What's new

[Chia sẻ] Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì, những cung đường mê mải

Đó là nửa đầu chuyến đi vòng quanh Tây Bắc của tôi, nửa đẹp nhất, nửa mê mải nhất trong những gì tôi đã trải qua suốt gần 2 tuần nơi núi rừng Tây Bắc, một Tây Bắc mộc mạc và giản dị nhưng lại đẹp đến ngỡ ngàng.

Tôi tạo topic này để chia sẻ phần đẹp nhất trong chuyến đi của tôi với mọi người, rất tiếc là tôi đã không có điều kiện sử dụng một cái DSLR để có được những tấm ảnh chất lượng cao (thực tế, tôi dùng Canon IXUS 85 IS :(). Nhưng tôi hy vọng vẫn có thể cùng mọi người đồng cảm, cùng mọi người nhìn lại những góc nhìn mà tôi đã thấy, cùng mọi người thêm một lần yêu, một lần đam mê Tây Bắc của chúng ta.

:)

đoạn Bắc Hà lên Xìn Mần đường xá khó đi vậy sao anh em? Em cũng đang tính đi cung đường của anh monkey nhưng em lại chưa phượt bao giờ cả nên cũng hơi "run" 1 chut :(

Nói thật là không khuyến khích những người mới đi lao vào các cung đường khó. Ngay những người viết bài ở đây, cũng phải từ từ đi dần từ những cung đường dễ, sau vài chuyến mới lao theo các cung khó hơn.

Tuy không muốn làm, nhưng cũng phải nhắc lại là tất cả các vụ tai nạn nặng gây thương tích nặng hoặc tử vong của dân phượt đều rơi vào các thành viên mới đi đường núi lần đầu và tham gia cung dài ngày, đường khó.

Cũng vì vậy các nhóm đi các cung hiểm thường không muốn có thành viên mới đi lần đầu trong đoàn. Không an toàn cho mình và làm ảnh hưởng đến người khác.

Nguy hiểm hay không còn do mình, đoạn đó nếu đi cẩn thận thì cũng không vấn đề gì đâu bạn ạ! Đặc biệt chú ý những chỗ quanh, nếu tầm nhìn không tốt thì đừng đi nhanh, ngã dễ xuống vực lắm. Nói chung, mệt người và hại xe là chính.
Ngoài ra, tùy vào thời tiết nữa, trời mưa thì không nên đi, gặp phải chỗ bị xe tải cày nát thì có khi chỉ còn nước quay đầu lại.
Kinh nghiệm là nên đem theo một cái vỏ chai nước khoáng tầm 1-1,5L, gặp suối thì lấy nước, khi máy xe nóng quá có thể dùng để hạ nhiệt cưỡng bức cho nó.

Em sắp đi lại cung này rồi, 2/9 xuất phát lên Bản Giốc, từ 9/9 đến 13/9 sẽ đi lại chính cung Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà này, trong lúc đi và sau khi về, em sẽ cập nhật thông tin mới, bác nhé!

khi nào về bác monkey về cho em thông tin mới về đoạn Bắc Hà - Xín Mần nhé.xem đường xe giờ thế nào rồi để em tính đường quét luôn :D

Nguy hiểm hay không còn do mình, đoạn đó nếu đi cẩn thận thì cũng không vấn đề gì đâu bạn ạ! Đặc biệt chú ý những chỗ quanh, nếu tầm nhìn không tốt thì đừng đi nhanh, ngã dễ xuống vực lắm. Nói chung, mệt người và hại xe là chính.
Ngoài ra, tùy vào thời tiết nữa, trời mưa thì không nên đi, gặp phải chỗ bị xe tải cày nát thì có khi chỉ còn nước quay đầu lại.
Kinh nghiệm là nên đem theo một cái vỏ chai nước khoáng tầm 1-1,5L, gặp suối thì lấy nước, khi máy xe nóng quá có thể dùng để hạ nhiệt cưỡng bức cho nó.

Bác ơi, đoạn Xín Mần í em nghĩ muốn đi nhanh cũng chẳng được :( Hàng chục km toàn đá là đá, có chỗ chỉ còn vừa đúng cái lốp xe giữa 1 bên là đá hộc 1 bên là...trượt xuống vực.
Em cũng nghĩ cứ đi từ từ cẩn thận là được, và không nên đi vào trời mưa, trời tối hay chiều nhá nhem.
Đi hết đoạn đấy mông cứ gọi là... ê hết cả ẩm :LL

Tôi không nghĩ đó là ý hay. Máy xe quá nóng thì phải cho nó nghỉ, chứ dùng cách dội nước lạnh, trường hợp xấu nhất có thể vỡ máy luôn thì... toi.

khi nào về bác monkey về cho em thông tin mới về đoạn Bắc Hà - Xín Mần nhé.xem đường xe giờ thế nào rồi để em tính đường quét luôn :D

Híc, rất tiếc là trên đường về mình phải chạy bão số 7, nên không đi từ Xín Mần qua Bắc Hà mà đi từ Xín Mần tới Yên Bình, rồi từ Yên Bình xuôi về Tuyên Quang, Việt Trì, Vĩnh Yên, Phúc Yên luôn.
Cứ tưởng đường Xín Mần - Yên Bình đỡ khổ hơn đường Xín Mần - Bắc Hà, ai dè tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa, đường xấu kinh hồn, tí nữa thì bằng đoạn Yên Minh - Du Già - Bắc Mê. Ngày hôm đó đi mất 12h (từ 12h30 trưa đến gần 1h sáng mới thoát nạn, hu hu).
Không có thông tin mới về đường Xín Mần - Bắc Hà, nhưng nếu so sánh giữa cung đường Xín Mần - Bắc Hà (mình đi tháng 5/2009) và cung đường Xín Mần - Yên Bình (đi tháng 9/2009) thì mình thà đi từ Bắc Hà sang Xín Mần 10 lần còn hơn.

Tôi không nghĩ đó là ý hay. Máy xe quá nóng thì phải cho nó nghỉ, chứ dùng cách dội nước lạnh, trường hợp xấu nhất có thể vỡ máy luôn thì... toi.

Mình cũng không chắc cách này, tại thấy có mấy anh rân tộc nửa mùa ở chỗ mình xui thế, mà thực tế cũng thấy nếu leo đèo mà xe ì ra số 1 với số 2, cho nó nghỉ một lúc và dội nước nó lại khỏe liền nên cứ làm liều, ke ke.
Có lẽ chitto nói hợp lý, có thời gian thì dừng lại chỗ nào đẹp đẹp, chụp ảnh, ăn vặt, chờ xe nguội cũng hay!

Đoạn từ Xí Mần -> Bắc Hà mình đi từ giữa tháng 8 lúc đấy họ đang sửa đường. Bây giờ chắc vẫn chưa sửa xong đâu. Theo mình nhớ thì lúc đấy đi nhìn vào cột mốc đường còn cách Bắc Hà 3 Km thì phải rẽ vào đường # đi. Cũng hơi offroad 1 chút, đường dốc đá có, bùn lầy có, sống trâu có, ổ khủng long có nhưng không đến nỗi có đoạn = vừa cái lốp xe đâu :D. Hôm đó mình đi Xí Mần -> Bắc Hà vừa đi vừa chơi + 1 số chỗ nhầm đường là mất khoảng 5 tiếng.

mình vừa đi Bắc Hà - Xín Mần chụp lúa xong hôm thứ 7 (12/9/2009). Nói chung đoạn đường khoảng 30km là đường offroad, dốc cao và ngoằn ngoèo, nhiều đá lổn nhổn,... NHƯNG hoàn toàn đi được. Không có gì đáng ngại cả. Nói thật nếu như trời mưa thì cũng vẫn có thể đi nhưng không khuyến khích ;), đáng ngại nhất cái chính mới là đường bùn đất trơn trượt thôi. Vài lời chia sẻ. Hi vọng mọi người sẽ có 1 chuyến đi thành công. Cung Hoàng Su Phì - Cốc Pài (XÍn Mần) 1 cung ruộng bậc thang đẹp hiếm có (c) Sẽ show ảnh lên cho mọi người xem sớm nhất

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back