What's new

Cameron Highlands – chốn bình yên trên cao nguyên

Nói đi Mã, ai cũng nghĩ ngay đến Kuala Lumpur, Penang, Melaka ... các kiểu, quen quá rồi nên lần này, 2 chị em mình quyết định mò đến 1 xó xỉnh chả ai thèm đi bao giờ, đó là Cameron Highlands. CH là 1 huyện thuộc tỉnh Pahang của Malay nằm ở độ cao 1500m và cách thủ đô KL hơn 4 tiếng xe bus.

Như bao vùng đất cao nguyên khác, Cameron có khí hậu quanh năm mát mẻ, thời tiết ôn hòa, thích hợp để trồng nhiều loại hoa cỏ ôn đới. Cameron được biết đến như vựa dâu và chè lớn nhất đất Mã. Biểu tượng của mảnh đất nhỏ bé này chính là quả dâu, đến Cameron, bạn sẽ bặt gặp hình ảnh này xuất hiện trên hầu như mọi thứ, từ biển hiệu, quà lưu niệm, đến những đồ ăn, thức uống hàng ngày. Một điều đặc biệt khác đó chính là Cameron Highlands từng là thuộc địa của Anh trong một thời gian dài nên văn hóa Anh ở đây bao trùm rất đậm nét, thể hiện rõ ràng nhất ở kiến trúc và phong cách ẩm thực. Vì vậy, những ngôi nhà cổ kiểu Anh nép mình bên những đồi chè và vườn dâu chính là hình ảnh đặc trưng nhất mà người ta thường nghĩ về Cameron.

Chè đây ạ

Còn dâu đây ạ

Nhiều người nói Cameron u buồn quá, đi làm gì, hãy tìm những nơi sôi động và thú vị hơn mà đi nhưng cá nhân mình lại thầm cảm ơn chính sự vắng vẻ của mảnh đất cao nguyên ấy. Nhất là sau gần 2 ngày kẹt giữa những trung tâm mua sắm không sale >.<, mặc cả vỡ mồm với tụi taxi và chạy như vịt trên đường xá KL để rình sang đường thì không khí bình yên, tĩnh lặng và chậm rãi của Cameron quả là một món quà vô giá.

Và sau đây là màn nhá hàng mấy tấm gọi là đặc trưng ở cao nguyên Cameron ạ :D Chúng tớ đi giữa mùa mưa (tháng 9) nhưng thế nào mà lại được zời thương, trải qua đủ cả 4 mùa ở Cameron chứ trộm vía, ko phải chỉ hứng mỗi mưa.

Đồi chè Sungai Palas

Bữa trà chiều yên bình với vài vị không tặc ghé thăm :D

Thị trấn Tanah Rata

Last edited:
@Chân đất có đi trekking không? cái tour đi xuyên đồi chè, xem cái hoa mà họ claim là to nhất thế giới và vào làng của người dân tộc á. cho tớ xin review đi. Giá 100RM/đêm cho 2 người ko đắt, mà cũng ko rẻ nhỉ, 700k chứ ít đâu ^^. Bạn có hình nội thất khách sạn ko, post lên cho tớ xem với. Thanks Chân đất, đang tìm thông tin về CH thì thấy topic của bạn, mừng húm.
Tớ ở Cameron có 2 ngày thôi, không kịp thời gian đi trek :( Vụ tour đi xuyên đồi chè tớ ko thấy, tớ book Countryside Tour nửa ngày đi thăm đồi chè kết hợp với trang trại, vườn rau, quả các kiểu, thời gian ở lại đồi chè rất ngắn, nên hôm sau phải chủ động phi lên đồi chè rình bình minh xong tự lang thang trên đấy :D Tour đấy đi cũng được, 25RM 1 người. Còn cái cây hoa thối khổng lồ thì phải may mắn đi đúng đợt nó nở cơ. Tour đó gọi là Mossy Forest thì phải. Tour vào làng ng dân tộc đã bị hủy, nghe nói vì yếu tố an toàn hay như thế nào đấy, ko rõ sắp tới có mở lại không. Tớ book ngay ở Gerard's Place: http://fathers.cameronhighlands.com/index.php?option=com_content&task=view&id=2&Itemid=3

Chú thích: Gerard's Place là guest house của ông con, Father's Guest House là của ông bố, 2 cái này cùng chung một gia đình quản lý nhưng cá nhân mình thích Gerard's Place hơn :D

Gerard's Place 100RM tớ thấy là đáng đồng tiền bát gạo, mà kể ra thì cũng hơi đắt thật. Nhưng quan điểm của 2 chị em tớ là đi bụi thì bụi, nếu chỗ đó không quá hoang vu hẻo lánh thì vẫn phải cố ăn ở cho nó sạch sẽ, tử tế :) Có ảnh phòng đây, tớ chỉ chụp có mấy tấm, không đủ hết các góc, xem tạm nhé. Phòng tương đối rộng, có giường, tủ, bàn gương, ghế sofa, cửa sổ, phòng tắm đầy đủ mọi trang thiết bị và trên hết tất cả đều sạch. Chủ nhà lại vô cùng nice. Bạn có thể lên tripadvisor hoặc vào trang chủ của guest house để xem thêm ảnh (Ảnh không lừa tình đâu)

Double Room /attached shower & WC​

Phòng khách

Bếp - chủ trương thích gì làm nấy, tự phục vụ nhưng may quá, không phải tự rửa bát. Ở như kiểu homestay ý.

Ps: Tớ không phải nhân viên PR trá hình của Gerard's Place đâu nhá : ))

Last edited:
2. Ye Olde Smokehouse - Ngôi nhà trong tranh phần 1

Đi du lịch nói chung theo quan điểm của mình thì ngoài chơi ra, ĂN là vấn đề không thể thiếu. Ẩm thực của mỗi vùng miền đều thể hiện rõ ràng các nét đặc trưng của con người, văn hóa, tập quán của mảnh đất đó, tóm lại nhờ ăn, ta có thể khám phá được ối điều hay ho :D Quán triệt quan điểm này, chị em tớ đi đâu cũng phải làm 2 list: 1 list đi chơi đâu và 2 là list ăn j. List ăn gì thì ngoài cái thú ăn liều trên đường kiểu phiêu lưu mạo hiểm ra, kinh nghiệm bản thân tớ cho thấy tham khảo list top restaurants trên tripadvisor là một việc cũng rất hữu ích. Tuy khẩu vị của mỗi người khác nhau nhưng lắm lúc, các bạn vẫn vớ được những quán ngon rụng rời tay chân. Bữa ăn ở Ye Olde Smoke House như mình sắp kể đây là một ví dụ điển hình ;D

Ye Olde Smoke House - một trong những khách sạn kiêm nhà hàng địa phương nổi tiếng nhất ở Cameron Highlands vốn là một biệt thự cổ của Anh đã gần 75 năm tuổi, nằm cách trung tâm thị trấn Tanah Rata không xa lắm, chỉ khoảng 10 phút đi taxi.

Đây là một góc cửa sổ nhỏ nhìn từ ngoài vườn của ks. Bức tường vẩy ốc bao phủ gần như kín mít cả ngôi nhà.​

Quý ông quản lý của Smokehouse thấy taxi đến là nhào ra mở cửa, dắt vào mời ngồi ở sofa chọn món ăn, sau đó lại mời đi loanh quanh chụp ảnh và tham quan ngôi nhà cổ thoải mái, khi nào bàn ăn sẵn sàng thì sẽ gọi. Lần đầu tiên mình đến một nhà hàng mà được phục vụ thân thiện và chuyên nghiệp đến như vậy :O Thái độ bình thường của những chốn xinh đẹp mỹ miều kiểu này phải là chặn lại, hỏi xem có vào nhầm chỗ không và sau đó là cấm chụp ảnh mới phải đạo chứ :-j

Một góc nhà hàng

Cây nến nhìn hay nhỉ

Chỗ khách ngồi đợi trong khi chọn thực đơn

Chuyến này đi Mã đúng là trúng số ăn, ở KL ăn được một mẻ tiểu long bao, xíu mại ngon quên sầu thì đến đấy đc ăn đồ tây phê ác. Bữa ăn toàn những món âu quen thuộc nhưng rau quả thì vô cùng tươi, đặc biệt khoai tây ngọt tàn bạo một cách rất tự nhiên, bột bánh mỳ thì thơm nức mùi bơ và cũng ngọt lịm ăn với beef steak. Phải nói là đây là bữa ăn ấn tượng nhất của 2 chị em trên con đường đi du lịch từ trước đến nay. Quý ông quản lý cứ chốc chốc lại ra hỏi han thế nào, ngon không, thêm bánh mỳ không, thấy 2 đứa khen rối rít thì cười toe ^^

Buồn 5 phút khi nhớ đến bún mắng cháo chửi nơi quê nhà nghìn năm thanh lịch.

Bữa ăn ở Smokehouse

Sở dĩ mà tớ gọi Ye Olde Smokehouse là ngôi nhà trong tranh là bởi từ nội thất bên ngoài đến bên trong cứ như bước ra từ các bức tranh sơn dầu của châu Âu cách đây mấy trăm năm vậy. Tuy ở đây mọi người chưa thấy được cái sự trong tranh của nó rõ ràng lắm, nhưng đợi thêm vài 3 post nữa, các bạn sẽ thấy rõ ngay vì hôm sau, chúng tớ lại tình cờ lộn lại đây lần nữa, và lần này là giữa ban ngày ban mặt hẳn hoi XD

Có một điều oái oăm là ban đầu, bọn tớ tính đi bộ thong dong đến Smoke House để tranh thủ thăm thú đường xá các kiểu luôn, bó gối trên xe cả chiều rồi. Thế mà, lúc hỏi đường, dân tình ai cũng trợn mắt ngó lại như lọt tròng đến nơi, xong hoảng hốt can ngăn kiểu thấy người điên sắp nhảy lầu... Mà thực ra có xa xôi j cho cam, đi tầm tiếng chứ mấy. Bọn tớ vẫn cứng đầu quyết đi. Ai dè, đi được 10 phút, đến đoạn thị trấn Tanah Rata ‘finish’ như lời tên Richard, cả con đường tự dưng vắng hoe, tuyệt không một bóng người, thi thoảng vài bóng ô tô vù quá. Mà lúc đó trời tối om rồi, 2 chị em thấy thế cũng rét, đành ngoắc taxi, ngồi gần 10 phút đã đến nơi. Kết quả là tự quay ra lý giải với nhau bằng câu: dân ở đây, từ bản xứ đến khách du lịch đều lười.:shrug:

Last edited:
3. Buổi sáng ngập nắng giữa mùa mưa Cameron

Nói chung số mình đi du lịch không mấy khi gặp may về chuyện thời tiết, bao lần toan tính đủ kiểu, rình đi đúng vào mùa khô hoặc thu vàng lá đỏ nọ kia, thế mà toàn dính mưa gió mù mịt, cá biệt có lần đi Sapa còn gặp bão :-j Vậy nên lần này phó mặc, muốn ra sao thì ra, đi giữa mùa mưa luôn. Và thế là, không biết nên cảm thán ‘thánh nhân đãi kẻ khù khờ’ hay ‘mèo mù vớ cá rán’ ở đây, nhưng sáng dậy, thò đầu ra ngoài vườn thì thấy cảnh này ...

Khung cửa sổ xanh ngắt ngơ

View nhìn xuống núi. Ở đây thì không nhìn xuống núi thì sẽ nhìn lên núi, chỉ có 2 kiểu đó thôi : ))

Bên này người ta cũng hay trồng hoa giấy trước cửa nhà như VN

Với kiểu thời tiết này, dự báo thời tiết nhà mình chắc hẳn sẽ nói 'mây thay đổi', cấm có sai được, không nắng thì mưa không mưa thì nắng : ))

Thế là chúng mình khăn gói quả mướp đi countryside tour nửa ngày, book ở guest house. Tour này sẽ dạo quanh đồi chè, vườn dâu, vườn hồng, trang trại ong, bướm, thằn lằn, bò sát, lung tung beng. Nếu không tự chủ động được xe cộ như thuê xe tự lái, hoặc thuê riêng lái xe cho đoàn thì các bạn nên đi tour, vấn đề đi lại ở đây tương đối khoai, không có bus hay phương tiên công cộng j cả, còn taxi chỉ gọi được ở thị trấn thôi, lên núi là xong phim :-j (chuyện này tớ sẽ kể rõ sau)

Những vạt chè non bên đường ;D

Last edited:
Đẹp quá bạn ! Bầu trời thì xanh ngắt! Cứ tưởng đang ở trời Âu vậy!
Thank bạn :) Mình cũng ngạc nhiên lắm, không nghĩ là đến Malay lại có thể gặp đc bầu trời xanh như vậy, có thể do độ cao, lên núi độ ẩm thấp nên trời trong hơn chăng :D

cho e hỏi là bus đón mình ở puda raya là chổ nào ở KL thế anh có gần KLIA ko ? e sợ khi xuống sân bay rồi biết đi thế nào đến điểm đón khách của nó

cho e hỏi là bus đón mình ở puda raya là chổ nào ở KL thế anh có gần KLIA ko ? e sợ khi xuống sân bay rồi biết đi thế nào đến điểm đón khách của nó
Không gần lắm đâu, sân bay bao h cũng ở cách xa thành phố mà. Từ sân bay (KLIA hoặc LCCT) bạn bắt bus hoặc tàu về KL Sentral sau đó thì mới đi đâu thì đi :D (chỉ dẫn rõ ràng lắm, xuống máy bay cái là thấy ngay). Từ sân bay về đến KL Sentral mất khoảng 2 tiếng.

A: KLIA + LCCT, B: KL Sentral

A: KL Sentral, B: Hang Tuah Station, C: Plaza Rakyat, D: Puduraya

Về đến KL Sentral rồi, bạn tiếp tục bắt tàu đi Hang Tuah Station rồi đến Plaza Rakyat, sau đó đi bộ sang là puduraya. Pudu là cái bến xe bus to oành của KL. Còn không muốn đi tàu thì cứ taxi mà chiến (và đương nhiên là ... đắt), nhớ là mặc cả vào nhá, hoặc không tìm cái quầy dịch vụ taxi, nó lại phí 1 2 RM j đó nhưng được cái khỏi lo mặc cả.

Thanks bài viết của bạn,đợt trước mình đên Mã cũng đã định đi CH nhưng do không còn nhiều thời gian nên mình đã chọn Genting,chắc chắn mình sẽ quay lại Mã và sẽ ghé CH.Điều mình thích ở Mã là có rất nhiều cây xanh,tp nào cũng vậy,ngay cả trung tâm Kul cũng có cả 1 rừng cây cổ thụ to đùng giữa 1 tp to lớn tấp nập,rồi cả ở Genting cũng vậy,lúc ngồi cáp treo nhìn xuống là cả 1 khu rừng già mênh mông,và bây giờ thấy những hình ảnh ở CH của bạn mình căng thấy Mã thật đáng đi

Thanks bài viết của bạn,đợt trước mình đên Mã cũng đã định đi CH nhưng do không còn nhiều thời gian nên mình đã chọn Genting,chắc chắn mình sẽ quay lại Mã và sẽ ghé CH.Điều mình thích ở Mã là có rất nhiều cây xanh,tp nào cũng vậy,ngay cả trung tâm Kul cũng có cả 1 rừng cây cổ thụ to đùng giữa 1 tp to lớn tấp nập,rồi cả ở Genting cũng vậy,lúc ngồi cáp treo nhìn xuống là cả 1 khu rừng già mênh mông,và bây giờ thấy những hình ảnh ở CH của bạn mình căng thấy Mã thật đáng đi

Thanhk bạn kenryvo đã chia sẻ, mình cũng rất đồng tình với bạn. Malay tuy nhỏ bé nhưng có quá nhiều điểm đến đáng đi. Nếu bạn thích thiên nhiên rừng cây có lẽ nên cân nhắc đi Đông Malay, ở đó có Sarawak và Kota Kinabalu phía tây bắc bán đảo Borneo vốn nổi tiếng với thiên nhiên hoang dã, núi non chập chùng hứa hẹn những chuyến trekking hấp dẫn :D Có lẽ mình cũng phải lên kế hoạch quay lại Malay thôi, vừa gần, vừa rẻ, lại an toàn. Đúng là một địa điểm du lịch lí tưởng ;)

4. Half day Countryside Tour
Chỉ với 25RM 1 người, bạn sẽ được dẫn qua đủ các nông trại, vườn hoa, đồi chè. Các địa điểm thông thường là Boh Tea Plantation (đồi chè lớn nhất ở Cameron), Rose Garden (Kea Farm), Strawberry Farm, Butterfly Farm, Honey Bee Farm và nếu còn thời gian sẽ lượn qua bảo tàng Time Tunnel. Thực thà mà nói, mấy cái farm này không có gì đặc biệt, bởi vì toàn đồ nhân tạo cả. Còn tour thì đi khá ổn, dù vẫn không thoát được cảnh bị lùa như lùa vịt, ăn chưa được đến quả dâu thứ ... 10 đã phải cuốn gói đi tiếp rồi :"> Giá mà quân số đông hơn, thuê cái xe tự lái là nhất, muốn ăn vạ ở đâu bao lâu cũng đc!

Đường vào Sungai Palas Tea Centre

Ảnh cũ post lại :"> Những đồi chè xinh đẹp ở Cameron Highlands

Toàn cảnh đài quan sát 360 độ ở Sungai Palas trong nắng sớm. Ngồi đây ăn bữa sáng và dùng trà thì trên cả tuyệt vời =(

Những con đường mòn len lỏi giữa các vạt chè. Đường mòn ở đây rất hay, in đúng vết 2 bánh ô tô đều tăm tắp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back