What's new

Các đồ dùng cần thiết cho các chuyến đi (chi tiết, đầy đủ)

các đồ mấy bác liệt kê thật là đầy đủ, cộng tất cả chắc em cất bào ô tô mất chứ 1 ba lô hoặc vali có khi không đủ, hoặc sẽ rất phiền khi lấy ra ><

Các bạn mang nhiều thật .

Để tránh mang sao không nghĩ khác và chọn giải pháp khác.
Thay vì phải mang theo cái bàn là rất lỉnh kỉnh.
Tại sao bạn không mang theo những bộ quần áo không nhầu ?Chất liệu vải thun lạnh không có nhầu, váy thun pha cotton co dãn mặc rất chuẩn ăn uống thoải mái, quần lenging đen bó chân hợp thời trang và di chuyển trên mọi địa hình.
Và nhớ mang theo vài cái Kim băng nếu quần áo có xảy ra vấn đề gì.

Thay vì phải mang khăn và nước rửa tay.

Sao các bạn không dùng loại nước rửa tay khô nó bán trong cái túi nho nhỏ rất tiện du lịch.

Thay vì lo móng tay bị gãy và phải mang theo cắt móng tay tôi cắt móng tay trước những chuyến du lịch kéo dài.

Đồ trang điểm của con gái nếu bạn muốn điệu nên sắm cho mình một hộp có cả phấn +son + màu mắt.

Sữa rửa mặt, rửa sạch sau đó lấy sữa tươi không đường mà rửa vừa rửa mặt vừa dưỡng da :D, vứt bộ 4 chai kem dưỡng da ở nhà nhé .:D

Tất chân để tránh thất lạc mất chiếc nọ còn chiếc kia :D, bạn xếp chúng với nhau cuộn từ đầu mũi đến cổ chân và bao lại bằng cách lộn ngược , nó sẽ bé tý bằng 1/2 nắm tay của bạn . Bạn sẽ chẳng phải lo lắng gì :LL

Tôi chỉ mang theo một hộp kẹo vỏ bằng sắt vừa để ngậm chống viêm họng mà thôi và một lọ thuốc nhỏ mắt.

Và tất cả nó chỉ đựng trong 1 cái vali bé xíu có mật mã của tôi .
Giày thì tôi mang đúng 2 đôi đều màu đen cả.

Rất cảm ơn thông tin trên của bạn NLK,
Cho vitbaucon hỏi thêm một tẹo: nêu đi lên vùng núi cao vào mùa đông như thế này, chị em ta cần thêm cái gì, mỹ phẫm, vật dụng cá nhân, ...

Tks

Quả thật là nhiều đồ và chuẩn bị cho 1 chuyến đi đúng là cũng phải tùy từng người vì những người bụi bặm thì xuề xòa thế nào cũng xong chứ người kỹ tính lo xa thì...

Quả thật là nhiều đồ và chuẩn bị cho 1 chuyến đi đúng là cũng phải tùy từng người vì những người bụi bặm thì xuề xòa thế nào cũng xong chứ người kỹ tính lo xa thì...

Bác Chúa nhựt ơi,
Tất nhiên việc chu đáo là của từng người nhưng việc chuẩn bị là hết sức quan trọng. Nghề chơi là cũng lắm công phu. Bác có thấy món nào cũng phải có đồ chơi của nó. Tôi thử hỏi bác làm thế nào giữa rừng khi không mang đồ mở hộp mà thực phẩm mang đi toàn đồ hộp?

Tôi nghĩ nếu đi đâu mà cũng được giống như ở nhà (trừ chỗ ở) là OK nhất nên việc chuẩn bị từ cái nhỏ nhất là quan trọng

Em nhà we nên cứ ăn chắc. Với đồ đi trek hoặc rừng rú thì em có 1 cái túi bạt nhỏ gồm đủ đồ: dao, búa, tuocnervit, đồ đa năng (đang kiếm 1 quả Victorinox xịn), dây thừng, ốc vít ..). Còn đi sung sướng hơn 1 chút thì trước chuyến đi làm tờ giấy ghi đủ thứ cần rồi điểm danh thế mà lắm lúc vẫn quên 1 số thứ (em hay quên nhất là kính bơi)

Bác Chúa nhựt ơi,
Tất nhiên việc chu đáo là của từng người nhưng việc chuẩn bị là hết sức quan trọng. Nghề chơi là cũng lắm công phu. Bác có thấy món nào cũng phải có đồ chơi của nó. Tôi thử hỏi bác làm thế nào giữa rừng khi không mang đồ mở hộp mà thực phẩm mang đi toàn đồ hộp?

Tôi nghĩ nếu đi đâu mà cũng được giống như ở nhà (trừ chỗ ở) là OK nhất nên việc chuẩn bị từ cái nhỏ nhất là quan trọng

Em nhà we nên cứ ăn chắc. Với đồ đi trek hoặc rừng rú thì em có 1 cái túi bạt nhỏ gồm đủ đồ: dao, búa, tuocnervit, đồ đa năng (đang kiếm 1 quả Victorinox xịn), dây thừng, ốc vít ..). Còn đi sung sướng hơn 1 chút thì trước chuyến đi làm tờ giấy ghi đủ thứ cần rồi điểm danh thế mà lắm lúc vẫn quên 1 số thứ (em hay quên nhất là kính bơi)

hih,thì may mà những chuyến đi đó cũng có những người cẩn thận như bạn nên mình chưa sao cả:D chứ đi 1 mình thì chắc cũng toi lâu rồi!!!

Ở Sài Gòn thì mua mấy túi đựng quần áo, giày ở đâu để đi phượt nhỉ?

Còn cái túi có dây kéo đựng quần áo len (có tác dụng bỏ không khí bớt để quần áo len ko chiếm diện tích vali ấy) thì mua ở đâu nhỉ?

Có anh chị nào biết chỉ em với!!!! :)

Chào các bác,

Em đang tìm mua 1 túi ngủ chịu được khoảng -5 độ.
Em ở Sài Gòn. Các bác biết nơi nào bán thì chỉ giúp em nha.

Cảm ơn các bác.

Đồ cho một chuyến đi! còn tùy đi đâu, vào rừng? hành trang chuẩn bị ngoài võng mùng, bạt che, áo quần phù hợp đi rừng và vài món thiết yếu:

picture.php

Cũng nên chú thích một chút: (trên xuống, trái sang phải)
1/ Khăn rằn: che nắng, tắm, hỷ mủi...
2/ Tô nhôm+muỗng nĩa hay đầu (hàng khủng composite!)
3/ Khăn trùm đầu biệt kích+lưới trùm đầu chống côn trùng
4/ Hộp gia vị nhiều ngăn: đường, muối, tiêu, cà ri, bột quế....
5/ Thuốc bào chế nước sạch từ vũng trâu nằm (mỗi gói sản xuất được 10L)
6/ Vệ sinh cá nhân + "nhìn là biết"
7/ Đèn đa năng (đèn, radio, sạc điện thoại,....) quay tay, đã theo chân BM lang thang Grand Canyon và Yosemite)
8/ Bản đồ + La bàn+ Dao cá nhân
9/ Bình rượu, Dây trại (phơi đồ...)
10/ Dụng cụ đánh lữa (khỏi lo hết ga, diêm ướt...)
11/ Hộp diêm quẹt chống nước
12/ Kit điều trị rắn cắn (hy vọng là không dùng đến cái này...)
13/ Đèn đeo trán 6 leds
Ống nhòm tasco ngụy trang
14/ Túi nước 2L
15/ Vest phản quang chống lạc (dành cho mở đường+nữ thành viên)
16/ Dây Ga-rô xử lý vết cắn
17/ Kính đi rừng (tăng sáng)
18/ Mền chống lạnh khẩn cấp (đã được xử dụng mỗi đêm khi nhiệt độ dưới 15 độ C, những ngày lang thang đất Mỹ)
19/ 3 túi chống thấm (đựng những đồ chơi kỵ nước trên và áo quần)

Vật dụng nói trên, một số dùng cho cả nhóm, đã post trong 442 nhưng để ở đây để bạn nào cần tham khảo.:)

Last edited:
5/ Thuốc bào chế nước sạch từ vũng trâu nằm (mỗi gói sản xuất được 10L) là loại gì hả bác? Hồi em leo Fan thì có nhờ người trong SG mua loại Aquatabs để lọc nước nhưng chỉ là lọc nước suối chứ nước vũng trâu nằm thì không dám thử :)

11/ Hộp diêm quẹt chống nước - Loại này bác kiếm đâu thế :">

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,186
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back