What's new

[Chia sẻ] Ấn tượng UK

Tớ đến UK vào hồi Giáng Sinh và năm mới vừa qua (2011-2012) và đất nước này để lại nhiều ấn tượng với tớ. Vì bạn Zoro đã có một bài khá chi tiết về những chuyện nhặt nhạnh ở UK nên bài này chủ yểu về những ấn tượng riêng của tớ thôi.

Hai năm trước mùa đông UK khá lạnh, có tuyết rơi. Nhưng năm nay có vẻ như ấm hơn rất nhiều. Trong 14 ngày tớ ở Uk thì có đến 4 ngày nắng. Như vậy là may mắn lắm rồi, nhiều Londoners nói rằng tớ quá may măn. Nhiều người chưa đi UK sẽ hỏi th ở đấy có sương mù không? Và tớ thề là tớ phải trả lời đến 5 lần rằng London bây giờ không như 50 năm trước đây đâu, hồi mà nhiều nhà máy công nghiệp xả khói cộng với sương tạo ra foggy. Có lẽ một phần là do sách giáo khoa dạy tiếng Anh của mình không update nên mới xảy ra tình trạng như vậy. Tớ nhớ hồi tớ học lớp 3 tức là khoảng 20 năm trước đây, sách giáo khoa vẫn in rằng London mùa đông đầy sương khói, tức là chậm khoảng 30 năm so với thực tế :D.

May mắn với những ngày nắng nên tớ phải lên luôn London Eyes để ngắm toàn thành phố. Share với mọi người hình ảnh London khi có nắng

http://www.flickr.com/photos/29860395@N02/6555518973/

Last edited by a moderator:
Khu tài chính thì hiện đại hơn rất nhiều và khác hẳn các khu kia là ... hầu như ko có khách du lịch. Hiện đại từ nhà ga ...

Bảng điện tử đang chạy giá các loại "chứng"

nơi đây dành cho dân VP buổi trưa ra nghỉ ngơi và nạp năng lượng (nghe tả đến giờ đó thì đi muộn sẽ ko có chỗ ngồi).

Tranh thủ đến nơi được lấy mốc giờ GMT - Greenwich, nó nằm trên một ngọn đồi.
Đầu tiên phải băng qua đoạn đường này

rồi leo lên cũng kha khá mỏi

để đến điểm này (hết tiền mua vé vào bên trong, hihi)

và ngắm tp từ trên cao

ghé đến nhà hàng này để ăn ... rau muống

Từ London chỉ mất hơn 1h để đi train tới Cambridge, buồn cười nhất là cả đám đến đó rồi mới ngớ người ra là có cả một "quần thể" trường chứ ko phải 1 trường ĐH Cam như lâu nay vẫn tưởng, cứ 1 đoạn là có một trường, chỉ có vài con đường để đi hết khu vực này. Bác bán vé bus ở ngay bến tàu thật dễ thương quá, khi bọn tớ hỏi mua loại vé nào để có thể visit Cam, bác ấy đã đưa ra lời khuyên là nên đi bộ và hướng dẫn rất cặn kẽ.

Thành phố thật êm ả, chẳng nghe tiếng xe là mấy, chắc xe chỉ đi ra vùng ngoài, thỉnh thoảng có vài chuyến bus, còn lại toàn xe đạp.

Con đường chính từ đây

Dịch vụ mời chào khách du lịch đi các chuyến du ngoạn này là việc làm thêm của rất nhiều các bạn SV ở đây.

Một ngày nắng hiếm hoi thì phải, chỉ 1 lúc thôi thảm cỏ này đã đầy người nằm phơi nắng

Buổi chiều quay lại London thì đoạn đường trở nên đẹp vô cùng vì những cánh đồng hoa rực rỡ dưới nắng như thế này.

Hoa này là rapeseed, hình như tầm này đang là mùa ra hoa. Bên Đan Mạch với Đức hay có mấy cái cột phong điện trồng giữa đồng rapeseed, nhìn ảnh đẹp phết.

Theo e thì hệ thống tube của London ko dc tiện lợi cho lắm, hơi loằng ngoằng rắc rối. K biết có phải London rộng quá hay ko mà đi lại ở đây rất mất tgian. Ở khu quanh Trafalgar square thì các bến lại gần nhau quá, làm e mấy lần chen bẹp ruột để chuyển line mà sau phát hiện ra đi bộ khéo còn nhanh hơn.

Không biết baixinho so sánh với underground ở đâu, chứ tớ thấy với hệ thống 6 zone và hơn 20 line thì việc đi lại rất thuận tiện. Có điều là nhà ga rộng, mấy tầng hầm nên di chuyển line cũng mất thời gian, nhưng có nhà ga lại có thang máy nên cũng tùy à. N

Có mấy kinh nghiệm đi lại ở London chia sẻ lại với các bạn:

- Mua theo group 4 thì mỗi vé giảm khoảng 40% nhưng phải luôn đi cùng nhau, nếu ko có thể bị các bác soát vé phạt đấy (nhưng có người trong nhóm bị phạt vẫn cãi được, hihi).
- Mua vé đi ngoại thành London, nếu có đổi tàu thì vẫn ở trong ga, chứ ra ngoài vi vu rồi khi vào cũng ko được.

Nói vậy thôi chứ các bác soát vé cũng dễ thương lắm, chắc thấy dân du lịch nên xí xóa, lúc ở sân bay Heathrow, có 1 nhóm khoảng 10pax mà chỉ 2 người mua vé zone 6, còn lại mua zone 3 thôi, khi vào là 1 người quẹt thẻ rồi chuyền cho người sau, đến lúc bị bắt lại thì xúm vào nói là ko biết này kia ..., rồi cũng qua. Tớ thấy các bạn SV trốn vé cũng nhiều, mấy lần định ăn gian thử mà già rồi cũng ngượng nên thôi :).

Mình so với các tpho lớn khác ở europe mà mình đã đi. Bất tiện chính ở chỗ nhiều lines nhiều trạm quá (chắc do London quá rộng) nên dễ confused, cái oyster card thì vừa đắt vừa rắc rối, nhiều lúc chả biết mình còn bao tiền trong thẻ. Các bạn nhìn kỹ cái tube map trên kia mà xem, nhiều chỗ chuyển line quá gần nhau, giá như họ gộp lại thành vài bến thôi thì tiện hơn rất nhiều.

Metro châu âu khoái nhất là ở Vienna, hấu hết các bến đều ở ngay chân địa điểm du lịch, lên khỏi bến cái là thấy luôn.

Toàn không gian đi bộ rộng rãi thoáng mát thích thật. Không biết Việt Nam mình đến bao giờ mới được như vậy nhỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back