What's new

Bắc Ninh - Thành Cổ Luy Lâu

Status
Not open for further replies.
Phù phù may quá cuối cùng thì chương trình "auto restore" của bạn yeuhanoi cũng đã chạy rồi :))

@ Susu: Chả phải nương tay đâu mà đang triển khai thí điểm chương trình "Nâng niu hòn bi Việt" đới :D

@Tunbo: Nhỏ không học giờ học cái gì nữa hử?

@yeuhanoi: À mà sao bạn không thử chuyển qua sinh hoạt và "chia sẽ" ở mấy diễn đàn "live chat" nhỉ? có khi đơn giản hơn là trình bày bằng bàn phím như ở đây.

Chúc bạn thành công trên con đường kinh doanh và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống :)

Rất trân trọng!

Bạn yeuhanoi,

Bạn không nên có ý nghĩ bi quan như vậy.

Mình nghĩ trước khi bạn post về một chủ đề gì đó, ví dụ chùa chiền, đình làng gì đó chẳng hạn, bạn đọc xem có ai viết gì chưa. Nếu có thì người ta viết ra sao và thử post chung vào đó xem. Nếu chưa có ai viết về vấn đề đó bạn có thể mở chủ đề mới nhưng cũng nên viết những cái mình nghĩ, cảm nhận của mình về chuyến đi chứ đừng "cắt dán" ( copy & paste) hoặc đưa cái đường link đâu đâu vào.

Bạn lại dùng nhiều từ đao to búa lớn quá như "tôi đã nghiên cứu kỹ về nơi đó lắm trước khi đi" vậy mà lại viết mấy câu ngô nghê bảo cái cổng đình là cổng thành làm cho người đọc rất khó tiêu hóa. Trong khi Chitto có hẳn một chủ đề viết rất mạch lạc,cặn kẽ, đầy đủ thông tin và nhiều hình minh họa về vấn đề này. Bạn nên vào đọc thử xem cách Chitto trình bày, xem có dễ xem, dễ đọc, dễ hiểu không. Nếu trình bày diễn tả một cách khéo léo, tác giả có thể biến những vấn đề phức tạp thành dễ hiểu, làm cho thằng ngu cũng có thể thuộc bài. Sự thật có nhiềuthể loại sách For Dummies bán rất chạy. Chính mình cũng đọc khá nhiều sách thể loại này ví dụ như Gardening for Dummies, Currency Trading For Dummies, Real Estate Investing for Dummies, v....v vì họ là những chuyên gia có khả năng viết những vấn đề phức tạp làm sao dễ hiểu nhất. Bạn đã bao giờ thử đọc lại những gì bạn viết chưa, nhờ bạn gái đọc và nhận xét khách quan xem, cô ta có hiểu bạn viết gì không?

Bài viết của bạn không thấy thông tin gì, viết được dăm câu thì quẳng vào cái đường link bảo mọi người đọc tiếp. Hình ảnh thì toàn thấy hai anh chị ôm không ra ôm, ấp không ra ấp. Vậy hình ảnh đó là minh họa cho bài viết hay là minh họa cho cái gì?

Theo mình nghĩ, đọc 100 quyển sách chưa chắc viết được đoạn văn. Đọc trăm nghìn quyển sách may ra viết được một truyện ngắn. Bạn chịu khó đọc thêm thông tin, đọc càng nhiều càng tốt, vừa có thêm nhiều thông tin và vốn từ cũng lớn hơn, khi viết có thể chọn từ, chơi chữ, vẽ vời câu cú. Chuyến đi tới bạn nghiên cứu thật sâu về nơi mình định đến, viết ra và đi đến đó. Khi đến đó thử cảm nhận xem có như mình đã viết ra không. Nếu có thì tích vào, nếu không thì viết tại sao, và cảm nhận của bạn như thế nào. Nếu bạn muốn chụp ảnh thì chụp ảnh dựa theo sườn bài bạn đã viết ra. Tất nhiên bạn có thể chụp ảnh lưu niệm thoải mái nhưng ảnh đó cất riêng, nó là "của để dành" , bạn ạ. Ngay cả ảnh chụp cho bài viết, chụp nhiều nhưng về cũng chỉ nên chọn lấy một vài cái mà bạn cho là tốt, là xuất xắc nhất rồi hẵng đưa lên.

Bạn thử làm như vậy và post lên đây xem có ai ném đá nữa không?

Tất cả những chỉ trích trên forum nên lắng nghe vì sự thực những lời chỉ trích xây dựng tốt hơn những lời nịnh bợ dễ nghe. Thuốc đắng dã tật!

Một người biết nghe chỉ trích sẽ nhanh tiến bộ và thành công. Một người không chịu được nhiệt, sợ bị chỉ trích, sẽ khó ra đời.

Mình đang khuyên bạn một cách chân thành thẳng thắn đấy. Cố gắng lên! Nếu mới ra Hà nội gặp tí chỉ trích đã bỏ cuộc rồi, nếu vô Saigon là bị đập tơi bời hoa lá đó. Đây là diễn đàn vui chơi còn nhẹ nhàng chứ ra thương trường là chiến trường thực sự đó.

Dũng cảm lên!

Cái nick của bạn rất lạc quan yêu đời mà.

Chúc thành công! (beer)

------------

CVN mai mua két bia Hà Nội rồi gửi Fedex sang cho mình nhá! =))

Last edited:
Lần thứ tư viết ra rồi lại xóa đi.

Thấy từ sáng đến giờ bác Net cũng ngồi "trăn trở" trong topic này mãi, và cuối cùng bác đã viết được điều mà mình muốn nói nhưng viết mãi không được.

Cảm ơn bác.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back