What's new

Bắc Phi tháng 04/2009, có bác nào đi với em ko ?

Status
Not open for further replies.
Tình hình là em đang máu lang thang Bắc Phi, vòng vèo từ Tunisia sang Algeria rồi tiếp đến Marocco trong khoảng từ 3 tuần đến 1 tháng.

Em đang lên lịch trình rồi, bác nào máu thì pm hoặc post dưới đây rồi lập hội lên đường. Nhóm đẹp nhất là 4-5 người, còn không 02 người là đủ lên đường rùi ạ ;););).

Hành trình sẽ bay từ HN - BKK rồi bay qua Berlin hoặc Paris xong bay đi tiếp Tunisia. Còn từ Tunisia sang Algeria rồi Marocco thì tính sau, tùy thích đi đường bộ hay bay ạ .

Riêng từ Marocco, tới Casablanca là điểm cuối cùng thì em sẽ bay về Tây Ban Nha rồi tùy thuộc điều kiện và thời gian có ở lại chơi tiếp hay về.

Về chi phí : Chi phí vé máy bay khứ hồi HN - Berlin hoặc Paris sẽ vào khoảng 1000$, còn chi phí ở Bắc Phi sẽ dao động từ 70-100$/ngày là nhòe nhoẹt :d

Bác nào máu thì nhắn em, sẽ cố gắng chốt đoàn vào tháng 12 là muộn nhất, sau đó còn mua vé máy bay, xin visa...

Lần trước, hè hè, xin ở Ý. Cứ vậy lò dò lên xin, không có thẻ tín dụng, lại lấp liếm trình bày, thế là các bác lại duyệt, 6Eur, sáng nộp, chiều lấy luôn. Tunisie cũng vậy, 5Eur, nộp hôm trước hôm sau lấy.

Lần này mình vừa hỏi ở Geneve, thì đắt hơn, 30Fr (20Eur- TS cái gì cũng đắt (NO)), họ nói 3 hôm là có.

Edit: hí hí, só zi nhà matador nhá, vừa kiểm tra lại, lần trước xin ở Ý, visa Maroc 15Eur, visa tunise 6.6Eur

Có nhẽ mình phải chuyển sang Ý ở, cảnh đẹp, gái xinh, xin cái gì cũng dễ và nhanh.

....cảnh đẹp, gái xinh nên xin cái gì cũng dễ và nhanh.

ý cuối nhà matador gõ ẩu, thiếu 1 chữ hay sao ấy nhở ;)

@ há há, dạo này mình bắt đầu ngấm được tính tự tin :)), các cụ nói cấm có sai: đúng là gần đèn thì rạng ;)

ý cuối nhà matador gõ ẩu, thiếu 1 chữ hay sao ấy nhở ;)

@ há há, dạo này mình bắt đầu ngấm được tính tự tin :)), các cụ nói cấm có sai: đúng là gần đèn thì rạng ;)

Các phượt nữ quá thông minh.

Mà baxu đi maroc chính xác đợt nào thế? Có khi gặp nhau ở Phi châu nhể, nhà tớ định đi từ 16.12, vì lúc đấy cơ quan đóng cửa nghỉ noel.

theo tớ hiểu, khi nộp hộ chiếu xin visa, sứ quán yêu cầu gửi kèm giấy cư trú, lần trước khi tớ xin ở Ý cũng vậy.

Trường hợp các bác không ở đây, tớ sẽ hỏi sứ quán ở đây nhá.

Còn thông thường (như bác HK đã làm), và về nguyên tắc mình có thể gửi passport đến nước gần nhất có lãnh sự (mọi người hay gửi qua Bangkok) để apply visa. Các bác tìm hiểu BKK trước đi, chắc chắn chi phí bưu điện cũng rẻ hơn, còn mình cũng sẽ hỏi thêm bên này.

Em tìm hiểu rồi ạ. Hiện giờ có Bắc Kinh là gần nhất. Mà em email 1 lần rồi cóc thấy sứ quán nó trả lời gì cả. Em định email hỏi nó lấy cái form visa rồi khai xong gửi qua. Nó cũng ko có web nên ko tra đc. Bangkok thì ko có sứ quán ạ.

Có gì bác cứ hỏi ở bển hộ em nhé, many tks bác :d

Em tìm hiểu rồi ạ. Hiện giờ có Bắc Kinh là gần nhất. Mà em email 1 lần rồi cóc thấy sứ quán nó trả lời gì cả. Em định email hỏi nó lấy cái form visa rồi khai xong gửi qua. Nó cũng ko có web nên ko tra đc. Bangkok thì ko có sứ quán ạ.

Có gì bác cứ hỏi ở bển hộ em nhé, many tks bác :d

okie, sẽ hỏi hộ bác, nhưng mình e là sẽ gây thắc mắc các bác phạm tội or bị truy nã hay sao mà phải gửi đi xa thế làm visa =))

còn về nguyên tắc, logic mà nói nếu họ chỉ có lãnh sự ở TQ tức là cái lãnh sự đó sẽ phụ trách cả cái vùng xung quanh luôn

Bác mật thư hỏi anh Hoàn Kiếm xem, anh này nghe đâu là đại diện phát ngôn của các thể loại lãnh sự sứ quán chưa có mặt tại VN ;)

Các phượt nữ quá thông minh.

Mà baxu đi maroc chính xác đợt nào thế? Có khi gặp nhau ở Phi châu nhể, nhà tớ định đi từ 16.12, vì lúc đấy cơ quan đóng cửa nghỉ noel.

Nhà matador đi chỗ nào Maroc thế? Bên này cũng đi trúng ngày 16 luôn, về ngày 21, nhưng chỉ đi Marrakech thôi. Nếu nhà í cũng đến cái chỗ í, rủ rê nhau làm chuyến xe vào sa mạc ngủ 1 đêm cái nhỉ :)

Nhà matador đi chỗ nào Maroc thế? Bên này cũng đi trúng ngày 16 luôn, về ngày 21, nhưng chỉ đi Marrakech thôi. Nếu nhà í cũng đến cái chỗ í, rủ rê nhau làm chuyến xe vào sa mạc ngủ 1 đêm cái nhỉ :)

Trùi ui, được bạn baxu rủ vào sa mạc ngủ đêm cùng, dù chỉ là 1 tối, phen này các giai phượt khác cứ gọi là ghen nồng nộn, nhở =))

Nhà tớ đi 16.12 đến đúng điểm hẹn đi ngủ ở sa mạc đấy. Đi đến 27 thì về. Thế nhé, còn đợi đứa kia gửi hộ chiếu sang để xin visa thôi.

Trùi ui, được bạn baxu rủ vào sa mạc ngủ đêm cùng, dù chỉ là 1 tối, phen này các giai phượt khác cứ gọi là ghen nồng nộn, nhở =))

Nhà tớ đi 16.12 đến đúng điểm hẹn đi ngủ ở sa mạc đấy. Đi đến 27 thì về. Thế nhé, còn đợi đứa kia gửi hộ chiếu sang để xin visa thôi.

Ầy, hẹn hò cái nhẩy. 16 tới nơi, 17 ngó nghiêng, 18-19 sắp xếp vào sa mạc, đến cái chỗ nì Ouarzazate

(Ouarzazate has been formed to become the centre of Sahara tourism, and the place has many luxury hotels. Ouarzazate has also served as the centre of international film makers, when shooting desert and semidesert scenes. Among famous films shot around Ouarzazate we find The Gladiator, Lawrence of Arabia and The Sheltering Sky. Ouarzazate has an international airport).

Không biết nhà í đi, nên mua vé về 21 rồi. Khiếp, nhà đấy đi cả Maroc luôn hả?

Reccommend nhà đấy có book nhà trọ thì ở riad, kiểu nhà truyền thống, hoa văn nòe noẹt í, cho nó đậm đà. Loại luxury đã đc các bạn Âu đầu tư, decor lại thì 50-70E (có cả bể bơi, vườn cảnh này nọ), mà loại quê mùa chân chất chỉ 20-30E thôi. Sang đến nơi mới chui vào các ngõ mà tìm thì còn rẻ nữa, 10-15Eur cũng có.

mình cứ tưởng mình là nguyên nhân làm cái đứa kia ghen nồng nộn thì mới đã chứ =))

(đã sửa)

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back