What's new

Bali - Cưỡi ngựa xem hoa

Loay hoay kiếm vé rẻ mà không được nên quên mất dịp nghỉ lễ 2/9. Đến khi mấy người bạn hỏi: "Lễ này mình có đi đâu không?" mới vội vàng lên lịch trình và bấm bụng mua vé-không-rẻ đi Bali. Thời gian nghỉ lễ không được nhiều và do công việc bận rộn nên cả nhóm chấp nhận đi Bali như cưỡi ngựa xem hoa và sẽ quay lại tìm tòi sục sạo kỹ hơn trong lần tới.

Lịch trình:
Tối 1/9: SGN-KUL
2/9: Shopping ở Suria Kuala Lumpur
Chiều 2/9: KUL-DPS
3/9: Legian - GWK Caltural Park - Uluwatu - Taman Ayun - Bedugul - Tanah Lot
4/9: Ubud - Monkey forest - Kintamani (Batur lake) - Besakih - Kuta beach.
5/9: Putrajaya tour

Chuyến bay AK 885 từ Sài Gòn đi Kuala Lumpur của Air Asia thông báo khởi hành trễ 15 phút vì máy bay đến trễ. Nhóm tụi mình đến LCCT - Kuala Lumpur lúc 22:30 lấy bus màu đỏ của Air Asia đi về KL sentral hết 9 MYR. (Đến nơi thấy bus màu vàng để giá 8 MYR). Mất khoảng 75 phút.
Sky Bus Air Asia

Đi bộ 5 phút đến My Hotel (đã book hotel trên trang Agoda có giá 100 MYR/phòng đôi/đêm) Phòng tương đối đẹp, không có tủ lạnh và bath tube nhưng sạch sẽ (không có ăn sáng).
My Hotel Sentral

Sáng 2/9 trước khi đi Masjid Jamek (1.3 MYR/người bằng MTR), lượn vào 1 quán ăn bình dân gần hotel làm mỗi người 1 tô mì heo với giá 5.3 MYR/tô.
Trời nắng đẹp, sau khi chụp choạc đã đời, lên MTR đi KLCC (1.6 MYR/người) thăm tháp đôi, shopping và lượn lờ ở Suria KLCC đến 13:30, về lại hotel check-out trước 14:00.
Bộ Văn Hóa Thông Tin Malaysia

Petronas Twin Towers

Suria Kuala Lumpur

Từ KL Sentral tụi mình không đi bus nữa mà mua Fast Train (KLIA transit) hết 12.5 MYR (bao gồm 1 vé bus). Nếu đi LCCT thì xuống ở Salak Tinggi (20 phút) sau đó chuyển qua bus đi LCCT (20 phút).
KLIA Transit - Fast Train

Last edited:
Trước khi vào khu vực check-in, bên tay trái có để mấy cái máy để self-check-in. Nên làm check-in ở đây, lấy boarding pass rồi xếp hàng vào quầy "Baggage Drop Counter" để cân hành lý và đóng dấu lên boarding pass.
Self Check in

Có một máy có thể gõ code của booking còn 2 máy kia thì phải scan bar code. Thỉnh thoảng lại không đọc được bar code và báo lỗi.
Vé Air Asia mình book có chọn cơm gà luôn (+ free 1 hộp nước nhỏ), khá ngon. Nếu không book trước, lên máy bay mua cũng được nhưng có khi không có. Rút kinh nghiệm chuyến Phuket, ăn ở sân bay vừa mắc vừa dở.
LCCT không rộng lắm nhưng đi bộ hơi nhiều vì ... vé rẻ. :D
Từ ga đến, sau khi lấy hành lý xong, ra cửa rẽ trái đi qua khỏi cửa của ga quốc nội sẽ gặp bến xe bus đi KL Sentral, Genting... có thể mua vé Fast train ở đây cũng được.
Tại đây nhóm mình gặp anh hướng dẫn viên chơi chen ngang khi đang check-in: https://www.phuot.vn/threads/10867-Văn-hóa-khi-đi-du-lịch-Xếp-hàng
Ngày 2: Chạm nàng Bali xinh đẹp.
Xuống sân bay Bali là 9:00 pm. Xếp hàng mua ticket để đi taxi. Tùy theo điểm đến sẽ có giá khác nhau: Kuta: 45.000 IDR. Tụi mình ở Legian nên giá là 55.000 IDR/xe. Năm người phải đi 2 xe nên tụi mình tìm 1 van 7 chỗ với giá 100.000 IDR. Bác tài mặt bí xị và tiếng Anh không rành (Nhờ người khác trả giá dùm).
Từ sân bay đến Legian khoảng 25 phút, ngang qua Kuta central sầm uất và náo nhiệt. Khách sạn Vilarisi*** tụi mình book trên Agoda (37.5$/phòng đôi có buffet sáng) nằm trong 1 con hẻm nhỏ yên tĩnh, với thiết kế bên ngoài hơi thô, giống ngôi đền cổ. Bên trong khá đẹp và ấm cúng. Có hồ bơi và parking, cái gì cũng nhỏ xinh. Nhân viên phục vụ và lễ tân ở đây rất nhiệt tình và dễ thương. Phòng có tủ lạnh, bồn tắm... và một cái balcony xinh xắn đầy cây xanh. Giá giặt ủi rất rẻ. 1 quần jeans & hai áo thun hết 17.500 IDR (1 IDR = 2.1 VND).Tỉ giá ở khách sạn: 1USD = 8.650 IDR. Sân bay là 8.600 IDR. Ở khu sầm uất thì từ 8.800 - 9.050 IDR.
Vilarisi Hotel

Từ khách sạn đi bộ ra khu Legian central chừng 10 phút. náo nhiệt nhưng không bằng Patong - Phuket. Đi taxi từ khách sạn ra Kuta Central khoảng 20.000 INR.
Mình hỏi thuê xe 7 chỗ cho lịch trình ngày mai nhưng khách sạn không có xe và tiếp tân cho là lịch trình của mình không hợp lý nhưng tụi mình muốn đi nhiều hơn nghỉ dưỡng nên vẫn giữ lịch trình như cũ.
Ngày 3: GWK Caltural Park - Uluwatu - Taman Ayun - Bedugul - Tanah Lot
Sau khi ăn sáng, mình hỏi giá xe ngay trước khách sạn thì giá là 600.000 IDR vì tụi mình đi xa quá. Sau một hồi trả giá thì còn 400.000 IDR. Có vẻ khó xơi nên anh tài xế lấy lý do có lễ quan trọng trong gia đình nên sẽ để cho 1 người anh đi thay. 09:30 anh này sẽ đến. "Ngày mai tao sẽ đi với tụi bay", anh tài xế nói thêm.
9:45 am bác tài mới tới, Xe 7 chỗ còn khá mới. Bác tài cũng thân thiện và hiền lành. Điểm dừng đầu tiên là GWK cultural park (Garuda Wisnu Kencana), nơi có một bức tượng bán thân của thần Vishnu và một phù điêu Garuda - Vua của các loài chim.
Công Viên Văn Hóa GWK

Tượng Thần Vishnu

Bên trong công viên có những khối đất đá vuông vức khổng lồ được cắt ra từ núi rất công phu. Vé vào cổng là 50.000 IDR/người. Hôm nay không thấy có show ca nhạc dân tộc hay barong dance gì cả. Loanh quanh một chút rồi lên đường đến Uluwatu, không quên ghé Mini mart mua đồ ăn trưa và vài cái xà-rông để mặc khi vào đền (Ở Bali không thấy 7-ELEVEN, chì toàn Mini mart và Circle K)

Last edited:
Một trong hai điểm ngắm hoành hôn đẹp ở Bali là đền Uluwatu và đền Tanah Lot. Sau khi xem hình Sunset của các bạn khoai trên google thì mình chọn Tanah Lot để ngắm hoàng hôn và ăn tối.
Vé vào đền Uluwatu: 3.000 IDR/người. Nếu mặc quần dài thì khỏi quấn xà-rông. Nhưng mình thích mặc xà rông và cũng đã mua rồi nên cứ quấn mặc dù mấy anh Indo nói mày khỏi mặc. :D
Tất cả các đền đều đóng cửa không cho vào. Du khách chỉ đi loanh quanh bên ngoài. Ở Uluwatu, sau khi mua vé xong, mấy bạn local guide hỏi mình có cần guide không vì khỉ ở trong đền rất dữ (trên bảng thông báo có ghi rõ: "Đề phòng khỉ có thể lấy đồ như mắt kính, túi nilon, camera... và có thể bị khỉ cắn nữa.), Ôi! Khỉ ở đây cũng mất dạy như khỉ ở Cần Giờ nhỉ?
Bước qua cửa đã thấy mấy anh khỉ ngồi hai bên đường lườm lườm nhìn mình. Chắc tại thấy tụi này không cầm thức ăn nên chúng không chạy theo.
Cảnh ở Uluwatu cũng đẹp. Ngôi đền nhỏ xíu xiu nằm sát vách núi.
Đền Uluwatu

Trước khi quẹo phải để lên đền, có một đường mòn bên tay trái. Nếu theo đường mòn này đi đến cuối sẽ gặp một view khá đẹp.
View bên trái

View phía bên phải

Sóng xanh biếc dưới chân đền

Mình rất cảnh giác các em khỉ khi tiến lại gần đền để chụp hình thế nhưng trong lúc đang say sưa chụp sóng biển bên dưới bỗng nghe Daniel la to: "Ê ê... mắt kính" thì đã bị em khỉ đứng trên bức tường chồm lên nẫng cái kính đang đeo rất gọn gàng. Nhưng xui cho hắn, khi nhảy ngang qua Daniel thì đã bị đại ca cao tay hơn, giựt lại. Em khỉ này tức quá định nhào vô, mình giơ tay xua nhưng nó không sợ. Mình phải lấy 1 cục đá to dọa nó mới chạy ra xa nhe răng đòi cắn rồi lại quanh quẩn lườm lườm. Tụi mình cũng hơi sợ nên kéo nhau đi ra.
Trên đường ra cổng, một vài nhóm khỉ đang ngồi bên đường. Một anh khỉ hơi to lừ lừ tiến về phía tụi mình. Mọi người cảnh giác giấu túi xà-rông vô người. Anh khỉ đến trước mặt 1 cô bạn của mình rồi dùng tay kéo xà rông xuống. Phản xạ, cô bạn nhìn xuống và ngay lập tức anh khỉ nhảy lên cướp cái kính đang đeo nhưng bị giữ lại cất vào giỏ. Anh này tiếp tục tiến về phía tụi này hăm dọa. Ở trong đền là khỉ ăn trộm nhưng ngoài này là tụi ăn cướp.
Tiếp tục lên đường đi đền Taman Ayun. Lúc đó là 13:30, ai cũng đói nhưng sợ ghé vô ăn sẽ không kịp giờ ngắm hoàng hôn.

Last edited:
Khỉ ở tây nó gấu ko khác gì ở cát bà , em còn bị chúng nó đuổi nhưng táng cho mỗi con 1 viên đá chạy bán sống bán chết . Ảnh bác chụp đẹp quá , nữa đi bác (beer) Tiếc là tháng 10 này ko được đi Bali cùng mọi người :)

...
Mình không nói nhiều về lịch sử của các ngôi đền vì search trên google sẽ có ngay.
Vé vào đền Taman Ayun: 4.000 IDR. Vừa vào cổng, nhìn bên trái thấy có một cái nhà lồng rất thoáng và mát. Có 2 vợ chồng du khách ngồi đó, nhóm mình quyết định tới đó để làm bữa trưa muộn nhưng tìm không tìm thấy đường vô. Bác tài dắt tụi mình đi băng qua thảm cỏ xanh mướt làm tụi mình hơi do dự nhưng thấy mấy anh bảo vệ chẳng phản ứng gì nên đi theo bác tài luôn. Tội nghiệp bác tài, nhịn đói theo tụi mình nhưng cũng rất vui. Tụi mình ăn gì hay uống gì thì bác tài cũng giống như vậy nên rất thoải mái.
Góc nhìn từ bữa trưa muộn màng

Trên đường từ GWK đến Uluwatu, bác tài có ghé một shop nhỏ bán xà-rông giới thiệu là chỗ của bạn tao. Xà-rông cho nam, loại có pha nilon thì 40.000 IDR/cái. Loại giống vải tám thì 20.000 IDR/cái. Xà-rông cho nữ cũng nhiều loại, linen thì 60.000 IDR/cái. Mỗi người trang bị một cái để vô đền và làm đồ lưu niệm.
Nhóm mình đến Taman Ayun lúc 13:30, mặt trời chói chang. Góc chụp đẹp là mặt bên hông phải của đền (từ trước nhìn vào) nhưng lúc đó mặt trời làm cho ngược sáng nên không chụp được. Nếu đến khoảng 9:00 thì hay biết mấy.
Đền Taman Ayun

Ở Taman Ayun khoảng 60 phút, nhóm tiếp tục đi tiếp lên hướng bắc - Bedugul - nơi có hồ Beratan và đền Ulun Danu tuyệt đẹp.
Suốt đường đi, mọi người đều mệt và ngủ li bì, chỉ còn một mình bác tài cặm cụi. Khoảng 15:30 đến hồ Beratan & đền Ulun Danu. Vừa bước xuống xe, một không khí mát lạnh và thoái mái vây quanh không khác gì Đà Lạt. Vé vào cửa là 10.000 IDR. Nhóm tụi mình bị mấy bạn Indo giữ lại và đưa cho coi quy định khi vào chụp hình cưới. Trời ạ, đôi bạn đi chung tình tứ quá hay sao mà nó cứ một hai là tụi bay chụp hình cưới. Cô bạn la lên "Not married!" và tụi mình phá ra cười nó mới cho vô.
Đền Ulun Danu gồm một đền lớn ở dưới hồ, một đền nhỏ bên cạnh đền lớn (cũng ở dưới hồ) và một số đền trên bờ. Đẹp nhất là 2 ngôi đền dưới nước. Buổi chiều nhiều mây đen nên không khí có vẻ u ám. Gió từ hồ thổi vào mát rượi. Cũng có vài nhóm khách địa phương đến chụp hình như mình đi Thảo Cầm Viên vậy :D

Cây gì mà có hoa chĩa thẳng xuống đất, ngồ ngộ.

Đền Ulun Danu

Điểm cuối cùng là Tanah Lot. Không biết có kịp ngắm hoàng hôn không? Bây giờ đã là 16:10 rồi
Bác tài biết ý nên chạy rất nhanh. Đường ở Bali nhò xíu nhưng chưa thấy bị kẹt xe. Chị bạn ngồi phía sau nói nhỏ với mình: "Em có kêu bác tài chạy nhanh không mà chị thất nhiều lúc nguy hiểm quá!".
Mặt trời đang xuống dần nên trong bụng cứ mong là sắp đến. Nếu không sẽ không có cơ hội thứ hai vì ngày mai còn ra biền tắm nữa chứ.

Last edited:
...
Vé vào Tanah Lot 5.000 IDR/người. Bác tài chạy xe thẳng xuống bờ biển rồi dặn chúng tôi rẽ trái đi bộ vô. Mặt trời xuống rất gần chân trời rồi. Đi khoảng 200m thì cảnh hoàng hôn tuyệt đẹp hiện ra. Một ngôi đền nằm trên một doi đất nhô ra biển. Bên dưới bị xói mòn tạo thành một lỗ hổng rất đẹp. Mọi người hết chụp lại ngắm, hết ngắm lại chụp. Thình thoảng có những đôi ngồi trên băng ghế ngả đầu vào vai nhau tận hưởng một buổi chiều tím đỏ. Mình nhớ Tanah Lot nằm trên một hòn đảo nhỏ, xung quanh là nước chứ không phải cái này nhưng trễ quá rồi, vả lại cái đền này cũng đẹp mà. He he...
Mặt trời lặn xuống khỏi đường chân trời, tụi mình đang định đi trở ra thì bác tài vào tới. Bác ấy bảo đi tiếp vào trong mới là đền Tanah Lot. Tụi mình tiếp tục đi nhanh vào, bầu trời đang có những dải màu tím, đỏ kỳ ảo.
Đền Batu Bolong

Một đôi đang chụp hoàng hôn.

Đền Tanah Lot

Lúc này thủy triều xuống nên có thể đi bộ trên những mỏm đá và dải cát để đi qua đền Tanah Lot nhưng trời tối nên mình chỉ men theo mép nước đi về phía trái để chụp ngôi đền gối lên nền trời nhuốm màu hoàng hôn. À, thì ra cũng có mấy bạn Tây ra tận đây chụp bằng tripod. Theo mình thì view đẹp là bờ đất phía trên đầu mình. Thôi thì lần sau mò đến đó vậy.
Tụi mình nhờ bác tài tìm giúp một nhà hàng để ăn tối ở Tanah Lot. Ngay chỗ đậu xe, đi thẳng xuống bờ biển rồi rẽ phải là một nhà hàng nằm sát bờ đá nhô ra biền. Bên cạnh có một sấn khấu biểu diễn Kecak Fire dance. Giá 50.000 IDR/người. Tụi mình mệt và đói nên chẳng màng tới múa may nữa.
Tụi mình mời bác tài dùng bữa tối chung cho thân mật và bác ấy không từ chối được. Mình đề nghị ngày mai bác ấy chở tụi mình đi tiếp. Bác ấy nhận lời.
Nhà hàng Melasti

Khung cảnh lãng mạn

Bữa tối lãng mạn hơn khi có một ban nhạc ba chàng trai với guitars & đại hồ cầm. Sau một bài hát tiếng Anh với 2 giọng bè điêu luyện, một anh hỏi: "Các bạn có muốn nghe một bài hát nào nữa không?". Một bạn trong nhóm đề nghị một bài dân tộc của Balinese. Bài hát với nhịp điệu vui tươi xen lẫn những từ chạt... chạt...

Tụi mình về đến khách sạn là 10:00 tối, hơi bị kẹt xe chút xíu ở Kuta Central. Bác tài không tỏ vẻ gì bực bội hay càu nhàu gì cả mặc dù hợp đồng xe từ 9:00 sáng đến 7:00 tối. :D

Một view khá đẹp.
View bên trái

View phía bên phải

Sóng xanh biếc dưới chân đền

Tiếp tục lên đường đi đền Taman Ayun. Lúc đó là 13:30, ai cũng đói nhưng sợ ghé vô ăn sẽ không kịp giờ ngắm hoàng hôn.

Hình đẹp quá, tay súng chuyên nghiệp có khác nhỉ, hihi :)

Cảm ơn những thông tin chi tiết của Salguy, nó giúp chị rất nhiều cho chuyến đi Bali sau này của chị.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back