What's new

[Chia sẻ] Ai Cập

"Nothing compares" (Không gì so sánh bằng) hay "The gift of the Sun" (Món quà/sự ban tặng của mặt trời) là những khẩu hiệu quen thuộc của ngành du lịch Ai Cập. Ai Cập không phải chỉ có kim tự tháp, đền thờ, nền văn minh cổ hơn 5000 năm trước, sa mạc chói chang mà còn có những bãi biển đẹp.

Văn minh Ai Cập hình thành từ sự định cư của con người dọc theo sông Nile nên cũng rất dễ hiểu khi hầu hết các di tích này nằm bên hai bờ và rải rác theo dọc chiều dài của nó. Sông Nile chảy từ phía nam lên hướng bắc và đổ ra Địa Trung Hải. Vì vậy người ta gọi hạ lưu sông Nile là Ai Cập hạ (Lower Egypt) còn từ Cairo trở ngược về phía nam theo sông Nile tới Aswan là Ai Cập thượng (Upper Egypt).

(nguồn: http://www.africantravelinc.com/AboutATI/images/egypt_map.gif)

Ngoài vùng đất màu mỡ ở hai bên bờ sông Nile và dọc theo Địa Trung Hải, phần còn lại hầu hết là sa mạc. Sông Nile chia Ai Cập thành hai phần: Sa mạc phía đông và tây. Đặc biệt sa mạc phía tây có những ốc đảo gắn liền với lịch sử của dân Ả rập.

Kênh đào Suez cắt ngắn đoạn đường giao thương hàng hải giữa châu Âu và Ấn Độ còn phân nửa. Thế kỷ thứ 7 trước Công nguyên, người Ai Cập đã có ý định nối liền biển Đỏ với sông Nile để thuyền bè có thể đi lại giữa biển Đỏ và Địa Trung Hải. Sau khi Ba Tư thâu tóm Ai Cập, họ đã thực hiện ý định đó, trong đó có những đoạn thuyền được kéo bằng ngựa trên cạn. Ngày nay, kênh Suez không nối biển Đỏ với sông Nile nhưng nối thẳng ra Địa Trung Hải.

Phía đông kênh Suez là bán đảo Sinai. Theo lời dẫn trong một cuốn sách du lịch, dù Sinai là vùng đất thánh hay là vùng đất giao tranh giữa các đế quốc cổ hay hiện đại thì nó vẫn luôn đặc biệt.

------
Có 2-3 threads Ai Cập nhưng thấy box châu Phi còn ít quá nên em làm thêm quả Ai Cập nữa nhé, với lại các bác kia chưa tường thực vụ múa bụng (c).

@Gemini146: Thì tớ cũng từ sân bay Serementrevo bay sang Ai Cập còn gì. Tớ bay của Aeroflot. Nói chung các bạn ý bán tem và dán rồi cộp dấu rất đơn giản. Lúc tớ hỏi các bạn ấy bảo OK mà. Còn tất nhiên nếu tớ là nhân viên sứ quán, tớ phải nói thế chứ. Không lại để bạn qua cầu dễ dàng thế à?

Nếu bạn cẩn thận thì cứ xin ở Việt Nam hay các đại sứ quán của Ai cập ở các nước. Còn không qua đó mua. Lúc tớ sang, ảnh Mubarak vẫn được treo cao. Không biết bây giờ anh đang nghỉ ngơi trong tù thì thời thế bên ngoài thay đổi gì không. Nhưng chắc chắn, Ai Cập cực kỳ cần khách du lịch.

Last edited by a moderator:
Vậy là hành trình xin xong cái visa đi Ai Cập cũng ko mấy gian nan vì đã được các bạn ở Phuot.com cảnh báo tình hình từ trước. Thật là cảm ơn các bạn nhiệt tình :D
Đúng là anh zai Việt nam trong cute nhưng rất chi là hạnh họe. Mình cũng làm giấy mời và vé thì cũng đã mua trước cho nó rẻ vì còn đi cả Nga thế nên là cứ nộp thôi.
Hôm nộp anh zai cũng nói khả năng từ chối trường hợp của em là rất cao, nhưng thôi anh vẫn sẽ nhận hồ sơ của em =)) < Mặt zai đầy vẻ miễn cưỡng chắc hôm đó bồ giận ta?).
2 hôm sau ngày nộp hồ sơ thì zai gọi với 1 giọng khác hẳn rất chi là thân thiện nói ngài đại sứ muốn interview em, vậy lúc nào em có thể đến.
Tuần sau là bay rồi vậy thì mình đến sớm cho lành (đêm qua vừa nằm mơ visa bị từ chối =))).
... Buổi chiều cùng ngày: Ngài đại sứ rất chi là thân thiện
"Well, I really want to know why do you want to visit Egypt?"
Replied: "Well, I want to see pyramids, sail along Nile river, see the biggest library of the world in Alexandria, beaches in Hurghana and of course Aswan. People say that Egypt is the cilivization of Africa and the world too, so I want to know why people say that"
Ngài đại sứ (béo trắng và điển zai): "Oh, I am so impressed by your answer and I will give you visa. Hope you will have a great trip, bla bla.... safety bla bla bla...Safety..."
Chả muốn nghe nhiều thêm về những căn dặn rất chân tình của ngài đại sứ, còn có việc sau đó nên SHOKRAN (cảm ơn trong arabic) và mình đứng lên để ra dấu kết thúc buổi phỏng vấn :LL
Và visa đã trong tay, cuối tuần sau lại là 1 hành trình mới rồi :)

Nếu có 1 cơ hội mình sẽ đi chuyến tham quan Châu Phi trước ,vì đây là mảnh đất để lại trong mình biết bao nhiêu cảm xúc và thắc mắc.Cảm ơn bác chủ thread đã cho mình những hình ảnh rất đẹp về đất nước Ai Cập,nơi bắt nguồn của sự sống..

Tui đi Ai Cập cách đây 8 năm rồi, giờ nhìn mấy tấm hình này thật sự muốn đi lại qua cỡ. Lúc đó đi cũng vội vàng nên chưa có nhiều kinh nghiệm vì cũng mới thoát khỏi thời sinh viên. Khi đó còn chụp hình bằng máy film. Hẹn có dịp thăm lại mấy cụ Pharaon

Last edited by a moderator:
Hi Teru ,
Tình cờ em đọc được cái Topic này , vì bình thường em cũng ít khi Log in lắm.
Em đến Ai Cập được 02 lần rồi , chuyến gần nhất là tháng 8 vừa rồi. Và nếu không có gì thay đổi thì có thể tháng 11 này sang tiếp. ( Mabe )
Trả lời thông tin trên này nó không tiện cho lắm
Nếu mà Teru quan tâm thì buzz Yahoo em nha : ms.thaotrang_vn
Hi vọng giúp được chút xíu thông tin . Hi Hi

Hiện tại mình đang có dự định đi Ai Cập trong tháng này. Có bạn nào đi rồi có thể giới thiệu mình hotel nào rẻ và an toàn với. Mình là nữ, đi 1 mình nên safety là quan trọng nhất.

Ngoài ra, có bạn nào đã từng book city tour bên đó thì giới thiệu cho mình luôn nhé. Thanks các bạn trước nha!

Đi chổ này đã lâu, viết về nó 6 năm trước trên ttvnol sau đó vì bận và thay đổi công việc nên ngưng. Bây giờ có chút thời gian rảnh, để mình đem mấy bài viết bên ttvnol qua luôn. Mới vừa nói chuyện ngày hôm qua với bố đứa bạn của con mình là người Ai Cập về tình hình hiện giờ thì hắn nói cũng tạm ổn, gia đình hắn chuẩn bị về thăm quê nhà. Ngay cả tình hình có ổn định thì cũng sẽ mất một khoảng thời gian 1-2 năm số lượng khách du lịch mới tăng lại như xưa. Nếu bạn nào có đi thì tìm kiếm thông tin cho tốt về mặt an ninh. Nếu lỡ sang đấy mà bạo động có xảy ra thì phải có kế hoạch rút lui an toàn. Đi vào khoãng thời gian này có lợi về mặt giá cả và không đông du khách nhưng có thể đánh nhanh rút lẹ để gia đình khỏi lo.

Chợ Khan ban đêm

Tôi chưa có nhiều thời gian để đi ra đây ban ngày nhưng vào khoảng tháng 11 này thì ban đêm khá dễ chịu. Đồ lưu niệm có thể mua hết ở đây vì gần những khu di tích, mọi thứ đều cao giá hơn. Khi biết tôi đến từ Việt Nam, một số họ rất niềm nở vì họ không thích Mỹ, nhưng cũng không vì vậy mà bạn có thể tin họ nói là "anh tới từ Việt Nam nên tôi để giá rẻ". Nếu không trả giá thật sát thì bạn bị lầm to đấy.

Tranh in và vẽ trên giấy papyrus. Người Ai Cập cổ đã biết làm giấy papyrus khoảng 3000 năm trước. Hiện bảo tàng Ai Cập cũng có trưng bài các hình vẽ và viết trên giấy papyrus tìm được từ các lăng mộ của người Ai Cập cổ.

Đến Pyramid of Giza lần thứ hai

Theo mấy người bạn tôi đến kim tự tháp Giza lần thứ hai. Từ trung tâm thành phố ra đây chỉ mất khoảng 30 phút nếu không có kẹt xe. Cả nhóm thuê lạc đà và ngựa ở khu vực phía trước tượng nhân sư để đến kim tự tháp. May là có mấy bác Ả rập trong nhóm rất giỏi mặc cả. Lần này tôi đến kim tự tháp thứ 3 nhỏ nhất trong số 3 kim tự tháp của Giza. Điều đặc biệt ở kim tự tháp này là việc sử dụng đá granite, cứng hơn và ít bị thời gian tàn phá. Tuy nhiên kim tự tháp này chưa xây xong, đá granite chỉ bao bọc phần chân nên ở bên trên, nơi có đá vôi, đã bị tàn phá như hai kim tự tháp kia.

Pyramid of Giza từ trung tâm Cairo

Mặc cả

Chỉ 130 pounds một người mà bác trả giá gớm thế!

Chán

Pyramid hướng nào thế bác?

Cứ nhắm hướng tây mà tiến

Một

Hai

Ba

Bốn

Năm .. Sáu

Kim tự tháp và nhân sư buổi tối

Tóm lại, trừ mấy tấm hình chụp buổi tối, chuyến dong ruỗi lạc đà cách trên cũng tương tự như một private tour vì mình có được góc nhìn khác về các kim tự tháp ờ Giza và là nơi không có quá nhiều du khách. Tôi không còn nhớ tên của chỗ thuê lạc đà nhưng chắc là trên mạng sẽ có thông tin.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,430
190,079
Latest member
Quynh258
Back