What's new

Anh quốc - chuyến đi tốn nửa sào ruộng

3 năm trước em có chuyến đi qua Anh,giờ xin bốt hầu các bác

Xin giới thiệu em là bần nông,nhà từ quê lại nhập vào Hà nội lên giá tăng chóng mặt,ông già em bán luôn mất sào vườn chia đều cho các anh em,muốn tiêu kiểu gì mặc kệ,,
em chọn Anh,vì trên nhiều màn hình máy tính hay để mấy cục đá to chồng lên nhau trông đẹp đẹp,em hỏi mới biết là sờ tôn hen ở Anh,vậy là đi Anh phát,tài khoản có 1 đống xiền,ko đi cũng phí phải không các bác,em cũng tính đi vài chuyến rồi còn xiền mua lấy 1 chức quan nho nhỏ sang vác cặp đi chiều vác về cho oai với bà con chòm xóm,,,,,

Các bác đừng hỏi em làm thủ tục thế nào,khoản này em dốt,nhưng trong tay có 1 đống xiền thì thiếu nước có người đến cõng mình chạy bộ sang Anh đấy chứ???thật là:

Tay cầm nắm bạc kè kè
Nói quấy nói quá người nghe ầm ầm

Em phải vác bằng lái xe đến sứ quán Anh xin dịch và đóng dấu,có bản này em có thể thuê xe ô tô tự lái bên Anh,tên hãng cho thuê xe là AVIS,tự lái bên tây nó với máu các bác ợ,vả lại em cũng muốn tự đi vi hành xem cái bọn tư bản chúng nó bóc lột dân đen cỡ nào,,mẹ bọn tư bản sắp chết đang giãy lên đành đạch

Dưới cánh máy bay là nội bài,em nhận định những mảnh ruộng của dân ta quá nhỏ,mạnh ai người đó trồng,giống lúa thì loạn xà ngầu,đến mùa gặt thương lái đến mua bỏ tất vào xe chở đi xuất khẩu nhưng điếu thể đặt đc tên cho gạo do lỗn lận lung tung,người Thái đã vượt xa chúng ta về xuất gạo chỉ vì chúng nó có những thằng địa chủ và thằng địa chủ có những cánh đồng rộng chỉ chuyên 1 loại,tỉ như tám thơm là độc vị tám thơm,,, đấy các bác thấy ko, vừa nhấc người lên em đã thấy 1 vấn đề he he he he

Em bay sang malaisia rồi tiếp đến London,sân bay mã lai to rộng sạch đẹp,trong ảnh là 1 khu rừng nhỏ ở trung tâm sân bay,,,thương lắm Nội bài ơi,,,

Last edited by a moderator:
Bọn Tư bản giãy chết, khi di chuyển, chúng đều dùng ô tô, lên khá thuận-tiện, chất đồ lên ô tô, và lái 1 mạch ra biển, Nước Anh là hòn đảo, lên họ có nhiều lựa chọn, khi thì lên vùng biển xứ Wale cho tiện bề trèo núi, khi thì vùng biển scotland cho tiện lướt ván cũng, khi thì vùng biển England cho tiện bơi thuyền , đại để thế , giao thông Tư bản tốt hơn ta, em đã kể rồi :

Tưởng đắt mà lại hóa rẻ các bác em ạ, vì các bác tự mua đồ về nấu, không cần ăn ngoài hàng vừa ăn vừa lo nó chém, đi nghỉ là phải thảnh thơi thư giãn, bọn Tư bản tưởng ngu nhưng mà khôn phết các bác em ạ .

Em đây có lần đi nghỉ ở Sầm sơn, các bác em lạ gì sầm sơn, em đi hát karaoke ôm, thỏa thuận xong giá cả, bọn em 4 thằng vừa hát vừa ôm tung trời, khi thanh toán mới té ngửa, ngoài thỏa thuận, trong bill có phần tiền bo, mỗi cô 500k , mặc dù trước đó chúng nói anh bo bao nhiêu tùy tâm, tất nhiên là cãi nhao tung trời, bọn em dọa đập quán nó, bọn em, do sống sau lũy tre làng lên cũng húng chó, bọn chúng hơi im im, em mới tìm bật lửa định đốt cái hắc điếm đó, nhưng hóa ra chúng im là để chờ 20 thằng đầu trâu mặt ngựa cầm phay với lại bơi chèo như từ dưới đất chui lên, ối giời ơi, may thay em chưa gí bật lửa lên mái nhà nó , thế là đành ngậm ngùi móc hầu bao các bác em ạ, giờ nghe không to nhưng gần chục năm trước thì chỗ tiền đó mua đc cái way tầu mới cứng đó các bác em ạ, thật tốn kém quá đi, mà tay lại vương toàn mùi cá ươn , rửa mãi mới hết mùi, thật họa vô đơn chí !!!

Bọn tư bản nếu thích ăn ốc ăn sò thì hoàn toàn miễn phí , chịu khó nhặt thôi , ốc biển bu đầy khe đá như thế nài :

Luộc lên thì thế nài :

Hay con sò bám ở cục đá thế nài :

Luộc lên thì thế nài :

Các bác em nếu thấy mồi nhâu này hợp lí thì chiến cả tuần cũng đc, chi mất công bắt về, nhớ là mua vài chai vang trắng vang đỏ vốt ca, thế là sai-sưa cả tuần, chịu khó đi bắt thôi !!
Tốn mỗi tiền diệu các bác ạ !!!

Vậy tất cả anh em sau lũy tre làng ta, bán hết ruộng như bác Voòng (cho các bẹn Khựa?) để sang Anh Cát Lợi ăn sò và trồng cỏ nhỉ. Nghe nói các bạn cộng ở bển hay ăn cắp điện để trồng cỏ cho bọn tư bản giãy chết chúng nhanh chết hơn phải không a?

Kể tiếp về nước Anh nào :

Em cũng vào uống bia cạnh 1 dòng kênh, đúng là con kênh xanh xanh, có vài thuyền nhỏ chạy qua, người Anh có 1 kiểu du lịch nữa đi vòng vòng nước Anh , đó là du lịch trên kênh khà khà :

Du lịch kiểu này thú thú là, thuyền đi lững thững, bon Giãy chết ngắm vịt bơi, ngỗng cừa bò dê ăn cỏ, thảo nguyên mênh mông ...

Vào cuối thế kỷ 17, hồi đó ta đang mải chiến tranh tùm lum, thì bọn khốn này đã nghĩ ra khối trò hay ho, thế mới biết, các bác em ạ, chiến tranh chả hay ho gì, tuyền trò lừa đảo của các lãnh tụ cả, đánh nhau 1 trận, thì đến chục năm chưa gượng dậy được, bọn Anh không đánh nhau lên chúng xây dựng đc kha khá , khà khà .
Lại nói cuối tk 17, bọn tư bản nhận ra, cùng 1 con ngựa, nhưng nếu kéo thuyền thì chở đc gấp trăm lần, thế là chúng họp nhau, đào mương , dọc ngang đất Anh, để chở than, sỏi đá xi măng ghạch vỡ vv ... vậy là đào, hồi đó chưa phát minh ra động cơ, muốn đi đâu, họ cưỡi ngựa phi lộc cộc .

Hệ thống kênh này ngang dọc khắp đất Anh, đi từ London, sang cả scotland, xứ Wale, ngay cả khi có tàu hỏa chạy động cơ hơi nước, thì hệ thống giao thông thủy này vẫn chiếm thượng phong, tuy chậm nhưng chắc, không ô nhiễm, và tuyệt đối ăn toàn, hệ thống này giống hệt con đường, chỉ khác thay nhựa đường bằng nước thôi, và vì giống con đường lên những thuyền này cũng trèo dốc như thường:

Để lên cao hơn, những kĩ sư thời đó đã chế ra 1 hệ thống cửa đóng có 2 cửa gỗ, thoèn mở cửa dưới, chui vào, rồi đóng cửa dưới lại :

Sau đó mở của trên ra, nước dâng lên, thế là thuyền trèo lên đc 1 bậc, chục bậc như vậy là lên đỉnh núi là thường, mỗi lần như vậy phía trên lại mất đi 1 cơ số nước, nhưng nước Anh mưa nhiều, không lo thiếu nước, ở Scoland thì họ thiết kế 1 cái gầu khổng lồ để múc thuyền lên cho đỡ tốn nước, thế mới tài .

2 bác này đang quay tay mở của gỗ để thuyền đi xuống dưới, họ đc phát 1 cái quay tay đặc biệt gọi là khóa, mỗi lần thế này là lại xuống quai thật-lực, của mở ra, nước và thoèn hạ xuống, quai tai cũng có cái hay he he .

Ngồi uống bia ngắm thoèn qua lại xuôi ngược, cũng thú lắm các bác em ạ !

Last edited:
Vậy tất cả anh em sau lũy tre làng ta, bán hết ruộng như bác Voòng (cho các bẹn Khựa?) để sang Anh Cát Lợi ăn sò và trồng cỏ nhỉ. Nghe nói các bạn cộng ở bển hay ăn cắp điện để trồng cỏ cho bọn tư bản giãy chết chúng nhanh chết hơn phải không a?

Thú thật em không hiểu ý bác lắm ? tại sao lại có Khựa ở đây ?

Nhìn kênh đào của họ mà tủi cho Xì Gòn quá, nước thì đen ngòm, mùi thì không chịu nổi, nhưng dân ta được cái biết chịu đựng, chiều chiều lại chè chén bên bờ kè mặc cho xung quanh là những thứ gì:D

Bác Voòng có lối viết dí dõm nhưng không kém phần sâu sắc với những nhận xét thật tinh tế . Đọc say mê và thích thú . Rất cãm phục bác .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,369
190,550
Latest member
thietbinas
Back