What's new

Cần bạn biết tiếng Hoa cùng đi Nội Mông từ 29/4 đến 8/5/ 2011 sắp tới, miễn phí xe cộ

Cần bạn biết tiếng Hoa cùng đi Nội Mông từ 29/4 đến 8/5/ 2011 sắp tới, miễn phí xe cộ

Plan của bọn mình đã fixed như sau:
Bắc Kinh - Đại Đồng - Hồi Hột - Bao Đầu - Ngạc nhĩ đa tư

I/在大同, 山西 去参观: (Datong, Sơn Tây đi những điểm sau):
1/ 悬空寺 (Xuankong si, Chùa treo)
2/ 雁门关 (Yanmenguan, Nhạn Môn quan)
3/ 云冈石窟 (Yungang shiku, hang đá Vân Cương)
4/ 衡 山 ( Bắc Nhạc Hằng Sơn - Héngshan)
5/应县木塔 ( Tháp gỗ 64m - Muta)

6/ 善化寺 (Shanhua Si)
7/华严寺 (Huayan si)
+ 注意: 在上面7个旅游点之中第1到第5的景点� �须来参观
(如果时间不要紧的话(或者后面两� �景点可以省略)我们要么去 “常家庄园”要么去“大同土林”)。
Lưu ý : Các điểm xếp từ 1 đến 5 nhất thiết nên đi.
Tùy tình hình, nếu có thời gian (hoặc muốn bỏ bớt 2 ngôi chùa cuối cùng) thì có thể đi 1 trong 2 điểm sau để thay đổi không khí:
常家庄园 (changjia zhuangyuan - trang viên của một gia đình)
大同土林 (datong tulin - Đại Đồng thổ lâm, nơi có các loại cây kỳ dị)
这个景点如果顺路的话去看一下 (Điểm này tiện thì đi): 九龙壁 (Jiulong Bi)

II/在 呼和浩特 参观下面几个景点: (Ở Hohhot đi các điểm sau):
1/ 大召寺 (Dazhao si) & 席力图召 (xí lì tú zhào), also called Xiaozhao Temple (xiǎo zhào sì 小召寺)
2/ 葛根塔拉草原, ( Gegentala Caoyuan, thảo nguyên)
3/ 昭君墓; ( Zhāojūnmù – mộ Chiêu Quân)
4/ 五塔寺, ( Wuta Si, Ngũ Tháp tự)
5/ 清真大寺 (qīng zhēn dà sì), Great Mosque , nhà thờ Hồi giáo )
6/希拉穆仁 (thảo nguyên Xī lā mù rén)

有时间可以去看: (Có thời gian thì đi thêm):

万部华严经塔 (wàn bù huá yán jīng tǎ) is ...dà sì 清真大寺

III/ 在 包头和 鄂尔多斯 参观下面几个景点 (bāo tóu và Ordos - è ěr duō sī đi các điểm sau):
1/银肯响沙湾 (yín kěn xiǎng shā wān, sa mạc Hưởng Sa Loan)

2/ 五当召 (wǔ dāng zhào, chùa Lạt Ma)

3/成吉思汗陵 (The Mausoleum of Genghis Khan ,chéng jí sī hán ling)
Yijin Huoluo Banner (yī jīn huò luò qí 伊金霍洛旗) of Erdos (è ěr duō sī 鄂尔多斯), which is 180 kilometers away to the south of Baotou
4/ 秦长城 (Great Wall of Qin Dynasty - 221 to 206 BC - qín cháng chéng)
5 / 美岱召 (Meidaizhao Lamasery - měi dà zhào)

总的来说,上面几个旅游点列出来比� �多,但是它们之间不算远,路途又容� ��走。几个排在上面的景点必须要参观 。在内蒙想去的名胜古迹请在蓝色的� �址可以查看。 (Nhìn chung các điểm liệt kê ra thì nhiều, nhưng nó cũng không xa nhau mấy và đường đi khá dễ dàng. Các điểm xếp đầu là những điểm nhất thiết đi

Có cái link này rất hay, giới thiệu ngắn gọn đầy đủ (cả tiếng Hoa và phiên âm các địa danh) có ảnh đẹp về các thắng cảnh mà mình muốn thăm.

http://www.foreignercn.com/index.php...&limitstart=20
Đại loại hành trình có đủ Thảo nguyên, sa mạc, núi thiêng, trường thành, quan ải, di tích văn hóa lịch sử...
Bọn mình là một nhóm khá đông, trước đã có 1 em học ở TQ tham gia, nhưng giờ em ấy bận luận văn, ko thể đi được nên nhóm rất cần thêm 1 bạn sành tiếng Hoa (mình thì có kinh nghiệm đi TQ đến 11 lần nhưng chỉ biết nói vài thứ cơ bản thôi)
Người biết tiếng Hoa tham gia sẽ được miễn phí hoàn toàn tiền xe cộ đi lại ở TQ vì bọn mình sẽ thuê xe bao cả 9 ngày luôn
Ai quan tâm thì gọi cho mình nhé: 0912773597

Last edited:
Re: Cần bạn biết tiếng Hoa cùng đi Nội Mông từ 29/4 đến 8/5/ 2011 sắp tới, miễn phí x

@Nheva: tháng 9 ư? Nghe hấp dẫn đấy bạn, mình cũng chưa đi Tibet, nhưng năm nay đi ... hơi nhiều, sợ là lúc đó k còn money để mà chiến, nhưng dù sao kế hoạch cũng hấp dẫn, keep contact nhé.
Đúng là biết tiếng Phổ thông thì có lợi thế, vì cũng giống như tiếng Việt của mình, nói đựoc trên toàn cõi Việt Nam, tuy nhiên cũng không phải là hoàn toàn thông thạo đâu. Như hồi mình đi Tây An, một nơi không phải là xa xôi biên ải gì, đi cùng người bạn Trung Quốc, vào quán ăn, nó hỏi là món đó có cay không, cô bán hàng trả lời 1 câu chỉ khoảng 7~8 chữ mà đứa bạn người Tàu thứ thiệt của mình, làm việc vài năm ở tỉnh liền kề Tây An nghe và hỏi lại 3 lần cũng chẳng hiểu gì cả. Họ nói tiếng phổ thông thật nhưng lại nặng âm thổ ngữ thì dân bản xứ cũng đã khó nghe rồi huống chi những người nước ngoài như chúng ta, nói chung thì tới đâu cũng phải tập quen dần dần thôi, có tí vốn ngôn ngữ là một lợi thế nhưng không phải là tất cả. Ngay như tiếng Quảng mình chẳng biết chút nào, nhưng nghe nhiều, tiếp xúc nhiều thì cũng luận ra được một số.

Re: Cần bạn biết tiếng Hoa cùng đi Nội Mông từ 29/4 đến 8/5/ 2011 sắp tới, miễn phí x

@Nếp: em đi Tibet rồi mà, lại đi nữa sao?
Plan thì chị chưa lên, n chắc chắn sẽ đi
Chỉ phân vân giữa về qua ngả Nepal hay Thành Đô
Các điểm thì tinh thần là đủ hết, vì trong vòng ít nhất 20 ngày

Hehe, cái Nội Mông cơ mà. Tibet thì em còn phải quay lại nhiều lần :D

À, hành trình của bọn mình như sau:
Sáng 29/4 thuê xe lên LS, qua HNQ thuê xe thẳng ra sân bay NN
18h bay đi BKinh, 21h 30 đến nơi, xe đón đi Datong luô
Về BK - NN bay chuyến 7h40 sáng ngày 8/5
Bạn nào đi cùng thì bôk theo đó nhé

tuy mình biết nói cả 2 thứ tiếng và đọc chữ thoải mái ( quảng đông và phổ thông ) nhưng đi nhiều ngày thế này thì không thể nào được rồi trừ khi vào cuối năm, nếu bạn có cần giúp đỡ gì hãy liên lạc mình, mình sẽ giúp trong khả năng của mình, hy vọng lần sau sẽ được tham gia tour của các bạn và hẹn gặp lại trong dịp khác

Last edited:

giờ e mới bít topic này của chị Nheva, dưng mà đi cùng bây giờ thì sao kịp bk vé máy bay, hostel.... E chỉ chưa đi Nội Mông với Hồi Hột, đi Tibet ới e nhé :D

chao cac ban theo nhu kinh nghiem cua minh da noi chuyen voi mot so ban nguoi trung quoc o noi mong hay con goi la 内蒙古 thi cac ban y cung noi tieng pho thong bt ko kho nghe lam dau va chac chan con tieng dia phuong nua thi ko tinh den ;)

Tiếc quá giờ mới biết. Tớ đã có plan mất rồi. Hihi nhưng các bạn cứ khai phá đi, biết đâu tớ sẽ lần theo dấu vết vào thời điểm thích hợp.

@ Hylong: giờ vẫn kịp mà em
Đặt hostel thì đã có cả đoàn lo
Nếu em muốn giờ chỉ cần book vé là xong
Xe cộ bên kia đã đặt cho cả nhớm.
Nếu em đi sẽ ko mất tiền xe gì hết

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2