What's new

Anh quốc - chuyến đi tốn nửa sào ruộng

3 năm trước em có chuyến đi qua Anh,giờ xin bốt hầu các bác

Xin giới thiệu em là bần nông,nhà từ quê lại nhập vào Hà nội lên giá tăng chóng mặt,ông già em bán luôn mất sào vườn chia đều cho các anh em,muốn tiêu kiểu gì mặc kệ,,
em chọn Anh,vì trên nhiều màn hình máy tính hay để mấy cục đá to chồng lên nhau trông đẹp đẹp,em hỏi mới biết là sờ tôn hen ở Anh,vậy là đi Anh phát,tài khoản có 1 đống xiền,ko đi cũng phí phải không các bác,em cũng tính đi vài chuyến rồi còn xiền mua lấy 1 chức quan nho nhỏ sang vác cặp đi chiều vác về cho oai với bà con chòm xóm,,,,,

Các bác đừng hỏi em làm thủ tục thế nào,khoản này em dốt,nhưng trong tay có 1 đống xiền thì thiếu nước có người đến cõng mình chạy bộ sang Anh đấy chứ???thật là:

Tay cầm nắm bạc kè kè
Nói quấy nói quá người nghe ầm ầm

Em phải vác bằng lái xe đến sứ quán Anh xin dịch và đóng dấu,có bản này em có thể thuê xe ô tô tự lái bên Anh,tên hãng cho thuê xe là AVIS,tự lái bên tây nó với máu các bác ợ,vả lại em cũng muốn tự đi vi hành xem cái bọn tư bản chúng nó bóc lột dân đen cỡ nào,,mẹ bọn tư bản sắp chết đang giãy lên đành đạch

Dưới cánh máy bay là nội bài,em nhận định những mảnh ruộng của dân ta quá nhỏ,mạnh ai người đó trồng,giống lúa thì loạn xà ngầu,đến mùa gặt thương lái đến mua bỏ tất vào xe chở đi xuất khẩu nhưng điếu thể đặt đc tên cho gạo do lỗn lận lung tung,người Thái đã vượt xa chúng ta về xuất gạo chỉ vì chúng nó có những thằng địa chủ và thằng địa chủ có những cánh đồng rộng chỉ chuyên 1 loại,tỉ như tám thơm là độc vị tám thơm,,, đấy các bác thấy ko, vừa nhấc người lên em đã thấy 1 vấn đề he he he he

Em bay sang malaisia rồi tiếp đến London,sân bay mã lai to rộng sạch đẹp,trong ảnh là 1 khu rừng nhỏ ở trung tâm sân bay,,,thương lắm Nội bài ơi,,,

Last edited by a moderator:
Từ 2010 bác đã viết là 3 năm trước rồi, đến nay đã 2012, 5 năm rồi mà bác Pín vẫn chậm mà chắc, đúng phong cách của Pín ta, chứ ko như pín tây :D

Em thanks pác Pín lắm lắm cơ, đọc hồi ký của pác em cười vỡ cả bụng =)), xả được bao nhiêu stress. Pác tiếp tục nhé, em hóng....

Em phải tìm mãi mới ra bài viết của bác đó, hehe. Đúng là bất hủ thật. Văn như thế mới đúng là dân phượt chính gốc chứ :LL . Đôi lúc giản dị, có lúc thật phô, chỗ lại cực kỳ là thâm thúy.
Đọc dù hơi mệt nhưng em vẫn cố lết hết gần 30 trang của bác , cuốn hút quá đi thôi :L

Em phải tìm mãi mới ra bài viết của bác đó, hehe. Đúng là bất hủ thật. Văn như thế mới đúng là dân phượt chính gốc chứ :LL . Đôi lúc giản dị, có lúc thật phô, chỗ lại cực kỳ là thâm thúy.
Đọc dù hơi mệt nhưng em vẫn cố lết hết gần 30 trang của bác , cuốn hút quá đi thôi :L

@ các bác
He he he he he Các bác khen em thì khen nửa ngày chả hết khà khà , có thể cả ngày , em sẽ biên tiếp, cứ từ từ !!!!

Chào bác Voòng, (em thích gọi bác là Voòng hơn, gọi Pín nó cứ wuê wuê, mà bọn Tây nó cũng gọi nhau bằng họ nên iem cũng gọi bác thế cho nó máu...)

Ngay cái nick của bác đã làm em gợi nhớ đến 1 nhân vật đặc biệt trong bộ tiểu thuyết Lửa hận rừng xanh, trong đó có 1 bác tên là Pạc Hoọc Đại Vương Thoòng Mềnh, chuyên trị 2 tay 2 khẩu pạc hoọc (iem dự là giống loại hoa cải bây giờ), bắn pằng pằng, pằng pằng ...

Xin phép cho em dự cái làng nhà bác nhé, nếu iem dự trượt thì đừng có mắng iem, đã không biết còn ti toe.

Nếu iem không lầm thì làng của bác ở mạn đâu Quảng Bá, Phú Thượng gì đấy vì:

- Bác nói thi thoảng qua cầu Chương Dương với 50k trong túi để oánh chọi với người yêu, cho nên ít có khả năng ở bên GL hay LB được, mặc dù làng bên đấy đầy.
- Bác hay liên tưởng đến chọi, mà ngày xưa em còn bé, tuyền đạp xe lên Nhật Tân, Quảng Bá mua chọi, về oánh, xóc, cối ... chọi ăn chọi với lũ trẻ cũng khu , vui cực. Mà NT, QB thì gần ngay Phú Thượng.
- Cơ quan cũ iem có mấy anh nhà ở Phú Thượng, iem cũng thi thoảng lên chơi. Đúng là Phú Thượng được nâng cấp từ làng (xã) lên phường hồi lập quận Tây Hồ. Như bác nói iem mới nhớ, dạo đến Phú Thượng chơi, iem thấy nó đúng vẫn là cái làng có bổ sung loa phường, vẫn đường làng quanh co lát gạch đấy kứt trâu, vẫn thanh niên trai làng tụ tập quán nước đầu làng bắn thuốc lào, co 2 chân lên ghế ngồi uống chè bồm.
- Bác thừơng đề cập địa chỉ yêu thích là quán diệu lòng đầu làng, mà iem thì cũng ăn cháo lòng, tiết canh ở đầu làng Phú thượng rồi, ngay đầu lối vào nhà thờ Phú Gia. Mà mấy bác họ Công ở PT thì uống diệu thôi rồi, chẳng biết có họ hàng gì với King Kong hay vua voi Ama Kông không ???? he he ...
- Nếu chi tiết đào được cáp Pháp là đúng thì iem có nghe rồi, cấp đấy chôn từ Bờ Hồ đi Chèm, toàn cáp đồng bọc chì to vật, chôn trực tiếp dưới đất, không có ống bảo vệ như cáp bây giờ mà sao nó bền ghê gớm... Đọan Chèm cũng gần Phú Thượng.

Có 1 chi tiết hay hay mà iem nhớ mãi. Người dân Phú Thượng có cái thổ ngữ khá đặc biệt là hay bị ngọng kiểu 1 chữ o thành 2 chữ oo. Ví dụ: Thằng Troọng nó ăn cháo lng rồi đi hoọc ( thằng trọng nó ăn cháo lòng rồi đi học). Mà cái nick của bác iem nom thấy nghi nghi...

Thôi , iem dự thế thôi, nếu trượt coi như góp vui cho topic bác đông khách, nếu trúng hôm nào lên An Dương Vương ăn cá sông, nhất định iem sẽ gọi mời bác ra làm vài choác cho nó xôm, bác nhẩy?

Em đã quay lại đây các bác , em lại biên tiếp về nước Anh, để lâu quá quên hết thì quá là mất khách :

Mùa hè đã đến, Em xin kể về kiểu bọn Tư bản giãy chết đi biển, thật là khác ta , khác khác là các bác em ạ :

Đầu tiên là kiú-hộ, nếu các bác muốn bơi, xin mời bơi giữa 2 lá cờ, nếu bơi ko đúng vị trí, thì nhỡ chết ráng-chịu, có nhân viên cứu-hộ luân phiên nhau canh chừng, nhưng chỉ ở giữa 2 lá cờ vàng-đỏ, nếu cờ đỏ đc cắm lên , nghĩa là cấm bơi có thể biển động hoặc cá mập hoặc gì đó.

Dân đây cũng chả ham bơi lắm, nước rất lạnh.

Dân ta hay thuê khách sạn hay nhà nghỉ, Bọn tư bản không như thế, chúng thường thuê caravan, là 1 loại nhà lắp ghép, họ làm 2 nửa ở nhà máy, rồi cho ô tô chở đến, ráp 1 mảnh lại với nhau, thế là thành cái nhà caravan cho thuê, giá biến động tùy mùa, rẻ nhất khoảng 1 triệu cụ 1 ngày, em nhẩm ra tiền Việt cho các bác em đỡ đau đầu .

Họ thường đi 1 hay 2 gia đình, mang theo đồ đạc dã-ngoại yêu thích như xe đạp, thuyền chèo tay, đồ ăn họ tự mua mang đến, muốn ăn gì thì mang cái đó.

Bên trong có 2 toa lét, 3 phòng ngủ bé tý tẹo, 1 phòng khách và bếp, đủ cả tủ lạnh bếp ga lò nướng, tha hồ nấu , những nhà nhìn ra biển thường đắt gấp đôi những nhà ở sâu sâu, giá cả tùy theo mùa và tùy theo thời gian đặt phòng, có người năm nay đến thì đặt luôn cho chuyến đi năm sau, giá sẽ rẻ bất ngờ và chọn đc phòng yêu thích, nhìn ra biển chẳng hạn :

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,369
190,550
Latest member
thietbinas
Back