What's new

Cameron Highlands – chốn bình yên trên cao nguyên

Nói đi Mã, ai cũng nghĩ ngay đến Kuala Lumpur, Penang, Melaka ... các kiểu, quen quá rồi nên lần này, 2 chị em mình quyết định mò đến 1 xó xỉnh chả ai thèm đi bao giờ, đó là Cameron Highlands. CH là 1 huyện thuộc tỉnh Pahang của Malay nằm ở độ cao 1500m và cách thủ đô KL hơn 4 tiếng xe bus.

Như bao vùng đất cao nguyên khác, Cameron có khí hậu quanh năm mát mẻ, thời tiết ôn hòa, thích hợp để trồng nhiều loại hoa cỏ ôn đới. Cameron được biết đến như vựa dâu và chè lớn nhất đất Mã. Biểu tượng của mảnh đất nhỏ bé này chính là quả dâu, đến Cameron, bạn sẽ bặt gặp hình ảnh này xuất hiện trên hầu như mọi thứ, từ biển hiệu, quà lưu niệm, đến những đồ ăn, thức uống hàng ngày. Một điều đặc biệt khác đó chính là Cameron Highlands từng là thuộc địa của Anh trong một thời gian dài nên văn hóa Anh ở đây bao trùm rất đậm nét, thể hiện rõ ràng nhất ở kiến trúc và phong cách ẩm thực. Vì vậy, những ngôi nhà cổ kiểu Anh nép mình bên những đồi chè và vườn dâu chính là hình ảnh đặc trưng nhất mà người ta thường nghĩ về Cameron.

Chè đây ạ

Còn dâu đây ạ

Nhiều người nói Cameron u buồn quá, đi làm gì, hãy tìm những nơi sôi động và thú vị hơn mà đi nhưng cá nhân mình lại thầm cảm ơn chính sự vắng vẻ của mảnh đất cao nguyên ấy. Nhất là sau gần 2 ngày kẹt giữa những trung tâm mua sắm không sale >.<, mặc cả vỡ mồm với tụi taxi và chạy như vịt trên đường xá KL để rình sang đường thì không khí bình yên, tĩnh lặng và chậm rãi của Cameron quả là một món quà vô giá.

Và sau đây là màn nhá hàng mấy tấm gọi là đặc trưng ở cao nguyên Cameron ạ :D Chúng tớ đi giữa mùa mưa (tháng 9) nhưng thế nào mà lại được zời thương, trải qua đủ cả 4 mùa ở Cameron chứ trộm vía, ko phải chỉ hứng mỗi mưa.

Đồi chè Sungai Palas

Bữa trà chiều yên bình với vài vị không tặc ghé thăm :D

Thị trấn Tanah Rata

Last edited:
4. Half day Countryside Tour (cont)

Bokeh chè ; )

Bộ bàn ghế hay ho trong góc đồ lưu niệm

Vắng tanh. Tụ điểm du lịch mà không phải chen chúc thật hiếm có

Chụp đại diện mấy bức cho nhân vật chính của Butterfly Farm, ko có gì đặc biệt cho lắm

Tình cờ gặp được ku Rango này. Nụ cười nửa miệng như có như không B-)

Bạn chân đất ui, cho mình hỏi chút là những địa điểm bạn đi trong Half day Countryside Tour như đồi chè, vườn dâu... mình có thể tự đi đến đó bằng taxi đc k? vì cảnh đẹp dư này, muốn nấn ná lắm lắm :(

Cám ơn rất nhiều về bài review của Chân Đất. Mình cũng sắp làm chuyến, hình ảnh bạn chụp đẹp thiệt, bạn dùng máy gì, ống kính gì? Nhìn hình thấy ham thiệt, mình cũng xài DSLR mà hok bít sử dụng nên hình cũng như powershot hixhixhix
Tổng thiệt hại chuyến đi của bạn hết nhiêu? Có nghỉ lại KL ko?;)

Bạn chân đất ui, cho mình hỏi chút là những địa điểm bạn đi trong Half day Countryside Tour như đồi chè, vườn dâu... mình có thể tự đi đến đó bằng taxi đc k? vì cảnh đẹp dư này, muốn nấn ná lắm lắm :(
Mình có thể tự đi bằng taxi được, coi như là một hình thức thuê lái xe riêng đi theo mình các địa điểm ý mà, nhưng giá sẽ đắt đó. Hôm sau bọn mình cũng tự lên đồi chè rình bình minh bằng taxi, nhờ chị chủ nhà Gerard's Place thuê hộ, mặc cả tới lui thì là 80RM cả đi cả về. Nhưng đấy chỉ là đi lên chỗ ngắm bình minh rồi về thôi, ko thỏa thuận đi đâu khác nữa.
À, lúc đi bọn mình cũng gặp mấy đội phượt CH bằng xe máy, nhìn thích thật =P~ Cái đồi chè này mà đổ dốc thì đúng là phê =P~

Cám ơn rất nhiều về bài review của Chân Đất. Mình cũng sắp làm chuyến, hình ảnh bạn chụp đẹp thiệt, bạn dùng máy gì, ống kính gì? Nhìn hình thấy ham thiệt, mình cũng xài DSLR mà hok bít sử dụng nên hình cũng như powershot hixhixhix
Tổng thiệt hại chuyến đi của bạn hết nhiêu? Có nghỉ lại KL ko?;)
Hehe, thank bạn :D Mình dùng máy cùi mía lắm, Nikon D5000, lens 'dành cho người lười' Nikkor 18-200 VR 3.5 5.6. Bạn cứ xách máy theo vài chuyến là quen xài ngay mà ;)
Mình có ở lại Kul 1 ngày 1 đêm, chiều ngày thứ 2 thì bắt xe đi CH, ở đấy tiếp 2 ngày 2 đêm thì về. Tổng thiệt hại đâu khoảng 170$ 1 người (vé máy bay, bus, taxi, tàu, ở, chưa tính ăn, bọn mình ăn hơi tốn :">)

Last edited:
Chào bác Chân Đất, Giữa tháng 3 này 2 vc mình có chuyến đi bụi sang Malay, Bác cho hỏi là từ Penang có chuyến xe Buýt nào sớm nhất đi
Cameron Highlands không vậy, hiện tại mình chỉ tìm được của một hãng theo như website bạn cung cấp là hãng Five Stars Express (Penang) lúc 11.15 am Penang->Cameron Highland, nếu xuất phát giờ này mình sợ sẽ có quá ít thời gian ở Cameron Highlands, vì tối ngày hôm sau là mình bay từ Kul -> SG rồi.
Cảm ơn bác

Mình đã tìm được rồi. :D.

Hảng Komtar Gunung Raya Agency đi lúc 07:15 AM Penang -> Cameron Highlands. Search theo tuyến xe mới thấy, lúc đầu mình search theo company. :)

@Chân Đất: theo mình nghĩ thì đi chơi cái j đáng tiết kiệm thì tiết kiệm, chứ ăn ở là ko đc tiết kiệm rồi. Phải thật sự thoải mái mới có tinh thần đi chơi chứ. Bạn có chuyến đi thành công quá rồi...Nhìn hình mà muốn bay liền qua đó luôn. Cái Smokehouse có gần Father hostel...gì ko bạn nhỉ? Xung quanh đó có nhiều quán ăn và đông đút khách du lịch + dân địa phương ko? Hình như ở Cameron cũng có 1 cái night market bán đồ ăn cũng nhiều phải ko Chân Đất.
@Tân: mình cũng đi, nhg sau bạn 1 chút. Mình cũng bay Penang 2 đêm, sau đó mới đi Cameron, rồi về lại KL. Ko bít hành trình PEN-Cameron và Cameron về KL bao xa đây, phải chi có ghế massage nhỉ.:D

@Tân: mình cũng đi, nhg sau bạn 1 chút. Mình cũng bay Penang 2 đêm, sau đó mới đi Cameron, rồi về lại KL. Ko bít hành trình PEN-Cameron và Cameron về KL bao xa đây, phải chi có ghế massage nhỉ.:D

Mình đi từ tối 14-Mar-2013 -> 18-Mar-2013.
Tối 14 đó mình ngủ tại sân bay, sáng sớm 15 mình bay chuyến sớm nhất đi Penang
15,16 -Mar-2013 mình chơi tại Penang
Sáng 17 đi Bus chuyến 7h13AM Penang -> Cameron Highlands. 11h AM tới Cameron Highlands book tour Countryside từ 2hpm->6hpm
Sáng 18 đi Bus chuyến 8h45 Cameron Highlands->Kul. Tối đó 18h50 bay từ Kull -> Sai Gòn

Theo như trên bản đồ mình thấy thì từ Penang -> Cameron Highlands ~ Cameron Highlands -> Kull ~ 200Km. Với điều kiện đường xá như bên Malaysia thì xe đi từ 3->4 tiếng.

@Chân Đất: theo mình nghĩ thì đi chơi cái j đáng tiết kiệm thì tiết kiệm, chứ ăn ở là ko đc tiết kiệm rồi. Phải thật sự thoải mái mới có tinh thần đi chơi chứ. Bạn có chuyến đi thành công quá rồi...Nhìn hình mà muốn bay liền qua đó luôn. Cái Smokehouse có gần Father hostel...gì ko bạn nhỉ? Xung quanh đó có nhiều quán ăn và đông đút khách du lịch + dân địa phương ko? Hình như ở Cameron cũng có 1 cái night market bán đồ ăn cũng nhiều phải ko Chân Đất.
Thank bạn. Mình thì cứ đi chơi là ăn phải đàng hoàng, ở cũng (cố) đàng hoàng nhưng vẫn ưu tiên ăn, hehe :)) Smokehouse cách Gerard's place (trung tâm thị trấn Tanah Rata) khoảng 10 phút đi taxi lên núi bạn ạ, google map là ra, nhìn rõ ràng lắm :D Xung quanh Smokehouse thì toàn rừng cây với khu villa của nó thôi, ko có j chơi đâu, phải về thị trấn Tanah Rata hoặc Brinchang chơi thì vui hơn. Brinchang là chỗ có chợ đêm đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back