What's new

Bên lề chuyến đi Thoại Sơn - Hà Tiên

Status
Not open for further replies.

kozuky_hisa

Phượt thủ
Xin lỗi bác LengKeng, không hiểu vì sao bác lại có ác cảm với dân địa phương ở đây vậy?

...

Hy vọng là bác chán sẽ không đi lại Cô Tô , nếu bác mà quay lại coi chừng sơn thần nhổ hết răng bác , bác sẽ không còn cơ hội cười như tui đâu :D :D

thân chào bác

Thật ra đó là suy nghĩ riêng thôi chứ bác L.K có ác cảm j đâu. Mà Team bọn tớ chưa "lên đỉnh" nên sẽ còn đi típ, còn quay trở lại Cô Tô.

Re: Vùng núi Thoại Sơn- Hòn Đốc- Hà Tiên: Cảm xúc bất tận.

Hy vọng là bác chán sẽ không đi lại Cô Tô , nếu bác mà quay lại coi chừng sơn thần nhổ hết răng bác , bác sẽ không còn cơ hội cười như tui đâu :D :D

thân chào bác

Ha...ha ...Sao bác căm tôi thế? Tại vì tôi nói đúng quá phãi không?
Mọi người có biết không? Hàng quán thì lúc nào cũng hù dọa khách! Đường còn xa lắm vào uống nước đi rồi hãy đi tiếp. Xe ôm thì chèo kéo liên tục. Sao ở núi Bà Đen người ta( Người già, người sùng đạo) nhất quyết thành tâm leo núi. Các bác là dân địa phương ắc cũng sẽ hiểu sự thành tâm ấy. Sao không lời động viên cho sự tín ngưỡng ấy mà chỉ chăm chăm báo giá xe lên chùa mà thôi! Thật kém văn hoá.
Các bậc thang lên chùa là củ hay mới thì bài của bạn Conlele đã giãi thích rỏ rồi, lời bác hay lời tôi đúng đã có người xác nhận rồi đấy.

Sở dĩ đoàn quyết định dừng ở Vồ Hội mà không đi tiếp lên đỉnh là do tham khảo trên mạng thấy trên đỉnh không có chổ thích hợp để cắm trại và nghe nói Vồ hội ngắm cảnh rất đẹp. :D

Thật ra đoàn đi đợt này toàn dân yếu. Leo có ngọn núi hơn 600m mà nhiều người không vác nổi cái balo của chính mình. Biện minh không có chổ cắm trại thì thật là vớ vẩn. Dân Phượt mà đích chưa tới đã ngã mủ chào thua rồi.

Thật kỳ lạ? Trên topic rủ rê thì yêu cầu những người tham gia phãi chuẩn bị võng, túi ngủ, lều.... Nhưng chính nhà Chim Nho lại ....Chẵng có cái gì hết. Bác phó đoàn không có lấy cái túi ngủ mới lạ. Trong khi những người mới đi lần đầu như Bích Huệ lại dám sắm cho mình 1 cái lều theo lời kêu gọi của trưởng đoàn.

Chuẩn bị lại tư trang để hạ sơn.

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Thật kỳ lạ? Trên topic rủ rê thì yêu cầu những người tham gia phãi chuẩn bị võng, túi ngủ, lều.... Nhưng chính nhà Chim Nho lại ....Chẵng có cái gì hết. Bác phó đoàn không có lấy cái túi ngủ mới lạ. Trong khi những người mới đi lần đầu như Bích Huệ lại dám sắm cho mình 1 cái lều theo lời kêu gọi của trưởng đoàn.

Mơ thì nghĩ thế này, anh L.K ạh!

Thật ra thì lời kêu gọi mang theo tủi ngủ, lều, võng,...phương tiện cá nhân là dành cho các bạn mới đi lần đầu đó ạh! Còn với những thành viên đã tham gia nhiều chuyến rồi thì tự khắc bạn ấy biết mình cần gì, và mình nên mang theo những gì,....

Anh Giamahavui ko đem theo võng or túi ngủ vì anh ấy biết mình ko cần, hoặc có thể chưa cần,...Cũng như Mơ đấy thôi, qua bao nhiêu chuyến, có khi nào phải chui vào lều or túi ngủ hay võng đâu,....vì hiếm khi Mơ ngủ trong những chuyến đi :)) :))

Mơ thì nghĩ thế này, anh L.K ạh!

Thật ra thì lời kêu gọi mang theo tủi ngủ, lều, võng,...phương tiện cá nhân là dành cho các bạn mới đi lần đầu đó ạh! Còn với những thành viên đã tham gia nhiều chuyến rồi thì tự khắc bạn ấy biết mình cần gì, và mình nên mang theo những gì,....

Anh Giamahavui ko đem theo võng or túi ngủ vì anh ấy biết mình ko cần, hoặc có thể chưa cần,...Cũng như Mơ đấy thôi, qua bao nhiêu chuyến, có khi nào phải chui vào lều or túi ngủ hay võng đâu,....vì hiếm khi Mơ ngủ trong những chuyến đi :)) :))

Hoàn toàn ủng hộ chị về vấn đề này. Khi xác định không mang gì thì người đó đã tính cần - đủ cho mình rồi.

Không nên để vấn đề này ảnh hưởng đến hồi ức của các thành viên. Quả thật, vấn đề này chỉ là quan điểm khác nhau, không nên đưa thành vấn đề lớn như vậy.

Nếu để ý một chút, chúng ta thấy rằng các chuyến đi trước, anh giamahamvui đều thích ứng với điều kiện môi trường và chấp nhận rủi ro nếu có và không ảnh hưởng đến các thành viên khác.

Re: Vùng núi Thoại Sơn- Hòn Đốc- Hà Tiên: Cảm xúc bất tận

Tuy em không có mặt cùng chuyến đi, nhưng em là TV nhà CN và củng có tư vấn cho mọi người đi HT nên có đôi lời như sau:

Mỗi chuyến đi cần trang bị đủ các thiểt bị là yếu tố cần thiết, nhưng đôi khi mình cũng muốn pha chút sương gió lành lạnh hay muỗi chít mới có chút thú vị.

Qua việc này em nghĩ nhà Chim Nho sẽ xem lại cách tổ chức đi đâu nên có sự chọn lọc, không thể vì tình cảm riêng tư, thiếu hụt TV rồi dẫn đến trường hợp xảy ra ngoài mong muốn như vầy.

Đi phuot là để trải nghiệm chứ không phải đi về đầu càng nặng hơn các bạn ạ.

Last edited:
Re: Vùng núi Thoại Sơn- Hòn Đốc- Hà Tiên: Cảm xúc bất tận

Đi phượt là để trải nghiệm chứ không phải đi về đầu càng nặng hơn các bạn ạ.

Mossa cũng nghĩ như vậy, Mossa không phải là người phượt chuyên nghiệp như các anh chị và các bạn kỳ cựu nên trong các chuyến đi cũng còn nhiều thiếu sót:
Như chuyến này:
+ Thiếu sức khỏe: đêm đầu tiên xin ngủ trong chùa (không dám làm phiền ai), đêm thứ hai vì thì sợ trúng gió biển nên mượn lều của Ku Kòi,
Mặc dù cũng đã chuẩn bị chiếu và túi ngủ (của anh Leng Keng cho mượn)...để "sống sót" nhưng vẫn còn lo lo. Biết rằng phượt là bụi như vậy nhưng đôi khi khó mà biết trước được chuyện gì sẽ xảy ra.

Đây không phải là chuyến "bụi đời" đầu tiên nhưng bản thân Mossa tự rút kinh nghiệm cho những chuyến sau.

Dù sao đi nữa, đây vẫn là chuyến đi đáng nhớ của mình. (c)
Đặc biệt, ấn tượng Đảo Hải Tặc nhất!
Sau mỗi chuyến đi vất vả 1 chút nhưng những trải nghiệm về nó thật là ý nghĩa để khi về trở lại với công việc hiện tại tâm trạng mình làm việc vui vẻ là tốt rồi!^^ :D
Cảm ơn tất cả mọi người! ^^

Thời điểm tập kết chuẩn bị leo núi Cô Tô, có vài chuyện phiền lòng và cực kỳ ngược đời. 1/3 thành viên trong đoàn.....đi tắm. Làm cho các người khác phi chờ đợi!( Tắm để rồi sau đó lại leo tiếp!????)
Mòn mi chờ đợi, sắp xếp người lên trước chuẩn bị bếp núc. Đùn đẩy nhau người đi trước người đi sau. Trời ạ! Thật là cáu! Quá mất thời gian, và cũng từ thời điểm này anh Yamahamvui phi thay thế Ku_Kòi quyền trưởng đoàn mới thu xếp xong các thứ.
Rồi cũng đến lúc đoàn tiến vào chân núi, thiếu mất 3 bạn đi xe ôm lên trước.
Thật ra là sinh hoạt cá nhân, em nghĩ không thể "gò ép" là phải này nọ cho đúng dân phượt, em mạn phép nói thẳng. Về thời gian thì trưởng đoàn kêu 8h30 khởi hành, trong khoảng thời gian này mọi người có thể sinh hoạt riêng miễn không vị phạm thời gian và thật sự em nhớ là 8h35 mọi người đã sẵn sàng và phó đoàn sắp xếp xe và đồ đạc lên đường, cũng không chậm hơn bao nhiêu.

Sở dĩ đoàn quyết định dừng ở Vồ Hội mà không đi tiếp lên đỉnh là do tham khảo trên mạng thấy trên đỉnh không có chổ thích hợp để cắm trại và nghe nói Vồ hội ngắm cảnh rất đẹp.Thực tề có lẽ đúng vậy!
Thật ra đoàn đi đợt này toàn dân yếu. Leo có ngọn núi hơn 600m mà nhiều người không vác nổi cái balo của chính mình. Biện minh không có chổ cắm trại thì thật là vớ vẩn. Dân Phượt mà đích chưa tới đã ngã mủ chào thua rồi.
Thật ra trưởng đoàn quyết định dừng ở đây nên mọi người tuân theo, thật ra chưa thấy thành viên nào "đòi" dừng lại, mặc dù mệt và thời gian cũng gần tối. Em không biết lúc đó bác L.K có phản đổi/góp ý với trưởng đoàn không.

Thay mặt C.N em có đôi lời, đúng là tụi em có thiếu 1 túi ngủ và đã mượn thêm, còn lại có 3 thành viên (2 mới + 1 cũ) đã ráng trang bị 3 túi ngủ mới nhưng có gặp trục trặc nhỏ nên chỉ thiếu 1, còn "Chính nhà Chim Nho..." thì hơi quá. Trong hình em thấy bác Giàhamvui "có túi ngủ" mà không thèm đắp thì phải.
attachment.php

Đây là những góp ý của em về chuyến đi vì cảm thấy "bức xúc" khi đọc về hồi ức, đúng là chuyến đi có những việc không vui nhưng có chăng mọi người offline gặp nhau góp ý hơn là để lại trong hồi ức.

Em cũng cám ơn mọi người đã góp sức tạo nên chuyến đi thành công.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back