi 2 chiều, nhiều thạch nhũ hơn ở Tràng An. Quan trọng là đông zui hơn ^^

Đến đây là hết, vòng lại đường cũ. Không đi 1 vòng như ở Tràng An. Có bến muốn ghé lên cũng được hoặc đi tiếp về luôn.

to be continued...

Tiếp đến là đi chùa Bích Động, từ Tam Cốc đi xe vào khoảng 2km.

Chùa Bích Động ko phải mua vé, giữ xe 10k. Ở đây ng Pháp du lịch cũng đông.

Chùa Bích Động có chùa Hạ, chùa Trung và chùa Thượng.

A Guardian at the gate.

Chùa Hạ.

Đi lên lưng chừng núi là chùa Trung.

Sau đó vô 1 cái động để lên chùa Thượng.

Lại rùa thạch nhũ ^^

Chùa Thượng.

Nhìn từ nóc chùa Thượng.

to be continued...

Trên chùa Thượng có cái biển này, ai chơi ác bóc mất chữ "CẤM" với chữ "DON'T" làm mình leo lên nửa chừng thấy dốc quá mới đi xuống. Nhiều ng Pháp cũng bị giống mình ^^

Trong khuôn viên chùa Bích Động.

Sáng hôm sau đi chùa Bái Đính, cũng đường đi khu du lịch Tràng An chạy thẳng qua 2 cái hầm là tới.

Chùa Bái Đính đang xây dựng sẽ hoàn thiện trong năm 2015. Chùa to bự, nghe nói của 1 đại gia nào đấy. Gần đây đại gia xây chùa theo phong trào nhỉ. ^^ Có tâm xây chùa cũng tốt, mình thì thấy bây giờ xây bệnh viện thì để đức cho đời nhiều hơn.

Vào chùa Bái Đính ko phải mua vé, tìm được cái cổng vô chùa cũng mệt. Vô nhầm cổng nhưng được bác bảo vệ chỉ chạy thẳng ra bên trái, gần phía sau chùa giữ xe, có đường đi bộ vào thẳng chánh điện chính luôn. Không vào bến chính sẽ đỡ tốn 50k/ng tiền xe điện.

Chỗ bác bảo vệ nói, giữ xe tự phát qui mô lớn, giữ luôn cả ô tô. ^^ Ghi 100m chứ mình đi thấy chắc đến cả 1km ấy. ^^!

Đi thẳng vào luôn chánh điện chính chùa Bái Đính. ^^

to be continued...

Gần chỗ mấy cái bia này sẽ thấy 1 nhà vệ sinh, từ nhà vệ sinh thấy 1 con con đường, đi thẳng vào là chùa Bái Đính cổ.

Cổng chùa Bái Đính cổ. Đi lên khoảng 200 bậc thang. ^^ Thấy zị chứ đi cũng nhanh.

Chùa Bái Đính cổ.

Từ đây đi thẳng vô là ao tiên.

Ao tiên có mỗi con cá chép nằm im lìm.

Quay lại tham quan chùa Bái Đính mới.

Cứ như Vạn Lý Trường Thành.

Đi từ bãi giữ xe chính của chùa phải đi qua mấy bậc thang này mới tới chánh điện chính.

Tượng phật có cái để tên người, cái ko có. Chắc ai đóng tiền thì sẽ được đặt tên vào. ^^

Đi lên tượng Di Lặc.

to be continued...

Tháp đang xây.

Tượng Di Lặc.

Toàn cảnh chùa Bái Đính nhìn từ tượng Di Lặc.

Lên đường đi suối cá thần Cẩm Lương - Thanh Hóa.

Qua cây cầu treo xóc tới óc này tốn phí 10k.

Cổng vào, vé 10k/ng, giữ xe 5k.

Có biển ko cho cá ăn nhưng mấy cô bán bắp nướng cứ chào mời: "ko ăn thì mua cha cá ăn đi cháu".

Tuy rằng có biển ko cho cá ăn...

...nhưng ai cũng cho cá ăn. =.=

Khi ai cũng phạm luật thì làm trái với tập thể cũng là 1 cái tội. XHCN mà. ^^!

to be continued...

Cá thần j cho ăn ở đâu bu ở đấy. =.= Tưởng miếng ăn là miếng tồi tàn ^^!

Tranh nhau ăn.

Cái lỏm nước tí xíu cũng có cá.

Cá đặc y như bè nuôi cá zị.

Thọc tay xuống, đớp luôn.

Ko cho ăn thì nó xếp hàng như này nè. ^^

to be continued...

Cô đội mbh đỏ phá đảo thế giới ảo, cầm đầu hội cho cá ăn, hết lại mua tiếp. ^^

Có biển Động Cây Đăng có điện sáng. Định lên xem thử nhưng 2 thằng bé cho thuê đèn 20k/cái, dự là tối thui nên ko lên, sợ ma. Cũng ko thấy ai đi.

Ra về đi toilet gần chỗ giữ xe xong, có 1 bà cụ già đòi 4k/ng, mình chỉ còn có 2k lẻ nhưng cụ vẫn đòi cho bằng được, phải chạy đi mua nước mía tờ 100k để đổi tiền lẻ. Ng Thanh Hóa nổi tiếng như này sao -,-.

Về Thanh Hóa nghỉ đêm.

Ăn ở quán Duy Nhất, đối diện Co-opmart Thanh Hóa, 50k.

Quán nướng 69 Hàn Thuyên. Lại nầm heo nướng, nghiện cmnr. ^^

Hết phần 8. Các bạn có thể ghé thăm fb mình ở chữ ký để xem thêm ảnh.
Đón xem phần 9: Quảng Bình - Quảng Trị (địa đạo Vịnh Mốc).

Phần tiếp theo gồm các tỉnh Quảng Bình - Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng - Hội An, các bạn có thể xem tại đây - Tour-de-North-(continue).
Mình tách ra cho đúng box. ^^

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back