What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

TungNguyenMD

Lang thang một mình
Đặc sản của Boston này là tôm hùm các bác nhé. Còn đây là nhà hàng chuyên bán tôm hùm, nhưng sớm quá họ chưa phục vụ và chưa bán tôm hùm cho đem về

TungNguyenMD

Lang thang một mình
Đang loay hoay chụp cảnh đường phố thì có một bà tây vỗ vai tôi bảo "Ra cái cột kia mà chụp kìa" Thế nhưng theo cái cột chỉ dẫn này thì đi làm sao bây giờ các bác?

Chuot-bu

Phượt thủ
Bác toàn là lựa gái đẹp chụp ảnh không , làm em thấy tiếc vì những lần đi Mỹ của em có "gấu mẹ vĩ đại" kế bên em không dám liếc mắt chiêm ngưỡng gì cả 😎

nhtphong

Phượt quái
Bác toàn là lựa gái đẹp chụp ảnh không , làm em thấy tiếc vì những lần đi Mỹ của em có "gấu mẹ vĩ đại" kế bên em không dám liếc mắt chiêm ngưỡng gì cả 😎
Em thì ngại chụp người khác lắm, chắc để giành tiền làm 1 em tele > 200, bắn cho đỡ ngại ^^

TungNguyenMD

Lang thang một mình
Người Mỹ nói riêng và người châu Âu nói chung, họ giữ gìn được di tích khá tốt. Cần mở rộng thành phố thì họ ra hẳn khu mới xây lên, chứ không phá cũ rồi xây đè cái mới lên. Thế nên mỗi góc phố, mỗi viên gạch trên những con phố này còn lưu dấu được bao nhiêu dấu tích từ thời thuộc địa. Và chẳng phải hôm nay như thế, em tin đến 50 năm hay 100 năm nữa những ngôi nhà này, con đường này sẽ không đổi khác mấy. Nếu ngôi nhà có sụp thì họ sẽ phục trang lại nguyên như cũ chứ không sểnh ra có tý đất là xây chung cư như mình.

TungNguyenMD

Lang thang một mình
Những ngôi nhà sắc đỏ điển hình của Boston từ nhà dân tới nhà thờ và các toà nhà công cộng đều theo lối kiến trúc Georgia

TungNguyenMD

Lang thang một mình
Em để ý vùng đông bắc này, những toà building mới xây thường có kính mầu xanh, trong khi những toà nhà cũ thường có sắc mầu đỏ

TungNguyenMD

Lang thang một mình
Đường vào nhà thờ cổ phía bắc (Old North Church). Nhà thừo này nổi tiếng trong thời kỳ cách mạng với câu chuyện chiếc đèn lồng của nó.
Vào đêm 18/4/1775, những người yêu nước leo lên tháp chuông của nhà thờ này. Họ theo dõi quân Anh hành quân và quy định với lính du kích bên kia sông Charles. Nếu khi treo 1 chiếc đèn lồng là quân Anh bắt đầu vào Boston, khi treo 2 cái đèn lồng là quân Anh vượt sông Charles và sang thẳng bên Charlestown. Theo quy định để đảm bảo bí mật và quân Anh khỏi nhìn thấy nên chỉ treo đèn lồng dưới 1', nhưung từng đó cũng đủ thời gian cho quân du kích nhận được tín hiệu. Từ tín hiệu này dân quân Charlestown mới cử người cưỡi ngựa chạy đến bbaos cho các nơi đồn trú. Và nhờ đó khi quân Anh kéo đến Lexington rồi Concord mà không thu được vũ khí. Trái lại còn bị phục kích, mở đầu cho cuộc cách mạng Mỹ