What's new

[Chia sẻ] Ai Cập

"Nothing compares" (Không gì so sánh bằng) hay "The gift of the Sun" (Món quà/sự ban tặng của mặt trời) là những khẩu hiệu quen thuộc của ngành du lịch Ai Cập. Ai Cập không phải chỉ có kim tự tháp, đền thờ, nền văn minh cổ hơn 5000 năm trước, sa mạc chói chang mà còn có những bãi biển đẹp.

Văn minh Ai Cập hình thành từ sự định cư của con người dọc theo sông Nile nên cũng rất dễ hiểu khi hầu hết các di tích này nằm bên hai bờ và rải rác theo dọc chiều dài của nó. Sông Nile chảy từ phía nam lên hướng bắc và đổ ra Địa Trung Hải. Vì vậy người ta gọi hạ lưu sông Nile là Ai Cập hạ (Lower Egypt) còn từ Cairo trở ngược về phía nam theo sông Nile tới Aswan là Ai Cập thượng (Upper Egypt).

(nguồn: http://www.africantravelinc.com/AboutATI/images/egypt_map.gif)

Ngoài vùng đất màu mỡ ở hai bên bờ sông Nile và dọc theo Địa Trung Hải, phần còn lại hầu hết là sa mạc. Sông Nile chia Ai Cập thành hai phần: Sa mạc phía đông và tây. Đặc biệt sa mạc phía tây có những ốc đảo gắn liền với lịch sử của dân Ả rập.

Kênh đào Suez cắt ngắn đoạn đường giao thương hàng hải giữa châu Âu và Ấn Độ còn phân nửa. Thế kỷ thứ 7 trước Công nguyên, người Ai Cập đã có ý định nối liền biển Đỏ với sông Nile để thuyền bè có thể đi lại giữa biển Đỏ và Địa Trung Hải. Sau khi Ba Tư thâu tóm Ai Cập, họ đã thực hiện ý định đó, trong đó có những đoạn thuyền được kéo bằng ngựa trên cạn. Ngày nay, kênh Suez không nối biển Đỏ với sông Nile nhưng nối thẳng ra Địa Trung Hải.

Phía đông kênh Suez là bán đảo Sinai. Theo lời dẫn trong một cuốn sách du lịch, dù Sinai là vùng đất thánh hay là vùng đất giao tranh giữa các đế quốc cổ hay hiện đại thì nó vẫn luôn đặc biệt.

------
Có 2-3 threads Ai Cập nhưng thấy box châu Phi còn ít quá nên em làm thêm quả Ai Cập nữa nhé, với lại các bác kia chưa tường thực vụ múa bụng (c).

Có bạn nào cầm hộ chiếu Việt Nam mà đến sân bay Ai Cập rồi mới xin visa không? Bọn mình cũng đang lên kế hoạch đi vào cuối tháng 1, nhưng tình hình đường xa cách trở, ngại đến sứ quán để xin visa trước.

Theo như trang http://www.roadtoegypt.com/egypt-information/visas-passports.html thì người Việt Nam phải xin Visa trước, còn như http://wikitravel.org/en/Egypt thì có thể xin visa ngay sân bay.

Last edited by a moderator:
Ai Cập, điểm đến mơ ước của mình từ lâu lắm rồi. Vào đây xem ảnh bác Oilman chụp quá đẹp lại càng củng cổ quyết tâm. Có ai định đi Ai Cập vào khoảng tháng 2/2011 không nhỉ?

Đang ở Ai cập, sống và làm việc với người Ai cập.

Nhưng xem ảnh anh oilman vẫn thấy đẹp lạ lùng. Mai mốt phải chăm mang máy ảnh. Lúc về em sẽ viết bài đúng kiểu rất nữ tính, hổng giống bác oilman. hihi!

Có bạn nào cầm hộ chiếu Việt Nam mà đến sân bay Ai Cập rồi mới xin visa không? Bọn mình cũng đang lên kế hoạch đi vào cuối tháng 1, nhưng tình hình đường xa cách trở, ngại đến sứ quán để xin visa trước.

Passport VN chắc chắn phải xin visa trước bạn ạ. Ngại đến sứ quán để xin visa khác gì muốn đi mà ngại ra phòng vé mua vé? Bạn đến sân bay Ai Cập sẽ thấy những người xin visa ở đây xếp hàng dài dằng dặc, chờ hàng tiếng đồng hồ mới tới lượt. Họ ước giá như họ được xin visa từ nhà để khỏi phải vạ vật ở sân bay thế này.
Mình không có ý mắng mỏ đâu. Mình đang giúp bạn travel an toàn và thông minh đấy :)

Mình đang tính đi Ai cập cuối tháng 7 này, mình là nữ và đang tính ko có ai thì vẫn đi 1 mình. Có bạn nào muốn join cùng ko nhỉ?
Tháng 7 và 8 thì nóng hơn thời điểm cuối năm tuy nhiên có ưu điểm là ít khách du lịch nên giá cả cũng rẻ hơn và chụp hình sẽ rất đẹp đấy ạ :D
Về vấn đề visa, các bạn cho mình hỏi. Mình sẽ nộp trực tiếp tại đại sứ quán, khi nộp thì đã phải cần vé máy bay confirm chưa? hay chỉ là lịch trình dự tính copy 1 cái routine của 1 trang airlines, rồi hôm đến lấy visa thì mới phải đem theo vé máy bay đã confirm?

Khi bạn tự nộp visa tại ĐSQ, thì cần có booking vé máy bay (không cần phải confirm đâu, nhưng phải có mã đặt chỗ, kiểu thế, tốt nhất bạn bảo phòng vé in ra hoặc tự in trên trang web). Họ cũng chẳng xét kỹ đâu, vì chắc chẳng anh VN nào trốn lại ở Ai Cập làm gì!
Bạn đi 1 mình nhớ cẩn thận nha, các anh giai Ai Cập hơi bị .. với các bạn nữ ;;)

@alceste: Cảm ơn bạn, vẫn đúng là đang phân vân quá. Mình vừa gọi lên đại sứ quán Ai Cập. 1 anh zai nói mình phải có thư mời, trường hợp ko có thư mời thì phải có thêm booking khách sạn và vé máy bay (mà vé máy bay confirm rồi thì mới có mã đặt chỗ chứ bạn?)

Cái đó thì mình lo được có điều phân vân là anh ta nói khả năng chấp nhận visa sẽ ko cao, tốt nhất là nên làm qua 1 travel agent.
Haiizz, làm visa qua đại lý du lịch thì chỉ đang thấy mất tiền thêm thui.
Mình ở Nga rồi mới đi Ai Cập, đã có bạn nào tự lên đại sứ quán nộp mà ko cần thư mời vẫn ok chưa ạ?
Giúp mình với nào :(

Ko lo đâu, anh giai đấy luôn thế! Luôn thể hiện là muốn mình nộp qua agent :D
Kể cả lần trước tớ vác thư mời lên anh ý còn hoạnh họe là ko có dấu của chính quyền à? Tớ hỏi lại, anh ơi, anh mời bạn anh sang VN chơi, anh có mang ra phường xác nhận không? Thế là anh im tịt. 1 cai thư mời tớ recycle đến 3 lần liền. Thư mời chỉ làm vì thôi, không kiểm tra đâu. Lên ĐSQ ghét 1 cái là các bạn Egyptian thì trông nice và vui vẻ cởi mở, mỗi anh zai tiếp nhận hồ sơ kiêm lễ tân thì mặt lạnh như đit bom, lại hay hoạnh họe, ghét lắm!
Cứ lên mạng, copy 1 cái địa chỉ KS nào đó, tel, và tên bà chủ vào, điều chế thành 1 cái thư mời. Vì theo tớ biết anh ý cũng không gọi sang hỏi đâu ;;)
Vé máy bay thì bạn cứ bảo phòng vé nó làm cái booking, có code đàng hoàng, mà ko phải confirm đâu.
Tớ thấy đoàn tớ đi thì ai cũng có thư mời, ko có thư qua agent tự nhiên bị làm thịt thêm hơn 50USD. Chỗ đó là sang mua được cái áo da rồi đấy, he he.
Chúc may mắn!

Mình đang tính đi Ai cập cuối tháng 7 này, mình là nữ và đang tính ko có ai thì vẫn đi 1 mình. Có bạn nào muốn join cùng ko nhỉ?
Tháng 7 và 8 thì nóng hơn thời điểm cuối năm tuy nhiên có ưu điểm là ít khách du lịch nên giá cả cũng rẻ hơn và chụp hình sẽ rất đẹp đấy ạ :D
Về vấn đề visa, các bạn cho mình hỏi. Mình sẽ nộp trực tiếp tại đại sứ quán, khi nộp thì đã phải cần vé máy bay confirm chưa? hay chỉ là lịch trình dự tính copy 1 cái routine của 1 trang airlines, rồi hôm đến lấy visa thì mới phải đem theo vé máy bay đã confirm?

Đi Ai Cập với tớ hồi đầu năm có một bạn Việt Nam nhưng có thêm Passport của Tây phương thành ra không xin Visa Ai Cập trước. Lúc đến nơi, lon ton chạy ra xếp hàng mua một cái tem hết 15$ (làm Visa ở HN thì hết 16$). Mình cũng chạy ra hỏi Hộ chiếu Việt Nam của tao dán cái này được không. Anh zai bảo OK. Lại hỏi, tao muốn mua một cái để lúc quay lại Ai Cập từ Israel thì dán luôn để khỏi phải xin Visa ở Đại sứ quán mày. Anh xua tay bảo mày về cửa khẩu mà xin, ra nơi nào thì xin nơi ấy. Thế là mình xin re-entry visa hết có mấy chục bảng.

Cái tem nó như này. Mua tại Sân bay ngon. Vấn đề là lúc xuất cảnh ở VN, bạn sẽ bị hỏi mày đi đâu sao không có visa nơi đến. Bạn phải giải thích là Ai cập nó cho lấy tại sân bay. Vì anh bạn mình xuất cảnh từ VN bằng Hộ chiếu VN đâu có Visa. Sang đến nơi mới dùng HC khác.

@homeless man: Nói như vậy là nếu mình bay từ Nga thì cũng ko cần phải lo xin visa Ai cập trước nữa đúng không bạn?
Cứ đến sân bay là ok? Vì hỏi zai ở đại sứ quán zai lại tung tin là người Việt Nam phải xin visa trước chứ không được xin ở sân bay.
Cảm ơn các bạn reply nhiệt tình ^^.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back