What's new

[Chia sẻ] Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì, những cung đường mê mải

Đó là nửa đầu chuyến đi vòng quanh Tây Bắc của tôi, nửa đẹp nhất, nửa mê mải nhất trong những gì tôi đã trải qua suốt gần 2 tuần nơi núi rừng Tây Bắc, một Tây Bắc mộc mạc và giản dị nhưng lại đẹp đến ngỡ ngàng.

Tôi tạo topic này để chia sẻ phần đẹp nhất trong chuyến đi của tôi với mọi người, rất tiếc là tôi đã không có điều kiện sử dụng một cái DSLR để có được những tấm ảnh chất lượng cao (thực tế, tôi dùng Canon IXUS 85 IS :(). Nhưng tôi hy vọng vẫn có thể cùng mọi người đồng cảm, cùng mọi người nhìn lại những góc nhìn mà tôi đã thấy, cùng mọi người thêm một lần yêu, một lần đam mê Tây Bắc của chúng ta.

:)

Bạn qua Bắc Hà có đến nhà vua Mèo Hoàng A Tưởng không? Cái nhà xây năm 1921 giờ vẫn còn đẹp lắm.

Hì, theo thứ tự thời gian thì em đi sang Xín Mần, Hoàng Su Phì, đến lúc quay lại Bắc Hà mới vào dinh Hoàng A Tưởng. Nhân có bác hỏi em xin post luôn mấy cái ảnh ở dinh Hoàng A Tưởng.
Em chưa thấy cái dinh này lúc chưa sửa chữa, nhưng cứ nhìn những gì "còn lại" tuy đẹp, nhưng diêm dúa một cách quê mùa, chắc ngày xưa nó đẹp lắm, bác nào có ảnh nó trước đây share luôn cho em và mọi người với ạ!

Đi từ Nàn Mạ về Cốc Pải dọc theo thượng nguồn sông Chẩy cảnh cũng đẹp lắm. Nếu có ảnh các bạn cho mọi người xem luôn ;)

Đoạn từ Nàn Mạ về Cốc Pài thì em không gặp sông Chảy, em chỉ đi dọc sông Chảy trên đoạn từ Cốc Pài sang Vinh Quang (Hoàng Su Phì), em sẽ post ảnh đoạn này sớm!

Dinh Hoàng A Tưởng đúng là "diêm dúa một cách quê mùa". Không biết ngày xưa như thế nào, bác nào có hình trước đây share cho mọi người xem với.Cái gì xưa cũ vẫn nhiều xúc cảm hơn.

:( thật sự đây là cung đường chán nhất và gian khổ nhật của mình....Xín Mần - Bắc Hà là nổi ám ảnh đeo đẳng đến bây giờ. Mình chỉ muốn bỏ cuộc trên đọan đường ấy...thật kinh khủng.....
Lúc đầu là mình đi đúng con đường Xín Mần-Bắc Hà nhưng được một đọan thí bị chặn lại và bắt buộc phải vòng bằng một con đường nhỏ với đầy rầy đá nhỏ lổm chổm....hơn 15km nếu như mình nhớ không lầm. Không biết là bạn có nhìn thấy đọan đường đang bắt đầu làm không, mình đã bị té xuống một cái khe sâu hơn 1m vì bì trượt chân vào lớp bùn sìn., mình té xuống trước rồi sau đó nguyên chiếc xe đổ đè lên..may mắn là mình không bị gãy tay hay gãy chân gì cả.

Hì, em đã thu xếp xong để 2/9 lên đường đến Hà Giang rồi, lần này sẽ lại đi qua Bắc Hà và Xín Mần, nên xin phép nghỉ topic này để đi chuyến mới đã :D

Đường đi Xín Mần công nhận là dã man, chỉ toàn thấy đá và đá, xe với người cứ nhẩy tưng tưng cả mấy chục cây số. Nhưng thi thoảng có những đoạn đường khó đi cũng thú vị ấy chứ.
Dinh Hoàng A Tưởng lúc được diện kiến nói thật là em cũng hơi... thất vọng vì cái vẻ bề ngoài mới toanh một cách hoàng tráng, thấy cổng ngoài khóa nên cũng chỉ đứng ngoài nhìn chụp phát ảnh rồi thôi.
Cho em hỏi ngu một tí là hiện giờ trong cái dinh này có gì thế ạ? Thấy rộng và nhiều phòng (thấy có nhiều cánh cửa đóng im ỉm thế), ko biết là có gì trong đó

đoạn Bắc Hà lên Xìn Mần đường xá khó đi vậy sao anh em? Em cũng đang tính đi cung đường của anh monkey nhưng em lại chưa phượt bao giờ cả nên cũng hơi "run" 1 chut :(

đoạn Bắc Hà lên Xìn Mần đường xá khó đi vậy sao anh em? Em cũng đang tính đi cung đường của anh monkey nhưng em lại chưa phượt bao giờ cả nên cũng hơi "run" 1 chut :(

Đoạn đó khó thật đấy ạ. Nhưng tương đối thôi ạ. Bác đi vào trời nắng ráo thì không sao, chỉ bụi và xóc thôi. Nhưng đi vào lúc mưa thì khó chịu đấy ạ. Lầy lội và nhiều ổ voi, ổ trâu lắm.

Đó là nửa đầu chuyến đi vòng quanh Tây Bắc của tôi, nửa đẹp nhất, nửa mê mải nhất trong những gì tôi đã trải qua suốt gần 2 tuần nơi núi rừng Tây Bắc, một Tây Bắc mộc mạc và giản dị nhưng lại đẹp đến ngỡ ngàng.

Mình chuẩn bị chạy cung này vào cuối tháng 9 hoặc đầu tháng 10. Bạn có thể chỉ giúp mình lịch trình và cung đường của bạn được không? Nếu có cả chỗ ăn, nghỉ và thời gian thì tốt quá.

Cảm ơn bạn. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,139
Latest member
toponseek
Back