What's new

[Chia sẻ] Ai Cập

"Nothing compares" (Không gì so sánh bằng) hay "The gift of the Sun" (Món quà/sự ban tặng của mặt trời) là những khẩu hiệu quen thuộc của ngành du lịch Ai Cập. Ai Cập không phải chỉ có kim tự tháp, đền thờ, nền văn minh cổ hơn 5000 năm trước, sa mạc chói chang mà còn có những bãi biển đẹp.

Văn minh Ai Cập hình thành từ sự định cư của con người dọc theo sông Nile nên cũng rất dễ hiểu khi hầu hết các di tích này nằm bên hai bờ và rải rác theo dọc chiều dài của nó. Sông Nile chảy từ phía nam lên hướng bắc và đổ ra Địa Trung Hải. Vì vậy người ta gọi hạ lưu sông Nile là Ai Cập hạ (Lower Egypt) còn từ Cairo trở ngược về phía nam theo sông Nile tới Aswan là Ai Cập thượng (Upper Egypt).

(nguồn: http://www.africantravelinc.com/AboutATI/images/egypt_map.gif)

Ngoài vùng đất màu mỡ ở hai bên bờ sông Nile và dọc theo Địa Trung Hải, phần còn lại hầu hết là sa mạc. Sông Nile chia Ai Cập thành hai phần: Sa mạc phía đông và tây. Đặc biệt sa mạc phía tây có những ốc đảo gắn liền với lịch sử của dân Ả rập.

Kênh đào Suez cắt ngắn đoạn đường giao thương hàng hải giữa châu Âu và Ấn Độ còn phân nửa. Thế kỷ thứ 7 trước Công nguyên, người Ai Cập đã có ý định nối liền biển Đỏ với sông Nile để thuyền bè có thể đi lại giữa biển Đỏ và Địa Trung Hải. Sau khi Ba Tư thâu tóm Ai Cập, họ đã thực hiện ý định đó, trong đó có những đoạn thuyền được kéo bằng ngựa trên cạn. Ngày nay, kênh Suez không nối biển Đỏ với sông Nile nhưng nối thẳng ra Địa Trung Hải.

Phía đông kênh Suez là bán đảo Sinai. Theo lời dẫn trong một cuốn sách du lịch, dù Sinai là vùng đất thánh hay là vùng đất giao tranh giữa các đế quốc cổ hay hiện đại thì nó vẫn luôn đặc biệt.

------
Có 2-3 threads Ai Cập nhưng thấy box châu Phi còn ít quá nên em làm thêm quả Ai Cập nữa nhé, với lại các bác kia chưa tường thực vụ múa bụng (c).

Bạn thử gọi ĐSQ xem, còn nếu không thì cứ đến đêm của ngày thứ 30 (2/1) nhảy vào sân bay, check in rồi đợi trong đó vậy, chắc là được nhỉ? :D mà bạn bay hãng nào vậy?

Chào mọi người,

Mình mới tham gia diễn đàn, cũng đang lên kế hoạch du hí cuối năm, dịp lễ Giáng sinh. Cho mình đặt 1/2 cục gạch với nhé. Khi nào có offline thì các bạn nhắn mình với nhé.

Yahoo ID: becauseiou2

Trời ạ ! Đất nước Ai Cập huyền bí là mơ ước cuộc đời em đấy : sa mạc bỏng cát , những kim tự tháp kỳ bí , những chú lạc đà cần mẫn , dòng sông Nile êm đềm ....À , mà các bác cho em hỏi để xin visa đi Ai Cập có khó không ạ ? Có thể đi tự túc hay là phải đi theo đoàn ạ ? Và chi phí ra sao ? Cảm ơn các bác trước ạ !

Trời ạ ! Đất nước Ai Cập huyền bí là mơ ước cuộc đời em đấy : sa mạc bỏng cát , những kim tự tháp kỳ bí , những chú lạc đà cần mẫn , dòng sông Nile êm đềm ....À , mà các bác cho em hỏi để xin visa đi Ai Cập có khó không ạ ? Có thể đi tự túc hay là phải đi theo đoàn ạ ? Và chi phí ra sao ? Cảm ơn các bác trước ạ !

Visa Ai Cập thì rất dễ bạn ạ vì chẳng ai qua Ai cập rồi trốn ở lại đâu.

Visa xin vào AC ko khó, 16 USD/người, thời hạn 1 tháng, trong vòng 3 tháng kể từ ngày cấp,
Đi tự túc cũng được mà theo đoàn cũng được.
Chi phí thì ít nhất là 1500USD, đấy là của đoàn mình, còn nếu vé máy bay đặt được rẻ, thì đi đuwojc rẻ hơn :)
đoàn mình đi 10 ngày hết tầm 500 - 600 USD (đấy là expect)
Hope it help

Alceste cho tớ hỏi với: chi phí 1500 đô cho 10 ngày là bạn đi lâu chưa hay vừa mới ? Và đoàn bạn có đi đông không.
Tớ có dự định hè năm sau đi, chỉ có 2 người và cũng muốn đi 10 ngày thì chi phí chẳng biết có đội lên nhiều không. Vé máy bay chắc cũng phải 1000 đô rồi ấy chứ (tính cả vé HN - BKK nữa).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back